Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT - Khai thay thế vs Khai bổ sung

• Thread starter HyperVN
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mình chưa được trực tiếp tiếp đọc tài liệu hướng dẫn, đề nghị các bạn giải thích nhanh hộ mình sự khác nhau trong nội dung tờ khai điều chỉnh giữa Khai thay thế và Khai bổ sung? Rất cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Mình chưa được trực tiếp tiếp đọc tài liệu hướng dẫn.
thì bạn có thể hiểu theo kiểu "bác nông dân" về
sự khác nhau trong nội dung tờ khai điều chỉnh giữa Khai thay thế và Khai bổ sung.
như thế này:

-Nếu bạn phải bổ sung lại tờ khai của các kỳ khai thuế trước thì chọn BỔ SUNG

-Nếu khai để thay thế tờ khai của kỳ khai thuế nào đó thì bạn chọn THAY THẾ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cái đó mình vừa tìm hiểu rồi, cách giải thích của bạn không phải là sự khác nhau, vấn đề nó khác gì ở mẫu tờ khai thuế khi chọn "Bổ sung" hoặc "Thay thế"??? Bổ sung thì có phải là khai thêm phần chênh lệch - như thế số liệu trên tờ khai thuế GTGT chỉ thể hiện số chênh lệch? Thay thế là khai lại toàn bộ tờ khai mới và bỏ tờ khai cũ????

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Thay thế là khai lại toàn bộ tờ khai mới và bỏ tờ khai cũ????
Bác nói đúng đấy: Thay thế là khai để thay toàn bộ tờ khai cũ đi
Ví dụ Ở tờ khai 01/GTGT cho rễ nghe nhé:
Bác đã nộp tờ khai tháng 04/2008 nhưng đến quá ngày nộp tờ khai (quá ngày 20/05) bác mới phát hiện ra tờ khai đó bị sai thì thực hiện khai lại thì bác chọn THAY THẾ để nộp thay cho tờ khai trước đã được nộp.

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Cái đó mình vừa tìm hiểu rồi, cách giải thích của bạn không phải là sự khác nhau, vấn đề nó khác gì ở mẫu tờ khai thuế khi chọn "Bổ sung" hoặc "Thay thế"??? Bổ sung thì có phải là khai thêm phần chênh lệch - như thế số liệu trên tờ khai thuế GTGT chỉ thể hiện số chênh lệch? Thay thế là khai lại toàn bộ tờ khai mới và bỏ tờ khai cũ????

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Không ai có lời giải thích một cách rõ ràng hơn nhỉ? Mình vẫn thắc mắc chuyện này, chẳng nhẽ chưa ai phải điều chỉnh tờ khai của tháng 4 này sao?

phong2v

phong2v

Guest
- Khai thay thế là trong thời hạn còn nộp tờ khai, nếu phát hiện ra sai sót, sẽ kê khai tờ mới đề thay thế tờ khai cũ, như thế toàn bộ tờ khai cũ sẽ bị bỏ và số liệu sẽ lấy theo tờ khai mới và cũng ko bị nộp phạt nếu có làm tăng số thuế phải nộp.

- Khai bổ xung hay điều chỉnh là khi quá hạn nộp tờ khai bạn phát hiện ra sai sót khi đó bạn phải làm bổ xung hoặc điều chỉnh, bởi khi này CQ thuế đã nhập liệu hết số liệu bạn đã kê khai nên tại thời điểm này CQ thuế sẽ chỉ điều chỉnh bổ xung. Nên khi này do quá hạn khai và nộp thuế, bạn sẽ bị phạt nếu làm tăng số thuế phải nộp.

Ko biết ý em nói như thế bác thấy thế nào, cho ý kiến để trao đổi cái bác nhỉ

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
1/Khai bổ sung: bổ sung một số thông tin đã khai trên tờ khai trong hoặc các kỳ khai thuế trước.
VD: Do khai sai, phải điều chỉnh lại tờ khai các tháng trước dẫn tới tăng số thuế phải nộp và tự giác ăn năn hối cải và tự nộp bổ sung số tiền thuê còn thiếu thì bị phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế nộp thiếu (KHBS sẽ tự tính cho bạn) còn nếu làm giảm số thuế phải nộp thì được phép tự trừ và điều chỉnh trên PL 01-3/GTGT và trên mã [37] của tờ khai 01/GTGT của kỳ khai thuế tháng này.
2/Khai thay thế: thay thế cho tờ khai đã nộp
VD: Trong kỳ khai thuế tháng 5, nộp tờ khai Khai thay thế của kỳ khai thuế tháng 4 thì ngày nộp tờ khai của tờ khai thuế GTGT tháng 4 sẽ được cơ quan thuế tính từ ngày bạn nộp lại tờ khai và bị phạt
+100.000=>1.000.000 nếu quá hạn từ 5-10 ngày
+200.000=>2.000.000 nếu quá hạn từ 10-20 ngày
+300.000=>3.000.000 nếu quá hạn từ 20-30 ngày
…..
3/Trường hợp biết sai hoặc không biết sai nên không sửa: sẽ bị mắc án khác (các bác tự tìm hiểu thêm)

T

THAODOAN26

Guest
30/6/08
1
0
0
TP.HCM
Thắc mắc về 01/KHBS :
Mình làm Thuế lâu rồi, nhưng chưa lần nào phải làm mẫu 01/KHBS này, nay có trường hợp này mình nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp dùm :
- Mình kê khai Thuế GTGT đầu vào, do nhầm dòng thuế ==> Tăng số thuế được khấu trừ giảm thuế phải nộp. Mình làm kê khai bổ sung thế này , không biết có đúng không? Hay lại mất công mang lên Thuế rồi mang về ?
Ví dụ : số thuế đầu vào điều chỉnh tăng : 1.281.000 đồng.
Bước 1 : Vào phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh giảm 1.281.000 đồng, nhảy qua tờ khai 01/GTGT điều chỉnh giảm chỉ tiêu 37.
Bước 2 : Vào mẫu 01/KHBS kê khai ở mục II, chỉ tiêu 23 ==> số tiền chênh lệch giảm : 1.281.000 đồng. Sau đó in lại tờ khai 01/GTGT chỉ hiện thị duy nhất chỉ tiêu 23 : 1.281.000 đồng.
Mang tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 03-1/GTGT + tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 01/KHBS đi nộp cơ quan Thuế được không nhỉ?
Ngược lại với điều chỉnh tăng thuế đầu ra, giảm thuế được khấu trừ. Mình bối rối quá, không biết có đúng không nữa?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Thắc mắc về 01/KHBS :
Mình làm Thuế lâu rồi, nhưng chưa lần nào phải làm mẫu 01/KHBS này, nay có trường hợp này mình nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp dùm :
- Mình kê khai Thuế GTGT đầu vào, do nhầm dòng thuế ==> Tăng số thuế được khấu trừ giảm thuế phải nộp. Mình làm kê khai bổ sung thế này , không biết có đúng không? Hay lại mất công mang lên Thuế rồi mang về ?
Bước 1 : Vào phụ lục 01-3/GTGT điều chỉnh giảm 1.281.000 đồng, nhảy qua tờ khai 01/GTGT điều chỉnh giảm chỉ tiêu 37.
Bước 2 : Vào mẫu 01/KHBS kê khai ở mục II, chỉ tiêu 23 ==> số tiền chênh lệch giảm : 1.281.000 đồng. Sau đó in lại tờ khai 01/GTGT chỉ hiện thị duy nhất chỉ tiêu 23 : 1.281.000 đồng.
Mang tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 03-1/GTGT + tờ khai 01/GTGT kèm phụ lục 01/KHBS đi nộp cơ quan Thuế được không nhỉ?
Ngược lại với điều chỉnh tăng thuế đầu ra, giảm thuế được khấu trừ. Mình bối rối quá, không biết có đúng không nữa?

Bác làm đúng rồi đó, nhưng trên tờ khai mẫu 01/KHBS bác phải chọn kỳ tính thuế là tháng 5/2008 nhé (nếu bác muốn điều chỉnh cho tờ khai tháng 5).

B

becom

Guest
13/12/06
19
0
0
TP HCM
Chỉ nộp 1 bản 01/KHBS thôi bạn ạ, ở kỳ kê khai sau, tại chỉ tiêu [11] phần thuế được khấu trừ kỳ trước chuyển sang bạn đưa số sau khi điều chỉnh tăng là được.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Chỉ nộp 1 bản 01/KHBS thôi bạn ạ, ở kỳ kê khai sau, tại chỉ tiêu [11] phần thuế được khấu trừ kỳ trước chuyển sang bạn đưa số sau khi điều chỉnh tăng là được.
Nộp 1 bản, nhưng khi nhấn lệnh in, máy bắt buộc in cả tờ khai điều chỉnh, như vậy tờ khai điều chỉnh này,phải ghi như thế nào.Doanh nghiệp của mình trong tháng 5 có kê thừa(2lần) 1 hoá đơn, đến tháng 6 mình vào phần mềm kê khai điều chỉnh, mình có đọc hướng dẫn là in tờ khai bổ , sau đó phải in tờ kê khai chi tiết mới nhất đính kèm theo, mình đã làm như vậy nhưng bây giờ mới biết cq thuế lại nhập 2 lần số tiền thuế mình phải nộp, dẫn đến cty mình lại nợ cq thuế 1 lần tiền thuế đó. Mình có hỏi thì họ bảo không thể điều chỉnh được lại nữa , chỉ bằng cách nộp thêm 1 lần nữa st đó và trừ vào lần sau, mình không hiểu trừ vào lần sau nghĩa là ntn, cách kê và hạch toán ra sao , tự nhiên lại suất hiện 1 khoản nợ:044:Cứu mình với

C

Chu Huyen

Guest
18/4/08
32
0
0
39
Thanh pho Vinh- Nghe An
Thắc mắc về 01/KHBS :

Bạn ơi, chỉ tiêu 37 là điều chỉnh giảm số thuế bán ra, trong khi bạn kê khai nhầm thuế GTGT đầu vào. Lẽ ra bạn phải điều chỉnh vào chỉ tiêu 21 hoặc 19 chứ. Bạn kiểm tra lại đi nhé

H

hatl

Sơ cấp
23/3/08
42
0
6
Hà Nội
Tớ có 1 thắc mắc thế này ạ : Cq tớ phải huỷ 1 HĐ phát hành từ t12 năm 2007 có giá trị hơn 1 tỷ . Trong tháng 6/2008 có nhận được BB huỷ và trong BC Thuế T6 có làm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế đầu ra. Có nhất thiết phải làm Giải trình lý do huỷ HĐ nộp kèm với BC thuế T6 ko ạ ?

H

hutiumiga

Guest
13/3/08
44
0
0
Ho Chi Minh
Tớ có 1 thắc mắc thế này ạ : Cq tớ phải huỷ 1 HĐ phát hành từ t12 năm 2007 có giá trị hơn 1 tỷ . Trong tháng 6/2008 có nhận được BB huỷ và trong BC Thuế T6 có làm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế đầu ra. Có nhất thiết phải làm Giải trình lý do huỷ HĐ nộp kèm với BC thuế T6 ko ạ ?
Theo quy định hiện nay thì hồ sơ khai bổ sung gồm:
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS (xem phụ lục 10);
- Tờ khai tương ứng với từng loại hồ sơ khai thuế (Tờ khai mẫu số 01/GTGT, 02/GTGT hoặc 06/GTGT)
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế GTGT.

H

hoangminhtrang

Guest
1/5/08
9
0
0
39
nam dinh
Bạn ơi nhưng chỉ tiêu [19] và [21] có nhập được đâu bạn

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Cty mình bán hàng từ T4/2008 đến T6/2008 bị trả lại hàng và HĐ, bên mình đã lập BB. cho mình hỏi phải ghi vào những mẫu tờ khai nào và điều chỉnh như thế nào trong tháng 6/2008?

N

nhatlanduong

Guest
24/5/06
36
0
6
TP.HCM
Mod ơi, làm ơn cho ý kiến cách giải quyết đúng qui định về cách kê khai bổ sung đi, hoặc có tài liệu thì upload lên giùm, cảm ơn nhiều.
Càng đọc càng rối các bạn ơi, mỗi người 1 ý nhưng chưa thấy sáng ra chút nào hết.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Cty mình bán hàng từ T4/2008 đến T6/2008 bị trả lại hàng và HĐ, bên mình đã lập BB. cho mình hỏi phải ghi vào những mẫu tờ khai nào và điều chỉnh như thế nào trong tháng 6/2008?

Bác điều chỉnh trên PL01-3/GTGT, chọn chỉ tiêu 37 giảm số thuế phải nộp.
sau đó bác vào tờ khai điều chỉnh mẫu 01/KHBS (kỳ tính thuế tháng 4).
Bác nhớ điều chỉnh lại BC tình hình sử dụng hoá đơn nha.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Bạn ơi, chỉ tiêu 37 là điều chỉnh giảm số thuế bán ra, trong khi bạn kê khai nhầm thuế GTGT đầu vào. Lẽ ra bạn phải điều chỉnh vào chỉ tiêu 21 hoặc 19 chứ. Bạn kiểm tra lại đi nhé

Bạn sai rồi đó, bây giờ sử dụng phần mềm HTKK 1.3.. này thì chỉ điều chỉnh ở chỉ tiêu 35 hoặc 37 thôi, còn 2 chỉ tiêu kia ko dùng đến nữa.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA