Tính giá thành trong DN gia công may mặc

• Thread starter lizzi
  • Ngày gửi
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
tính giá thành sản phẩm hơi khó lên làm gì có file excel đển làm tốt nhất là xin phần mềm công ty khác mà dùng tạm hoặc làm thủ công bên ngoài rồi điền giá trị vào

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bongbincm

Guest
30/1/15
1
0
1
39
Lính mới nên giờ làm cty may mặc về tính giá thành sp ko biết làm thế nào....hix có anh chị nào cao tay hướng dẫn giúp em với ạ...?cứu cứu

T

thuychungsonsac

Guest
26/12/14
55
0
6
35
Lính mới nên giờ làm cty may mặc về tính giá thành sp ko biết làm thế nào....hix có anh chị nào cao tay hướng dẫn giúp em với ạ...?cứu cứu

trong ngành kế toán thì Kế toán giá thành là khó nhất bạn ah, mình ngĩ cái này mà không làm trên phần mềm thì k làm được đâu ah.

T

TOANTHUAN

Guest
14/5/15
2
0
1
33
chào tất cả anh chị em trong diễn đàn!
mình là người mới vào nghề kế toán nên còn nhiếu điều không biết,mình có thắc mắc này mong mọi người giúp đỡ ạ!
Tình hình cty mình:
1- Nhận gia công ép nhựa,nguyên liệu do bên kia cung cấpheets
2- Nhận làm khuôn mới thì tự mua sắt,thép về làm,nhưng có khi đạt cty khác làm rồi lấy về gia công thêm các chi tiết khác
3- Nhận sửa khuôn
đặt hàng theo đơn,có rất nhiều mã hàng,l
làm sao để phân bổ chi phí và tính giá thành sản phẩm ạ
CẢM ƠN Ạ!
có gì liên lạc email giúp em!
thuannguyen.nt2012@gmail.com

Sửa lần cuối:
H

hoatigon

Sơ cấp
6/11/05
43
3
8
40
Dong Nai
cho mình hỏi, bên mình nhận gia công trong lĩnh vực in ấn, như Brochure mình nhận về gấp lại và giao lại cho khách, hoặc card mình nhận về phân ra số lượng, đóng hộp giao lại cho khách. như vậy kế toán tập hợp chi phí giá vốn gồm những gì vậy. mình chưa hình dung được các bước hạch toán trong lĩnh vực này, nhờ mọi người chỉ giúp.

P

Phan trần Printing

Guest
27/10/15
2
0
1
34
Dear Anh/Chị
Em mới làm kế toán , chưa có kinh nghiệm nhiều, hiện tại cty em đang làm lĩnh vực in ấn, nhận in gia công,,vd: như in chuyển nhiệt....Em đang gặp khó khăn về vấn đề tính toán định mức và làm bảng tồn kho để báo cáo thuế.Anh Chị nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này giúp em với ạ.hic
Mail của em như sau: phantranketoan@gmail.com

C

cô chủ nhỏ th

Guest
11/11/15
3
0
1
32
mình mới làm 1 file chẳng biết đúng sai.định tải lên cho mọi người nhận xét mà không tải được

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Dear Anh/Chị
Em mới làm kế toán , chưa có kinh nghiệm nhiều, hiện tại cty em đang làm lĩnh vực in ấn, nhận in gia công,,vd: như in chuyển nhiệt....Em đang gặp khó khăn về vấn đề tính toán định mức và làm bảng tồn kho để báo cáo thuế.Anh Chị nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này giúp em với ạ.hic
Mail của em như sau: phantranketoan@gmail.com
Nếu NVL chính của bên bạn là do bên thuê gia công gửi thì định mức NVL thì chỉ có NVL phụ. Cái này định mức thì khá tương đối và số khá lẻ

C

cô chủ nhỏ th

Guest
11/11/15
3
0
1
32
Công ty mình gia công hàng may mặc .1 tháng nhận gia công rất nhiều mã hàng 60-70 mã gì đấy.thường thì nvl chính do đối tác cung ứng.có một số mã hàng bên mình phải mua chỉ ,giấy ,túi bóng,thùng cát tông. có rất nhiều sản phẩm dở dang .mình thì mới vào làm cty chưa có file mẫu cũng như chẳng có ai hướng dẫn.ai chỉ cho mình với.....help
nguyentuyet.tsth@gmail.com

P

Phan trần Printing

Guest
27/10/15
2
0
1
34
NVL bên em là mực in và giấy, vd: Anh a cần in hình lá cờ, mang vải tới in, bên em sẽ in gia công hình lá cờ trên tấm vải mà anh A đem đến...
Hệ tại thì chị kế toán cũ bên em k báo cho em biết thực tế là số tồn mực và giấy, chỉ cho em file bảng cân đối , trong đó có tài khoản 154 tồn tổng số tiền, em không biết phải làm sao.Mong anh chị nào có kinh nghiệm và làm qua lĩnh vực này hổ trợ em với ạ

K

KenKem

Guest
13/10/15
2
1
1
32
Chào ad
Công ty là nhận gia công về in.
Nhập hàng của họ về rồi sử dụng mực để in và sau đó xuất trả họ.
Ad có thể định khoản giúp em được không ạ.
Bên em làm theo QĐ 48.
Các nghiệp vụ này đến cuối tháng định khoản được không hay trong tháng phát sinh ngày nào thì định khoản luôn ngày đó.
CP mua VPP cũng phục vụ cho sản xuất thì cũng địnhj khoản như thế nào?
Mong nhận được sự giúp đỡ từ ad
Và khi tính giá thành xác định kết quả kinh doanh lãi lỗ sao
email của em à: phunghongduyen.bg@gmail.com

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Mai Tuyen 6988
P

Phuong08

Guest
23/9/08
6
0
1
Tp.HCM
Nhờ mọi người chỉ giúp em, trường hợp sau đây nhé :
- Cty A yêu cầu Cty B (có chức năng gia công cơ khí) gia công sản phẩm nhà tiền chế thép và xuất hóa đơn gia công cho cty B.
+ Công ty A giao cho cty B:
1. NVL ( chính & phụ)
2. Nhân công
3. Máy móc thiết bị
+ Công ty B chịu trách nhiệm và chi phí :
- Thuê mặt bằng
- Điện, nước
- Chi phí quản lý

Vậy cho em hỏi:
1. Hình thức hợp tác trên có gọi là gia công không ? Nếu không thì phải cần những gì ?
2. Cty B có xuất hóa đơn GTGT cho cty A nội dung: "gia công nhà tiền chế " được không ?

Em cảm ơn mọi người

H

Hồ Thị Cúc

Guest
19/11/15
1
0
1
34
Bạn nói cụ thể bên bạn làm hàng may sẵn hay may gia công xuất khẩu hay như thế nào?
Mình chỉ có tài liệu kế toán may mặc thôi, bạn có lấy ko
Bạn ơi,có thể cho tớ với được không,tớ đang cần tài liệu tính gía thành lắm.Mail của tơớ Hothicuc34k15@gmail.com.
Thanks bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA