Các vé tàu, vé phà trong cty du lịch được tính nth?

• Thread starter cogaibienxanh
  • Ngày gửi
cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Các bạn cho mình hỏi với nhé!

1. Mình mới làm cho công ty du lịch nên còn nhiều cái chưa rõ, ví dụ như: Cty mình tổ chức tour cho khách, các chi phí như Vé tàu, vé phà, tiền thuê thuyền kayaking, tiền thuê xe đạp,... đều không có hóa đơn. Như vậy mình phải tập hợp vào 1 bảng, rồi sau đó tách thuế hay là tách từng cái một? Và thuế trong trường hợp này là 5% phải ko?
2. Những vé này có đc ghi vào "Bảng kê hàng hóa mua vào" ko? Và được ghi vào chi phí 641 ?

Giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn cho mình hỏi với nhé!

1. Mình mới làm cho công ty du lịch nên còn nhiều cái chưa rõ, ví dụ như: Cty mình tổ chức tour cho khách, các chi phí như Vé tàu, vé phà, tiền thuê thuyền kayaking, tiền thuê xe đạp,... đều không có hóa đơn. Như vậy mình phải tập hợp vào 1 bảng, rồi sau đó tách thuế hay là tách từng cái một? Và thuế trong trường hợp này là 5% phải ko?
2. Những vé này có đc ghi vào "Bảng kê hàng hóa mua vào" ko? Và được ghi vào chi phí 641 ?

Giúp mình nhé!

Bạn thân mến nếu các loại vé trên đáp ứng được điều kiện trong thông tư 32/2007/TT-BTC thì bạn làm theo hướng dẫn sau trong thông tư:
14- Đối với hàng hóa, dịch vụ có tính đặc thù dùng các chứng từ như vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem...)
Giá chưa có thuế GTGT = -------------------------------------------------
1 + (%) thuế suất của hàng hóa, dịch vụ đó.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Cảm ơn câu trả lời của bạn, nhưng mà đó chỉ là phần tách thuế, còn phần có phải ghi vào Bảng kê dịch vụ, hàng hóa mua vào ko? Và có đc kê vào Tờ khai thuế ko ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cảm ơn câu trả lời của bạn, nhưng mà đó chỉ là phần tách thuế, còn phần có phải ghi vào Bảng kê dịch vụ, hàng hóa mua vào ko? Và có đc kê vào Tờ khai thuế ko ?

Bạn không kê thì tách làm gì và khấu trừ làm sao được hả bạn! Mình trả lời như trên là bạn biết mình cần phải làm gì mà, có tách có kê khai thì mới có khấu trừ thuế đầu vào chứ!

Thân chào!

T

Trần Văn Tý

Trung cấp
Chao ban!

Neu cac chung tu tren duoc in theo QD hay CV cua Cuc thue thi cac ve nhu vay duoc dua vao chi phi hop ly, va thuong thi cac Cong ty se khong tach thue. Chi lay tong the duoc vao chi phi va khong dua vao Bang Ke, neu tach thue thi van dua vao bang ke binh thuong.

Than!

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Cảm ơn các bạn về những câu trả lời trên !

Cho mình hỏi thêm nhé: Việc tách thuế, ghi vào bảng kê và việc ko tách thuế tính vào chi phí luôn có ảnh hưởng gì ko ? Và cái nào có lợi ?

G

gadong

Guest
9/4/08
27
0
0
Hải Dương
Cảm ơn các bạn về những câu trả lời trên !

Cho mình hỏi thêm nhé: Việc tách thuế, ghi vào bảng kê và việc ko tách thuế tính vào chi phí luôn có ảnh hưởng gì ko ? Và cái nào có lợi ?

- nếu tách bạn sẽ được giảm thuế AVT đầu ra nếu cty bạn đc hoàn thuế thì tách tốt hơn
- ko tách thì tính tất cả và chi phí cũng giảm đc thuế TNDN
theo mình: bạn ko nên tách vì tất cả những chứng từ đó đều có giá trị thấp mà công việc bạn tách rồi kê mất nhiều thời gian tốt nhất là cho chúng vào chi phí là nhanh và gon gàng nhất:byebye:

C

clampquyettam

Guest
21/9/07
55
0
6
38
Thanh xuan - Ha Noi
Mình trước đây cũng làm Cty du lịch, các vé phí đường bộ, vé tàu xe mình đóng thành từng bộ khoảng 10 triệu làm chi phí khỏi phải tách thuế làm gì cho mất thời gian cả, trừ khi vé có giá trị lớn mình để riêng ra rồi tách thuế. Bạn có thể tham khảo cách làm này của mình.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Vậy hả bạn? Cảm ơn các bạn nhiều!

Có sao ko khi mà cho những chi phí này đc tính vào chi phí hợp lý khi mà ko có hóa đơn đỏ?( Mình muốn nói là bên thuế có bắt bẻ gì ko ?) Vì thực tế thì đúng là có chi phí như vậy!

H

huyenttn78

Guest
Cho mình hỏi nếu thuế GTGT quá thời hạn 3 tháng kê khai thì định khoản vào 642 đúng không nhỉ?

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Vậy hả bạn? Cảm ơn các bạn nhiều!

Có sao ko khi mà cho những chi phí này đc tính vào chi phí hợp lý khi mà ko có hóa đơn đỏ?( Mình muốn nói là bên thuế có bắt bẻ gì ko ?) Vì thực tế thì đúng là có chi phí như vậy!

Không tách thuế thì bên bạn chịu thiệt thòi, đã chịu thiệt mà còn bị bắt bẻ jì nữa hả bạn.

Đính kèm

• ve thu phi duong bo.doc
    23.5 KB · Lượt xem: 10
cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Tùy từng nội dung mà định khoản vào chi phí cho hợp lý, nếu quá thời hạn 3 tháng thì HĐ GTGT này được tính là chi phí hợp lý!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA