điều chỉnh mẫu 01/KHBS

• Thread starter banmaitinhyeu
  • Ngày gửi
B

banmaitinhyeu

Guest
mình có một câu hỏi như thế này
tháng 03/08 công ty mình vẫn kê khai trên phần mềm cũ,và trương hợp mình gặp phải là nhân viên cũ công ty kê khai sai trên tờ khai nội dung như sau
+ Phần kê khai: Giá chưa thuế: 535.891
VAT : 535.891
+ Thực tế : Gía chưa thuế: 487.175
Thuế 48.718
Thực sự bây giờ mình không biết điều chỉnh vào phần mềm 1.3.0.1 như thế nào, các bạn giúp mình với mình cần gấp lắm vì càng để lâu thì bị phạt càng nhiều.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tocdaihn

Guest
21/5/08
2
0
0
H
tại sao lại không gọi điện hỏi thẳng cán bộ thuế nhỉ, đó là cách tốt nhất vì nó có trách nhiệm phải chỉ cho bạn, quan trọng là quan hệ của bạn với bên đó ra sao thôi

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
tại sao lại không gọi điện hỏi thẳng cán bộ thuế nhỉ, đó là cách tốt nhất vì nó có trách nhiệm phải chỉ cho bạn, quan trọng là quan hệ của bạn với bên đó ra sao thôi
Không nên hỏi cán bộ Thuế vội. Chỉ tổ...... :044: Tốt nhất lúc này nên hỏi bộ phận hỗ trỡ tuyên truyền. :bigok:

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
bạn làm lại hoặc xin điều chỉnh lại. Nếu goi và hỏi phòng hỗ trợ tuỷên truyền mà ko giải thích hoặc giúp đỡ được gì thì nên gặp cán bộ thuế mà hỏi, mình thấy cũng đâu vấn đề gì

T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
Bạn đang nói về thuế đầu ra hay đầu vào đấy? Nếu đầu ra thực tế < kê khai thì ko bị phạt đâu, đầu vào thực tế < kê khai thì cũng ko bị phạt nếu tháng đó bạn vẫn có thuế khấu trừ.
Bạn phải xem nguyên nhân sai từ đâu. Số chênh lệch đã kê khai với thực tế được kê vào mẫu 01-3, 01/KHBS và điền vào các chỉ tiêu điều chỉnh tăng giảm [35] hoăc [37] (không điền vào chỉ tiêu [19], [21]) trên tờ khai thuế của tháng kê khai điều chỉnh.

B

banmaitinhyeu

Guest
đây là sai xót trong việc kê khai hoá đơn đầu vào, tháng đó bên mình không có hoá đơn đầu ra, mình đã thử làm trên mẫu điều chỉnh trên phần mềm mới, nhưng trên phần mềm đó chỉ cho chỉnh sửa thuế, còn giá mua chưa thuế thì không có, trong khí đó mình sai cả hai chỉ tiêu này. Và vì tháng trước tờ khai mua vào ko làm trên phần mềm lên bây giờ nhập lại vào phần mềm để điều chỉ thì phần mềm ko thể sai
ví dụ như giá chưa thuế 530.000 thì thuế nó tự nhảy sang là 53.000
còn ở tờ khai tháng trước khai trên exel lên sai ở chỗ giá chưa thuế 530.000, thuế cũng đánh nhầm là 530.000
thực sự mình cũng có hỏi nơi nộp tờ khai nhưng họ nói mình không hiểu
mọi người không ai có thể giúp mình với à

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
đây là sai xót trong việc kê khai hoá đơn đầu vào, tháng đó bên mình không có hoá đơn đầu ra, mình đã thử làm trên mẫu điều chỉnh trên phần mềm mới, nhưng trên phần mềm đó chỉ cho chỉnh sửa thuế, còn giá mua chưa thuế thì không có, trong khí đó mình sai cả hai chỉ tiêu này. Và vì tháng trước tờ khai mua vào ko làm trên phần mềm lên bây giờ nhập lại vào phần mềm để điều chỉ thì phần mềm ko thể sai
còn ở tờ khai tháng trước khai trên exel lên sai ở chỗ giá chưa thuế 530.000, thuế cũng đánh nhầm là 530.000
Khi kê khai thuế GTGT thì cơ quan thuế chỉ quan tâm đến số thuế đầu vào được khấu trừ thôi, không quan tâm đến doanh số trước thuế của đầu vào. Còn đầu ra thì họ quan tâm cả hai, do doanh số trước thuế cũng là doanh thu minh phải kê khai nộp thuế TNDN, khi quyết toán với cơ quan thuế, nếu phần doanh thu này bị lệch mình phải giải trình nguyên nhân.
Do đó, trên phần khai bổ sung chỉ quan tâm điều chỉnh số thuế VAT đầu vào tăng hay giảm thôi.
Trưởng hợp của bạn chỉ báo giảm thuế 530.000-53.000=477.000
Còn việc nhập lại tờ khai thì bạn chỉ nhập ở phần phụ lục bảng kê 1 hoá đơn với số tổng thuế thôi. tiết kiệm thời gian công sức một chút.
Thân!

S

soi con

Guest
21/2/08
120
1
0
Tp. HCM
"đây là sai xót trong việc kê khai hoá đơn đầu vào:
Thuế 48.718"
Bạn tham khảo cách của mình nhé. Bạn làm phụ lục kê khai bổ sung điều chỉnh mẫu 01/KHBS, kèm theo tờ khai thuế T03/08 mà bạn đã nộp. Bạn làm theo hước dẫn ghi trên 01/KHBS, theo trường hợp bạn nói thì bạn sẽ khai trên I "chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp". 02 tờ này bạn làm nộp chung với tờ khai thuế giá trị gia tăng tháng mà bạn sẽ điều chỉnh (sắp tới là tháng 05) bạn nhập số chênh lệch điều chỉnh đó ở mã số [20] và [19] trên tờ khai. Trường hợp này bạn sẽ chịu phạt vì kê khai làm tăng số thuế được khấu trừ, nhưng mình thấy số thuế này không nhiều đâu bạn, bạn điều chỉnh càng sớm càng tốt. Không sao đâu bạn.

Sửa lần cuối:
T

trinhthilinh

Guest
23/5/08
150
0
0
Viet nam
Thực ra mình thấy phòng hỗ trợ tuyên truyền nói cho oai thôi chứ hôm trước minh gặp vấn đề này minh hỏi họ cũng không biết,ậm ờ lắm
Mình T4 vừa rồi cũng điều chỉnh của T3 như sau
trên mấu 01/KHBS trường hợp của bạn làm tăng số thuế phải nộp,giảm số thuế GTGT đwọc khấu trừ,bạn điều chỉnh ở chỉ tiêu 35,tuy nhiên bạn điều chỉnh ở đâu thì kê khai ở đó là con số đúng cuả tháng đó,nhớ kèm theio tò khai nũa nhe

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
tháng 03/08 công ty mình vẫn kê khai trên phần mềm cũ,và trương hợp mình gặp phải là nhân viên cũ công ty kê khai sai trên tờ khai nội dung như sau
Thuế 48.718
Thực sự bây giờ mình không biết điều chỉnh vào phần mềm 1.3.0.1 như thế nào, các bạn giúp mình với mình cần gấp lắm vì càng để lâu thì bị phạt càng nhiều.:wall:

Kê khai sai là chuyện bình thường thôi bạn àh. Bây giờ có PM 1.3 mới nếu bạn kê Tháng nào bị sai thì bạn cứ kê khai bổ sung mẫu 01/KHBS đó bạn. Nếu bạn lỡ làm báo cáo tháng 3 trên PM cũ mà bị sai thì bạn có 2 cách để sửa :
1/ Bạn có thể điều chỉnh trong báo cáo thuế tháng 5 này
2/ Bạn có thể kê khai bổ sung mẫu 01/KHBS bằng cách nhập lại tháng 3 trong phần mềm 1.3 và làm kê khai bổ sung .
PM 1.3 hơi rắc rối chút :beer:

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Thuế 48.718

Bạn tham khảo cách điều chỉnh tại đây đi:

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=45972

F

forever7982

Guest
Cả nhà cho mình hỏi:
Nếu chỉ sai ở chỉ tiêu [11] (do tháng 3 sai nên tháng 4 sai luôn,còn giá trị hàng hóa mua vào, bán ra bình thường) thì mình làm hai tờ mẫu 01/KHBS(cho tháng 3 và tháng 4) thôi đúng không?có làm thêm PL 01-03/GTGT vì mình nhập vào thi nó k in đc,bảo là sai?

L

Loanphuong

Guest
5/9/05
12
0
0
44
Ha Noi
Lại nói về 01/KHBS, các anh chị cho em hỏi với, (gấp gấp nhé :D). có 2 vấn đề:
1. Em điều chỉnh thuế GTGT được khấu trừ của tháng trước làm thuế GTGT fải nộp tăng lên, trong khi đó cuối tháng trước em dư âm (thuế còn được khấu trừ), vậy thì tiền nộp phạt chậm thuế có fải nộp hay không? Em có điện thoại hỏi phòng hỗ trợ và họ nói là làm công văn kèm theo. Có anh chị nào rơi vào trường hợp này giúp em với.
2. Trên bảng 01/KHBS rõ ràng có fần C là fần giải thích nội dung điều chỉnh, vậy mà khi vào PM kê khai thì không thể nào thấy cái fần C đấy. Vậy giúp em làm sao để giải thích vào đó nhé.
Em cảm ơn nhiều.

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
:
1. Em điều chỉnh thuế GTGT được khấu trừ của tháng trước làm thuế GTGT fải nộp tăng lên, trong khi đó cuối tháng trước em dư âm (thuế còn được khấu trừ), vậy thì tiền nộp phạt chậm thuế có fải nộp hay không? Em có điện thoại hỏi phòng hỗ trợ và họ nói là làm công văn kèm theo. Có anh chị nào rơi vào trường hợp này giúp em với..

Khi bạn khai sai dẫn tới phải điều chỉnh làm tăng số thuế phải nộp hoặc giảm số thuế được KHẤU TRỪ hoặc được hoàn thì phải nộp bổ sung số tiền thuế còn thiếu và số tiền phạt mà không được bù trừ và điều chỉnh trên 01/GTGT. số thuế còn được KHẤU TRỪ lại được dư trên ô [11] của kỳ tiếp theo để bạn khấu trừ dần hoặc hoàn.

2. Trên bảng 01/KHBS rõ ràng có fần C là fần giải thích nội dung điều chỉnh, vậy mà khi vào PM kê khai thì không thể nào thấy cái fần C đấy. .

Khi bạn in 01/KHBS ra giấy sẽ thấy được cái fần C của bạn - tuy nhiên bạn không thể giải thích được nội dung trên í - Món này có lẽ các bác thuế cho áp dụng chiêu cấm cãi:error:

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng

Đọc nội dung này thấy bạn cũng hiếu động giống mình thế, cứ thích "thử tí xem nó thế nào" đi kê khai thử 01/KHBS nhưng khi muốn khai thật số liệu nó lại để cho mình thử tiếp. Bạn thử xoá file 01/KHBS đã khai thử đi rùi khai lại xem có được không nhé.
Cách xoá 01/KHBS bạn tham khảo ở đây:

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=43042

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
"đây là sai xót trong việc kê khai hoá đơn đầu vào:
Thuế 48.718"
Bạn tham khảo cách của mình nhé. Bạn làm phụ lục kê khai bổ sung điều chỉnh mẫu 01/KHBS, kèm theo tờ khai thuế T03/08 mà bạn đã nộp. Bạn làm theo hước dẫn ghi trên 01/KHBS, theo trường hợp bạn nói thì bạn sẽ khai trên I "chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp". 02 tờ này bạn làm nộp chung với tờ khai thuế giá trị gia tăng tháng mà bạn sẽ điều chỉnh (sắp tới là tháng 05) bạn nhập số chênh lệch điều chỉnh đó ở mã số [20] và [19] trên tờ khai. Trường hợp này bạn sẽ chịu phạt vì kê khai làm tăng số thuế được khấu trừ, nhưng mình thấy số thuế này không nhiều đâu bạn, bạn điều chỉnh càng sớm càng tốt. Không sao đâu bạn.
Bạn soi con hạnh phúc thật. Mình cũng đang cần điều chỉnh giảm số thuế GTGT ở kỳ trước (do hóa đơn GTGT kỳ trước bị hủy). Nhưng phần mềm HTKK không cho người dùng nhập dữ liệu ở chỉ tiêu [19] và [21]. Mình làm đủ cả trên 01/KHBS lẫn PL 01 - 3/GTGT rồi, nhưng số liệu đó chẳng tự nhảy vào [21] cho.
soi con có cách gì chỉ giúp với nhé.
Xin cám ơn trước!

G

greenrose249

Sơ cấp
20/2/08
11
0
1
40
ha Noi
Bạn ơi cho mình hỏi tờ khai bổ xung có nhất thiết phải đi kèm với tờ khai hàng tháng không, vì bây giờ mình muốn làm tờ khai bổ xung luôn tránh để lâu phải nộp phạt nhiều hay phải đợi tờ khai tháng 6 nhỉ.

K

khuatthithudung

Guest
11/5/10
1
0
0
33
ha noi
Hướng dẫn kê khai bổ sung điều chỉnh trên tờ 01/KHBS và 01-3/GTGT?

Tháng 12/2010 mình mới phát hiện 2 tờ hóa đơn đầu ra bị sai cụ thể là: ngày 20/10/10 KH chuyển qua TK ngân hàng 25tr đã bao gồm thuế VAT 10% thì mình viết hóa đơn lại là 25tr chưa gồm VAT thành ra tổng cộng tiền hàng và tiền thuế bị sai và ngày 21/10/10 cũng thế số tiền là 35 tr. Mình lên CC thuế hỏi thì họ bảo hủy hóa đơn viết sai đi rồi làm bổ sung điều chỉnh giảm số thuế phải nộp. Nhưng bg mình ko biết kê khai thế nào vào tờ 01/KHBS và 01-3/GTGT.Mình đã làm thử vào 2 tờ đó nhưng lúc ghi lại thông tin bị sai. bg mình ko biết kê thế nào cho đúng. Mong mọi người hướng dẫn tận tình. Cảm ơn!