ưu đài về thuế TNDN

• Thread starter Nguyễn Cẩm Hà
  • Ngày gửi
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Công ty em cũng mới thành lập và hoạt động trên lĩnh vực xử lý môi trường, xử lý rác thải.... Em được biết nghành này được miễn thuế TNDN. Nhưng em không biết văn bản nào quy định và thủ tục đăng ký để được ưu đãi thuế như thế nào ạ. Có ai biết không chỉ cho em với ạ.:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Công ty em cũng mới thành lập và hoạt động trên lĩnh vực xử lý môi trường, xử lý rác thải.... Em được biết nghành này được miễn thuế TNDN. Nhưng em không biết văn bản nào quy định và thủ tục đăng ký để được ưu đãi thuế như thế nào ạ. Có ai biết không chỉ cho em với ạ.:wall:

Hic. cả nhà đâu rồi.Tư vấn giúp em với. Em đang rất cần ạ

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Không cần thủ tục đâu bạn à! Cơ chế tự kê khai, tự nộp rùi mà! Nếu để chắc chắn, bạn làm cái công văn đăng ký áp dụng thời gian được tính ưu đãi gửi lên cơ quan Thuế quản lý.
Nhưng chỉ nên làm công văn khi mà chắc chắn rằng DN mình có lãi thui.
Trích TT 60/2007/TT-BTC ngày 14 tháng 06 năm 2007:
Phần E - THỦ TỤC MIỄN THUẾ, GIẢM THUẾ;

XOÁ NỢ TIỀN THUẾ, TIỀN PHẠT

I. Trường hợp người nộp thuế tự xác định số tiền thuế được miễn thuế, giảm thuế

1. Người nộp thuế tự xác định số thuế được miễn thuế, giảm thuế hoặc không phải nộp thuế và khai báo với cơ quan thuế trong hồ sơ khai thuế, trừ các trường hợp quy định tại mục II Phần này.

2. Tài liệu liên quan đến việc xác định miễn thuế, giảm thuế là một phần của hồ sơ khai thuế.

II. Trường hợp cơ quan thuế quyết định miễn thuế, giảm thuế

Cơ quan thuế trực tiếp kiểm tra hồ sơ và ra quyết định miễn thuế, giảm thuế đối với các trường hợp sau đây:

1. Miễn thuế thu nhập doanh nghiệp cho hợp tác xã có mức thu nhập bình quân tháng trong năm của mỗi lao động dưới mức lương tối thiểu chung do nhà nước quy định đối với công chức nhà nước. Hồ sơ đề nghị miễn thuế là Văn bản đề nghị miễn thuế theo mẫu số 01/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này, trong đó nêu rõ số thuế đề nghị được miễn, số thuế đã nộp (nếu có), lý do đề nghị được miễn thuế và danh mục tài liệu gửi kèm.

2. Miễn thuế thu nhập doanh nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân nộp thuế theo phương pháp khoán có mức thu nhập thấp. Hồ sơ đề nghị miễn thuế là Văn bản đề nghị miễn thuế của hộ gia đình, cá nhân theo mẫu số 01/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này, trong đó nêu rõ số thuế đề nghị được miễn, số thuế đã nộp (nếu có), lý do đề nghị được miễn thuế và danh mục tài liệu gửi kèm.

3. Miễn hoặc giảm thuế thu nhập doanh nghiệp cho cá nhân, hộ cá thể kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán nếu nghỉ kinh doanh liên tục từ mười lăm ngày trở lên trong tháng được xét giảm 50% số thuế phải nộp; nếu nghỉ cả tháng thì được xét miễn thuế của tháng đó. Hồ sơ đề nghị miễn hoặc giảm thuế là Văn bản đề nghị miễn hoặc giảm thuế của hộ gia đình, cá nhân theo mẫu số 01/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này trong đó nêu rõ số thuế phải nộp; số thuế đề nghị được miễn, giảm; số thuế đã nộp (nếu có); số thuế còn phải nộp; lý do đề nghị được miễn, giảm thuế và danh mục tài liệu gửi kèm.

4. Miễn thuế tài nguyên đối với sản phẩm rừng tự nhiên do dân cư trên địa bàn xã có rừng được phép khai thác.
Hồ sơ miễn thuế gồm: Văn bản đề nghị miễn thuế tài nguyên theo mẫu số 01/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này, trong đó nêu rõ loại tài nguyên, địa điểm, hình thức khai thác, nơi tiêu thụ và danh mục tài liệu gửi kèm.
Văn bản đề nghị miễn thuế phải có ý kiến xác nhận của uỷ ban nhân dân cấp xã và cơ quan kiểm lâm trực tiếp quản lý rừng.

5. Miễn hoặc giảm thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế tài nguyên, thuế thu nhập cá nhân, tiền thuê đất, thuê mặt nước, thuế nhà, đất, thuế sử dụng đất nông nghiệp cho người nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, địch họa, tai nạn bất ngờ, bị lỗ hoặc không có khả năng nộp thuế.
Hồ sơ đề nghị miễn hoặc giảm thuế bao gồm:
- Văn bản đề nghị miễn hoặc giảm thuế theo mẫu số 01/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này, trong đó nêu rõ thời gian, lý do bị thiệt hại, giá trị tài sản bị thiệt hại, số lỗ do thiên tai, địch họa, tai nạn bất ngờ gây ra, số thuế phải nộp, số thuế đề nghị miễn, giảm và danh mục tài liệu gửi kèm;
- Biên bản xác định mức độ, giá trị thiệt hại về tài sản của cơ quan có thẩm quyền và có xác nhận của chính quyền địa phương cấp xã nơi xảy ra thiên tai, địch hoạ, tai nạn theo mẫu số 02/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này;
- Bản quyết toán tài chính (nếu là doanh nghiệp) kèm theo giải trình phân tích xác định số bị thiệt hại, số lỗ do bị thiệt hại.

6. Thời hạn giải quyết hồ sơ miễn thuế, giảm thuế:
- Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan thuế ra quyết định miễn thuế, giảm thuế theo mẫu số 03/MGTH hoặc thông báo cho người nộp thuế lý do không thuộc diện được miễn thuế, giảm thuế theo mẫu số 04/MGTH ban hành kèm theo Thông tư này.
- Trường hợp cần kiểm tra thực tế để có đủ căn cứ giải quyết hồ sơ thì thời hạn ra quyết định miễn thuế, giảm thuế là sáu mươi ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.
Thân!

M

moon200284

Guest
19/5/08
44
0
0
40
Hà Nội
Mình đã phải làm cái này hồi đầu năm ngoái rồi. Để cho chắc ăn,bạn cứ làm 1 cái công văn lên cục thuế hỏi cụ thể, trong đó ghi rõ ngành nghề kinh doanh, MST, thời gian hoạt động...( Nhớ gửi kèm đăng ký kinh doanh, giấy phép hoạt động có công chứng). Sau đó họ sẽ đối chiếu và có công văn trả lời. Nếu trường hợp được miến giảm thuế thì mình làm thếm 1 cái công văn nữa gửi chi cục thuế đề nghị họ xem xét miễn giảm thuế cho mình ( gửi kèm công văn phôtô trả lời của cục thuế) là okie.Trong thông tư 60/2007 có phụ lục miễn giảm thuế TNDN khi khai thuế đấy.Cứ thế mà làm. Còn Nếu họ trả lời là ko đc miễn giảm thì thôi. Đỡ phải tìm kiếm tài liệu liên quan cho mệt. hihiihih

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City

Theo nếu công ty cậu được ưu đãi cậu sẽ có giấy phép ưu đãi đầu tư của sở kê hoạch đầu tư cấp, cậu nên lấy nó ra đọc và xem mình được ưu đãi theo thông tư nghị định và lấy thông tư nghị định ra đọc là ok

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Theo nếu công ty cậu được ưu đãi cậu sẽ có giấy phép ưu đãi đầu tư của sở kê hoạch đầu tư cấp, cậu nên lấy nó ra đọc và xem mình được ưu đãi theo thông tư nghị định và lấy thông tư nghị định ra đọc là ok
Bây giờ hình như là không có giấy phép ưu đãi đầu tư nữa bạn à! Bên mình được ưu đãi mà có giấy phép j đâu.
Thân!

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Nếu xác định dc ngành của bạn dc miễn giảm thì bạn cứ việc làm bây giờ thì không có thủ tục jì nữa hết . Bạn có thể kham khảo ở Nghị định 164

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA