KHi thanh toán tiền mặt, đã có Hóa đơn đỏ, có cần Phiếu thu của bên bán nữa không?

• Thread starter NguyenTuan1977
  • Ngày gửi
N

NguyenTuan1977

Guest
27/8/07
27
0
0
Hanoi
Các bạn ơi, giúp tối với.

e thường xuyên phải mua hàng cho C.ty, em mua hàng trả tiền mặt và có hóa đơn GTGT nghiêm chỉnh, vậy mà khi làm thanh toán, kế toán bên em vẫn yêu cầu e phải có thêm PHIẾU THU của đơn vị bán nữa.

E nghĩ có hóa đơn GTGT của bộ tài chính ghi rõ trong mục thanh toán là TIỀN MẶT rồi thì cần chi PHIẾU THU nữa nhỉ.???
Kế toán bên em làm nhu vậy có máy móc quá không.???
Có văn bản nào Quy định mua hàng phải có hóa đơn của bộ tài chính và kèm theo phiếu thu nữa không ạ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn ơi, giúp tối với.

e thường xuyên phải mua hàng cho C.ty, em mua hàng trả tiền mặt và có hóa đơn GTGT nghiêm chỉnh, vậy mà khi làm thanh toán, kế toán bên em vẫn yêu cầu e phải có thêm PHIẾU THU của đơn vị bán nữa.

E nghĩ có hóa đơn GTGT của bộ tài chính ghi rõ trong mục thanh toán là TIỀN MẶT rồi thì cần chi PHIẾU THU nữa nhỉ.???
Kế toán bên em làm nhu vậy có máy móc quá không.???
Có văn bản nào Quy định mua hàng phải có hóa đơn của bộ tài chính và kèm theo phiếu thu nữa không ạ???

Đó là do hệ thống quản lý nội bộ mà thôi, khi bạn mua hàng thường được hưởng chiết khấu thanh toán, chiết khấu này thể hiện trên phiếu thu của nhà cung cấp, việc kiểm tra và yêu cầu của kế toán nhằm giảm tối thiểu chi phí, nếu được hưởng chiết khấu thanh toán thì số tiền đó sẽ quay về cty chứ không chui vào túi của người mua hàng, nếu bạn cảm thấy mình trong sạch và chứng minh với kế toán mình hoàn toàn trong sạch thì có nhiều cách lắm, bạn lấy phiếu thu của nhà cung cấp thu tiền mang về cho kế toán và cầm phiếu chi tiền chiết khấu thanh toán cho mình.Tình trạng này phổ biến nhiều nhất ở phòng thu mua, cung ứng vật tư.

Thân chào!

N

NguyenTuan1977

Guest
27/8/07
27
0
0
Hanoi
Cảm ơn bạn. Cho tôi hỏi thêm 1 chút.
Vì tôi mua hàng đã được hơn 1 tuần rồi, nên khi quay lại xin phiếu thu của đơn vị bán, họ rất ngại xuất. Vì mình mua hàng và người bán hàng họ xuất hóa đơn cho mình, còn phiếu thu thì do nội bộ bên bán khi nộp tiền vào họ viết 1 phiếu thu tổng cuối ngày của người bán đó. (phiếu thu đó không chỉ bao gồm tiền của đơn vị mình mua, mà cồn của những đơn vị khác nữa).
Liệu kế toán bên mình có nhất thiết bắt buộc phải có Phiếu thu của bên bán nữa không???
Mình cũng thấy trên hóa đơn ho in, ghi rõ là THU NGÂN ký: (hoá đơn đặc thù riêng của đơn vị bán tự in có đăng ký)
Còn vấn đề triết khấu thì mình khẳng định là không có. Biết lằng nhằng thế này thì lần sau cứ CHuyển khoản là an toàn mà minh lại không bị nghi ngờ.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Thường thì phiếu thu có 3 liên, 1 liên lưu cùi, 1 liên lưu kèm chứng từ, 1 liên cho khách hàng... Bạn thử quay lại đó xin xem sau, hoá đơn là hoá đơn, phiếu thu là phiếu thu, cho dù có là hoá đơn đặc thu cũng vậy.
nếu không nữa thì bạn làm biên nhận, nhờ bên đó ký xác nhận dùm bạn cũng được mà.

C

chop

Guest
Vậy làm ơn cho em hỏi. Bên em khi Mua hàng về thì chỉ có phiếu chi của bên em, hóa đơn gtgt của bên bán chứ không có phiếu thu của bên bán như vậy có được coi là hợp lý không?

Thanks!

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Vậy làm ơn cho em hỏi. Bên em khi Mua hàng về thì chỉ có phiếu chi của bên em, hóa đơn gtgt của bên bán chứ không có phiếu thu của bên bán như vậy có được coi là hợp lý không?

Thanks!

Tất nhiên là vẫn hợp lý chứ. Nhớ là phiếu chi phải có chữ ký của người nhận tiền bên bạn nhé.
Thân

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Thanks!

Không có vấn đề gì cả, việc đòi hỏi phiếu thu của bên bán hàng chỉ nhằm mục đích xác nhận công nợ và quản lý nội bộ, nếu đã có bản xác nhận công nợ 2 bên ký nhận rùi thì phiếu thu của đơn vị bán chỉ đơn thuần là kiểm sóat xem DN bạn có được lợi gì không từ người bán mà thôi:bigok:.

Thân chào!

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Cảm ơn bạn. Cho tôi hỏi thêm 1 chút.
Vì tôi mua hàng đã được hơn 1 tuần rồi, nên khi quay lại xin phiếu thu của đơn vị bán, họ rất ngại xuất. Vì mình mua hàng và người bán hàng họ xuất hóa đơn cho mình, còn phiếu thu thì do nội bộ bên bán khi nộp tiền vào họ viết 1 phiếu thu tổng cuối ngày của người bán đó. (phiếu thu đó không chỉ bao gồm tiền của đơn vị mình mua, mà cồn của những đơn vị khác nữa).
Liệu kế toán bên mình có nhất thiết bắt buộc phải có Phiếu thu của bên bán nữa không???
Mình cũng thấy trên hóa đơn ho in, ghi rõ là THU NGÂN ký: (hoá đơn đặc thù riêng của đơn vị bán tự in có đăng ký)
Còn vấn đề triết khấu thì mình khẳng định là không có. Biết lằng nhằng thế này thì lần sau cứ CHuyển khoản là an toàn mà minh lại không bị nghi ngờ.
Chẳng lẽ khi thanh tóan tiền hàng bên bán k viết phiếu thu cho bạn ah?Theo nguyên tắc kế tóan thì bên bán phải viết phiếu thu khi bạn thanh tóan tiền, đó là bằng chứng để chứng minh bạn đã thanh tóan tiền hàng cho nhà cung cấp.
Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chẳng lẽ khi thanh tóan tiền hàng bên bán k viết phiếu thu cho bạn ah?Theo nguyên tắc kế tóan thì bên bán phải viết phiếu thu khi bạn thanh tóan tiền, đó là bằng chứng để chứng minh bạn đã thanh tóan tiền hàng cho nhà cung cấp.
Thân!

Thế nếu anh là bên mua anh ko cần phiếu chi của bên bán mà chỉ cần bảng tổng hợp công nợ thanh toán xác nhận của 2 bên có được không em?:dance2:

N

NguyenTuan1977

Guest
27/8/07
27
0
0
Hanoi
Bên bán không viết phiếu thu cho bên tôi, mình cũng chỉ nghĩ đã có hóa đơn đỏ hợp lệ viết rõ là thanh toán CASH và có thu ngân đã ký. Còn phiếu thu của đơn vị bán thì Phòng kế toán bên họ giữ khi nhân viên bán hàng của bên bán nộp tiền vào, mà thường thì cuối ngày, nhân viên bán mới nộp doanh thu cả ngày của họ vào và lấy 1 phiếu thu tổng thôi, nên khi minh đòi xin Phiếu thu riêng khoản tiên của mình mua hàng thì họ không muốn xuất Phiếu thu cho mình mà.
Thế kế toán bên minh mới hạch sách.

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Thế nếu anh là bên mua anh ko cần phiếu chi của bên bán mà chỉ cần bảng tổng hợp công nợ thanh toán xác nhận của 2 bên có được không em?:dance2:
Vậy em hỏi anh, nếu trường hợp bảng đối chiếu công nợ giữa 2 bên bị lệch, và kế tóan bên nhà cung cấp bỏ sót cái khoản thu đó thì bên anh lấy gì làm bằng chứng chứng minh bên anh đã thanh toán tiền hàng?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vậy em hỏi anh, nếu trường hợp bảng đối chiếu công nợ giữa 2 bên bị lệch, và kế tóan bên nhà cung cấp bỏ sót cái khoản thu đó thì bên anh lấy gì làm bằng chứng chứng minh bên anh đã thanh toán tiền hàng?

Đã nói đến bảng đối chiếu công nợ có rồi tức là đã đối chiếu công nợ rồi, đã ok rồi, thì lệch là lệch thế nào được. Có chữ ký và đóng mộc của 2 bên lên cái bảng thanh toán công nợ đó rồi thì cái phiếu thu của bên bán hàng nếu không ngoài mục đích kiểm soát khoản ABC ra thì dùng để làm gì nữa:alcon:

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Đã nói đến bảng đối chiếu công nợ có rồi tức là đã đối chiếu công nợ rồi, đã ok rồi, thì lệch là lệch thế nào được. Có chữ ký và đóng mộc của 2 bên lên cái bảng thanh toán công nợ đó rồi thì cái phiếu thu của bên bán hàng nếu không ngoài mục đích kiểm soát khoản ABC ra thì dùng để làm gì nữa:alcon:
Đối với trường hợp anh nếu 2 bên đóng dấu ký tên xác nhận thì ok rùi, nhưng Bạn nguyentuan1977 có nói đến vấn đề xác nhận của 2 bên k?nếu đã có xác nhận của 2 bên thì việc gì kế tóan bên bạn nguyentuan1977 đòi cái tờ phiếu thu.
@nguyentuan1977:Hóa đơn VAT k phải là chứng từ để chứng minh đã thanh toán tiền hàng thay cho phiếu thu được

thân!

T

trongcom

Guest
26/5/08
6
0
0
Hà Nội
Kế toán bên bạn "Chuối" quá, chỉ những TH mua bán hàng có công nợ cho nhau thì mới yêu cầu phiếu thu thôi (để đối chiếu khi cãi vã nhau về nợ nần), chứ còn mua hàng 1 lần thanh toán tiền ngay thì hoá đơn là đủ, cần gì phiếu thu.

Tôi ví dụ bạn ra siêu thị mua hàng đương nhiên phải thanh toán tiền ngay họ xuất hoá đơn đỏ cho bạn là ok rồi, bạn mà đòi phiếu thu có mà họ "tẩn" cho ấy chứ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đối với trường hợp anh nếu 2 bên đóng dấu ký tên xác nhận thì ok rùi, nhưng Bạn nguyentuan1977 có nói đến vấn đề xác nhận của 2 bên k?nếu đã có xác nhận của 2 bên thì việc gì kế tóan bên bạn nguyentuan1977 đòi cái tờ phiếu thu.
@nguyentuan1977:Hóa đơn VAT k phải là chứng từ để chứng minh đã thanh toán tiền hàng thay cho phiếu thu được

thân!

Thế em đi siêu thị em mua hàng có phiếu thu của siêu thị không hả em?:biggrinda
Không lẽ bắt siêu thị trả tui tờ phiếu thu à?:biggrinda

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Mua hàng không cần phiếu thu đâu, việc chi tiền có phiếu chi bên kế tóan là khẵng định đã có việc chi tiền, có hóa đơn kèm theo là chứng từ hợp lý rồi, đâu cần phiếu thu của bên kia nữa, làm việc phải tùy cơ ứng biến chứ không làm việc quá nguyên tắc.
Nếu muốn xã nhận công nợ thì như thế nào khẵng định nhỉ .
Cái này về nguyên tẵc thì bên bán hàng , hàng tháng chuyển cho mình bảng công nợ ấy, chữ ký của người đi mua trên phiếu thu làm căn cứ xác định chưa. Nếu bên kia nói chưa thu tiền được thì sao ?, vậy cái này giải quyết sao đây nhỉ, nếu làm ăn lây dài tức tin tưởng lẫn nhau thôi.
THân chào

K

Khanh Ha

Guest
14/3/08
27
0
0
Ha Noi
He he . Theo em nghĩ anh ko cần phải chạy đi chạy lại như thế đâu. kế toán của anh nghi ngờ thì bảo họ mang cái hoá đơn đỏ kia ra cửa hàng anh đã mua mà hỏi.nếu họ ko đi thì thôi.Theo nguyên tắc mua hàng thì mình có chứng từ như thế là được rồi. còn Kế toán muốn theo nguyên tắc kế toán thì đi mà điều tra chứ nhỉ??? em cũng làm kế toán tổng hợp nhưng mỗi khi có hóa đơn đỏ mang về phải kèm theo bảng kê và đóng dấu xác nhận của đơn vị bán. như thế có dễ dàng với nhân viên qua không nhỉ :quiet:[

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Hic...kế toán ở đâu mà nguyên tắc thể nhỉ? Bạn chỉ cần có HĐ tài chính là đủ chứng từ hợp lệ để đề nghị thanh toán rùi

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Bên bán không viết phiếu thu cho bên tôi, mình cũng chỉ nghĩ đã có hóa đơn đỏ hợp lệ viết rõ là thanh toán CASH và có thu ngân đã ký. Còn phiếu thu của đơn vị bán thì Phòng kế toán bên họ giữ khi nhân viên bán hàng của bên bán nộp tiền vào, mà thường thì cuối ngày, nhân viên bán mới nộp doanh thu cả ngày của họ vào và lấy 1 phiếu thu tổng thôi, nên khi minh đòi xin Phiếu thu riêng khoản tiên của mình mua hàng thì họ không muốn xuất Phiếu thu cho mình mà.
Thế kế toán bên minh mới hạch sách.

nếu vậy, bạn nhờ bên bán ghi lên hoá đơn " đã thu đủ số tiền là:...." đem về thanh toán. Như vậy cũng ổn rồi.

N

NguyenTuan1977

Guest
27/8/07
27
0
0
Hanoi
trên hóa đơn đã có dấu "paid" hoặc dấu "đã thu tiền" rồi mà. Có cần máy móc viết lại là đã nhận đủ tìên không nhỉ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA