Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý

• Thread starter huong0484
  • Ngày gửi
H

huong0484

Guest
29/5/08
36
0
6
Hà Tây
Dạ, chào các anh chị. Em hiện là sinh viên, chưa hiểu rõ về phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý. Anh chị làm ơn cho em hỏi: phiếu này là do kế toán lập phải không ạ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chắc là vậy. hehe
Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do kế toán xuất. Cũng có nơi do thủ kho xuất.
Còn phiếu xuất kho thì chắc chắn do thủ kho xuất rùi.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thanks a.Chắc là vậy thui hả anh?

Chắc là vì anh chưa biết đại lý của em là đại lý bán đúng giá hay là đại lý bán từa lưa giá nên không chắc chắn là vậy heheh
Nói chung là có 2 cách.
- Xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu luôn. Hạch toán hàng bán bình thường
- Xuất phiếu xuất kho kiêm vận chuyện nội bộ rùi cuối tháng căn cứ vào số lượng bán được của đại lý thì xuất hóa đơn một thể. Hạch toán qua 157 hàng gởi bán.

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chắc là vậy. hehe
Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do kế toán xuất. Cũng có nơi do thủ kho xuất.
Còn phiếu xuất kho thì chắc chắn do thủ kho xuất rùi.
Việc lập chứng từ và luân chuyển chứng từ có hướng dẫn trong chế độ kế toán (chỉ mang tính hướng dẫn).
Việc quy định do bộ phận nào lập chứng từ là do DN. Tuy nhiên nếu để thủ kho lập sẽ không thật sự hợp lý.
Xuất phiếu xuất kho kiêm vận chuyện nội bộ rùi cuối tháng căn cứ vào số lượng bán được của đại lý thì xuất hóa đơn một thể. Hạch toán qua 157 hàng gởi bán.
Chỗ này chưa đúng: Theo thông tư 32 thì phải xuất
"Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành đối với hàng hoá xuất cho cơ sở làm đại lý kèm theo Lệnh điều động nội bộ."

Sửa lần cuối:
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Dạ, chào các anh chị. Em hiện là sinh viên, chưa hiểu rõ về phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý. Anh chị làm ơn cho em hỏi: phiếu này là do kế toán lập phải không ạ?
Trường hợp đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng, khi xuất hàng cho đại lý thì số hàng đó chưa chuyển quyền sở hữu, nên không xuất HĐ mà xuất PXK hàng gửi đại lý. Chứng từ này thay thế cho HĐ khi hàng vận chuyển trên đường (chứng minh hàng chưa tiêu thụ) để các cơ quan quản lý chức năng biết khi kiểm tra, nếu không sẽ bị phạt. Chứng từ này rất quan trọng (có tính bắt buộc) nên quản lý và sử dụng như HĐ.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chỗ này chưa đúng: Theo thông tư 32 thì phải xuất

Sao lại chưa đúng. Thông tư 32 nói nhảm chỗ đó mà bác cũng tin à.
Em thì em chả dại.
Chưa có doanh thu thực tế phát sinh, chưa xác định hàng đã bán đựơc hay không mà xuất hóa đơn à. :wall:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Sao lại chưa đúng. Thông tư 32 nói nhảm chỗ đó mà bác cũng tin à.
Em thì em chả dại.
Chưa có doanh thu thực tế phát sinh, chưa xác định hàng đã bán đựơc hay không mà xuất hóa đơn à. :wall:

Cái đó Hien nói có phải hóa đơn đâu mà em lo thế!!!!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cái đó Hien nói có phải hóa đơn đâu mà em lo thế!!!!

Số em hay lo xa heheheh thấy nói thế nên lo trước là vừa, anh thông cảm :wall:

H

huong0484

Guest
29/5/08
36
0
6
Hà Tây
hic.nhưng ở chỗ em thực tập, thì xuất phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý nhưng lại không hạch toán qua 157. Cty tính giá xuất theo pp bình quân cả kỳ, cuối tháng mới tính được giá vốn. Theo em hiểu, thì do pp tính giá vốn như vậy, nên khi xuất hàng gửi đại lý mà hạch toán Nợ 157, Có 155 thì cũng chưa có giá để ghi fải ko ạ?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
hic.nhưng ở chỗ em thực tập, thì xuất phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý nhưng lại không hạch toán qua 157. Cty tính giá xuất theo pp bình quân cả kỳ, cuối tháng mới tính được giá vốn. Theo em hiểu, thì do pp tính giá vốn như vậy, nên khi xuất hàng gửi đại lý mà hạch toán Nợ 157, Có 155 thì cũng chưa có giá để ghi fải ko ạ?

Khi xuất hàng cho đại lý đã sử dụng PXK hàng gửi đại lý thì phải hạch toán qua 157. Còn thời điểm phản ảnh là khi nào bạn tính được giá XK.

H

huong0484

Guest
29/5/08
36
0
6
Hà Tây
Nhưng cuối tháng mới tính được giá Xk thì lúc ấy ghi cả Nợ 157, Có 155 và Nợ 632, Có 157 luôn ạ?nếu ko sử dụng tk 157 thì là sai ạ?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nhưng cuối tháng mới tính được giá Xk thì lúc ấy ghi cả Nợ 157, Có 155 và Nợ 632, Có 157 luôn ạ?nếu ko sử dụng tk 157 thì là sai ạ?

Chúng ta hạch toán trên cơ sở chứng từ gốc (PXK hàng gửi đại lý) nên ghi như bạn là phù hợp.

H

huong0484

Guest
29/5/08
36
0
6
Hà Tây
hic.bi j em mới bít các đại lý đó chỉ là khách mua lớn thui, cũng mua đứt bán đoạn mà toàn là cá nhân. Ở cty có các tổ tiêu thụ theo dõi các đại lý này,trực tiếp thanh toán với các đại lý thông qua PXK hàng gửi bán đại lý. sau đó, định kỳ 1 tháng 2lần, tổ tiêu thụ lập bảng kê sản lượng tiêu thụ of các đại lý, chuyển lên fòng ktoán để lập hoá đơn GTGT.Hoá đơn GTGT lại được ktoán lập với tổ tiêu thụ. Như vậy, việc hạch toán với các đại lý (cá nhân mua hàng với số lượng lớn) ở cty có đúng ko ạ? Vì ở cty, có rất ít nviên ktoán, theo em làm như vậy sẽ giảm cviệc of fòng ktoán. Nhưng ko hiểu làm thế có đúng ko?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
hic.bi j em mới bít các đại lý đó chỉ là khách mua lớn thui, cũng mua đứt bán đoạn mà toàn là cá nhân. Ở cty có các tổ tiêu thụ theo dõi các đại lý này,trực tiếp thanh toán với các đại lý thông qua PXK hàng gửi bán đại lý. sau đó, định kỳ 1 tháng 2lần, tổ tiêu thụ lập bảng kê sản lượng tiêu thụ of các đại lý, chuyển lên fòng ktoán để lập hoá đơn GTGT.Hoá đơn GTGT lại được ktoán lập với tổ tiêu thụ. Như vậy, việc hạch toán với các đại lý (cá nhân mua hàng với số lượng lớn) ở cty có đúng ko ạ? Vì ở cty, có rất ít nviên ktoán, theo em làm như vậy sẽ giảm cviệc of fòng ktoán. Nhưng ko hiểu làm thế có đúng ko?
Chỉ sử dụng PXK hàng gửi đại lý khi giao hàng cho đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng (có Hợp đồng rõ ràng). Nếu mua đứt bán đoạn thì phải xuất HĐ, nếu không sẽ bị thu hàng và phạt đấy.

H

huong0484

Guest
29/5/08
36
0
6
Hà Tây
Chỉ sử dụng PXK hàng gửi đại lý khi giao hàng cho đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng (có Hợp đồng rõ ràng). Nếu mua đứt bán đoạn thì phải xuất HĐ, nếu không sẽ bị thu hàng và phạt đấy.

hơ hơ.thế sao ở cty làm vậy mà vẫn ko bị sao bác nhỉ?

H

huong0484

Guest
29/5/08
36
0
6
Hà Tây
Dạ.Cảm ơn các bác đã trả lời. Cho em hỏi thêm một chút được ko ạ?hạch toán như ở cty vậy là sai.Nhưng đó là cty sxuất bia, một ngày có rất nhiều khách mua hàng (là cá nhân) với số lượng lớn ( mà cty gọi là đại lý), nếu như xuất hoá đơn GTGT với tất cả các khách hàng này thì là ko thể. Có cách nào để công việc ktoán được giảm nhẹ hơn ko ạ?Vì như các bác nói thì PXK hàng gửi bán đại lý ko đc sdụng trong T/hợp này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA