Tiền phạt/ bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế

• Thread starter thainguyen77
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cô bạn bốn mắt ơi cho mình hỏi thêm cái hàng ở dưới như thế nào vậy
mình không biết phải vào chỗ nào nữa chỉ mình zới
:eek:fftopic:
Hàng dưới là .
Nếu mà bạn bồi thường cho người ta thì hạch tóan
Nợ TK 811
Có TK 111
Nếu bạn được bồi thường thì hạch tóan
Nợ TK 111
Có TK 711
Thân chào

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Cái bài này chẳng qua là đưa ra thảo luận, nó không được dùng như quy định của pháp luật nhé bác, có lẽ bác nhầm giữa tham khảo và áp dụng. Chúng ta làm theo nghị định 24/2007/NĐ-CP và theo thông tư 134/2007/TT-BTC chứ chúng ta không làm theo một bài chỉ mang tính chất tham khảo như trên nhé bác thangacc.

Thống nhất với bạn
Có lẽ ai cũng đọc NĐ 24 và TT 134 cả rồi. Tại sao không làm theo quy định pháp luật (Quy rất rõ nữa là khác) mà cứ hỏi cán bộ thuế để nghe trả lời thíeu trách nhiệm (CB cục Thuế HN "...tôi có hỏi lại là chỗ nào ghi là không được thì họ trả lời là muốn kiện thông tư thì làm công văn." Xin chào thua cách trả lời này. Hì hì hì.) .
"Đọc cái bài ấy mà đã nổ đom đóm mắt thì làm sao mà đọc thông tư hay nghị định được?". Đọc TT, NĐ thì in giấy ra mà đọc chứ. Còn đọc bài post thì đọc trên máy tính làm sao không nổ đom đóm được. Hì hì hì. Vui thôi nhe.
Chào

T

ThangAcc

Guest
3/3/07
27
0
6
Ha Noi
Vâng vui thôi ạ

Chắc chắn thông tư 134 cho phép hạch toán tiền phạt hay lãi vay quá hạn vào chi phí hợp lý. Có điều khi hỏi cục thuế thì họ cứ nói không được. Bác trieukhang thử gọi lên cục thuế HN mà hỏi xem em nói có đúng không.

Bây giờ khi quyết toán mà họ cứ bóc ra, mình cãi nhau với họ không phải là hay bác ạ. Nên em mong có ai có cái công văn bảo là "được tính chi phí hợp lý" thì hay.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Vâng vui thôi ạ

Chắc chắn thông tư 134 cho phép hạch toán tiền phạt hay lãi vay quá hạn vào chi phí hợp lý. Có điều khi hỏi cục thuế thì họ cứ nói không được. Bác trieukhang thử gọi lên cục thuế HN mà hỏi xem em nói có đúng không.

Bây giờ khi quyết toán mà họ cứ bóc ra, mình cãi nhau với họ không phải là hay bác ạ. Nên em mong có ai có cái công văn bảo là "được tính chi phí hợp lý" thì hay.

Có lẽ chỉ có Cục Thuế HN trả lời như vậy thôi. Không hiểu nổi????
Cục Thuế chỗ mình hướng dẫn TT 134 cho DN năm 2007 và đã trả trước toàn bộ DN Về vấn đề là phạt VP HĐKT là chi phí hợp lý theo đúng TT 134, NĐ 24.
Chào

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Pác này nói sai nữa rồi, lợi cho nhà nước là thế nào nhỉ ? lợi nhà nước không lợi doanh nghiệp thì không được, họ không đầu tư thì mấy ông nhà nước chờ srụng. Trong kia không có trường hợp các chi phí bị loại ra từ vi phạm hợp đồng thì mình đưa vào chi phí hợp lý được chứ

hồng trường nói:
Nói túm lại là các bác chỉ suy ra thôi.
Vì khoản nhận tiền phạt vi phạm hợp đồng được đưa vào thu nhập khác và chịu thuế thu nhập nên các bác suy ra khoản bị phạt cũng được đưa vào chi phí khác và đương nhiên được đưa vào chi phí hợp lý.
Nhưng suy ra thế này cũng hay. Tạm thời làm theo cái suy ra của các bác vậy. Sau này có gì tính sau hee

Theo trích dẫn từ TT 134

2.25. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Thì khoản phạt về vi phạm hợp đồng kinh tế không phải là vi phạm hành chính => tất nhiên nó được tính vào chi phí hợp lý.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thì khoản phạt về vi phạm hợp đồng kinh tế không phải là vi phạm hành chính => tất nhiên nó được tính vào chi phí hợp lý.

Đấy thấy chưa. Em đã nói các bác chỉ suy ra thôi mà. Có ai có cái công văn hướng dẫn chi tiết đâu.
Nhưng em vẫn chấp nhận cái suy ra đó của các bác :mrstraetz

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Theo ý kiến cá nhân mình là:
Khi nhận bồi thường: N111,112/C711.
Khi bồi thường: N811/C111,112

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Đấy thấy chưa. Em đã nói các bác chỉ suy ra thôi mà. Có ai có cái công văn hướng dẫn chi tiết đâu.
Nhưng em vẫn chấp nhận cái suy ra đó của các bác :mrstraetz

Cái đó không phải suy ra, mà là tất nhiên.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Có lẽ chỉ có Cục Thuế HN trả lời như vậy thôi. Không hiểu nổi????
Cục Thuế chỗ mình hướng dẫn TT 134 cho DN năm 2007 và đã trả trước toàn bộ DN Về vấn đề là phạt VP HĐKT là chi phí hợp lý theo đúng TT 134, NĐ 24.
Chào

Cục thuế chỗ bác chắc là Cục thuế TP HCM à? Họ trả lời bằng văn bản hay chỉ bằng verbal thôi. Mà đã trả lời bằng miệng thì "lời nói gió bay"!!!
Tôi đã hỏi Tổng Cục thuế về vấn đề này (tất nhiên bằng miệng), và bị trả lời là "không được".
Không biết ai đã làm công văn hỏi cơ quan thuế về vấn đề này chưa?

Mọi người ơi, nếu đọc tax regulations mà còn thấy cái gì chưa hợp lý (tường đối nhiều) thì đưa ra để mọi người cùng thảo luận nhé. Tất nhiên là để có cái lý mà negotiate với cơ quan thuế nếu đơn vị mình gặp phải.
Thân.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
TT 134 đã nêu rõ các nguyên tắc xác định chi phí không hợp lý. Và cũng nêu Chi phí phạt VPHC là không hợp lý chứ đâu có nói đến vi phạm HĐKT. Vậy đã rõ mà các cơ quan thuế còn trả lời khác nhau??? Khó hiểu.
Chào

P

Pham Ha Chau

Guest
18/8/08
20
0
0
VN
Tiền phạt, bồi thường vi phạm hợp đồng được tính vào chi phí hợp lý.

Công văn của Tổng cục Thuế số 3158/TCT-CS ngày 21 tháng 8 năm 2008 về việc hạch toán khoản tiền bồi thường thiệt hại và phạt vi phạm hợp đồng kinh tế

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Đắc Lắc.

Trả lời công văn số 2583/CT-TTr ngày 16/10/2007 của Cục thuế tỉnh Đắc Lắc đề nghị hướng dẫn về việc xác định chi phí hợp lý đối với khoản tiền bồi thường thiệt hại, phạt vi phạm hợp đồng kinh tế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Trước ngày 01/01/2007, việc xử lý đối với khoản tiền bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng kinh tế được xử lý như sau:

Tại Điều 302, 303, Luật Thương mại số 36/12005/QH11 ngày 14/06/2005 của Quốc hội nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam quy định:

“Điều 302: Bồi thường thiệt hại

1. Bồi thường thiệt hại là việc bên vi phạm bồi thường những tổn thất do hành vi vi phạm hợp đồng gây ra cho bên bị vi phạm.

2. Giá trị bồi thường thiệt hại bao gồm giá trị tổn thất thực tế, trực tiếp mà bên bị vi phạm phải chịu do bên vi phạm gây ra và khoản lợi trực tiếp mà bên bị vi phạm đáng lẽ được hưởng nếu không có hành vi vi phạm.

Điều 303. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điêu 294 của Luật này, trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh khi có đủ các yếu tô sau đây:

1. Có hành vi vi phạm hợp đồng;

2. Có thiệt hại thực tế;

3. Hành vi vi phạm hợp đồng là nguyên nhân trực tiếp gây ra thiệt hại”.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp doanh nghiệp vi phạm các điều khoản của hợp đồng kinh tế đã ký kết mới phải trả khoản tiền bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng kinh tế thì khoản tiền này cũng được coi như một khoản phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế. Vì vậy, khoản tiền bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng kinh tế và các khoản phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế không được hạch toán vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định tại Điểm 5, Mục IV, Phần B, Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính. Các khoản thu về phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế và các khoản bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng kinh tế được bù trừ với các khoản phạt về vi phạm hợp đồng kinh tế, các khoản bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng kinh tế. Trước ngày 01/01/2007, Tổng cục Thuế cũng đã có công văn số 3635/TCT-HT ngày 06/09/2007 hướng dẫn cụ thể về vấn đề này. Đề nghị Cục thuế tham khảo thêm.

2. Kể từ 01/01/2007 trở đi, các khoản phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế, bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng kinh tế được hạch toán chi phí hợp lý theo hướng dẫn tại Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 14/02/2007 của Bộ Tài chính.

Đề nghị Cục thuế tỉnh Đắc Lắc căn cứ các văn bản hướng dẫn hiện hành và tình hình thực tế để hướng dẫn đơn vị thực hiện./.

Tổng cục Thuế -Phạm Duy Khương

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Công văn đây bạn nào cần thì Down về nhé

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Sory :011:
Công văn đây

Hic tưởng bác có tài liệu gì mới. Chính là nội dung côgn văn ở bài #53 đúng ko ạ. Như vậy là: Tiền phạt, bồi thường vi phạm hợp đồng được tính vào chi phí hợp lý.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA