Tăng nợ vay có khiến ROE tăng không?

• Thread starter Jonicute
  • Ngày gửi
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Và tại sao?

Mình muốn nghe ý kiến góp ý của các bạn! Thực ra mình có thảo luận vấn đề này ở một forum khác rồi nhưng mình cảm thấy chưa được thuyết phục. Các bạn cùng thảo luận nhé!

Cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Nếu hỏi câu này thì câu trả lời là KHÔNG.

ROE = Return/equity.

Return không tăng (thậm chí giảm do interest expense tăng), equity không đổi => ROE kô tăng hoặc giảm.

Hoặc thay đổi câu hỏi: Khi thay đổi cấu trúc vốn, tăng debt giảm equity thì ROE thay đổi ntn?

Hoặc: Khi cấu trúc vốn thay đổi, tăng debt giảm equity thì cost of equity, cost of debt and WACC thay đổi ntn?

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Nếu hỏi câu này thì câu trả lời là KHÔNG.

ROE = Return/equity.

Return không tăng (thậm chí giảm do interest expense tăng), equity không đổi => ROE kô tăng hoặc giảm.

Hoặc thay đổi câu hỏi: Khi thay đổi cấu trúc vốn, tăng debt giảm equity thì ROE thay đổi ntn?

Hoặc: Khi cấu trúc vốn thay đổi, tăng debt giảm equity thì cost of equity, cost of debt and WACC thay đổi ntn?

Ah, bạn Nedved nhắc khiến mình giật mình nhớ ra cách dùng từ và sai hẳn vấn đề khi hiểu? Cám ơn Nedved.

Nhưng câu hỏi chính xác bằng tiếng Anh là "Would taking on more debt increase, decrease, or leave the same, a firm's ROE?"

Nedved phân biệt vốn và cấu trúc vốn thì mình đoán bạn có một hướng giải thích khác nữa!

Đáp án đúng cho câu hỏi trên là "ROE increase".

Nedved và các bạn giải thích tiếp giúp mình nhé! Mình nghĩ đây là câu hỏi hay nên đưa ra để thảo luận cùng mọi người!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tăng nợ vay có thể tăng return hoặc giảm. Nếu tăng nợ vay để mở rộng hoạt động sxkd=> tăng doanh thu=> tăng net income và phần net income tăng thêm có thể cover được lãi vay tăng thêm. ==> câu trả lời là tùy vào phần net income tăng thêm này.

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Tăng nợ vay có thể tăng return hoặc giảm. Nếu tăng nợ vay để mở rộng hoạt động sxkd=> tăng doanh thu=> tăng net income và phần net income tăng thêm có thể cover được lãi vay tăng thêm. ==> câu trả lời là tùy vào phần net income tăng thêm này.

Lannhu có một ý đúng và hợp lý! Nhưng còn ý giải thích dựa vào đòn bẩy tài chính, họ giải thích mình không hề hiểu! Mình nói ra đây để các bạn tìm hiểu giúp! Không phải mình thách đố, mình có đáp án rồi. Tuy nhiên mình cũng phải lòng vòng mãi mới hiểu được nó! Do vậy, muốn nghe tự các bạn đưa ý kiến trước và tự đánh giá mình.

Mình sẽ tổng kết lại sau! Vẫn cần thêm nhiều ý kiến nữa mới tổng kết được!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Đòn bẩy tài chính là việc sử dụng nợ đấy Joni, tăng sử dụng nợ tức đòn bẩy tài chính tăng. Cụ thể hơn qua phương trình Du Pont: ROE= (return/sale)*(sale/asset)*(asset/equity) trong đó (asset/equity) là đòn bẩy tài chính. Tớ thấy sách CFA có viết cái này đấy!

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Đòn bẩy tài chính thì quá đơn giản, ai cũng hiểu khi tổng vốn không đổi, tăng gearing ratio thì tăng ROE. Đấy chính là câu hỏi và câu trả lời cho vấn đề của Jon.

Nhưng vấn đề quan trọng hơn đó là ROE có thực sự tăng một cách tương đối hay không?

ROE thường được so sánh với cost of equity khi ra quyết định chấp nhận đầu tư hay không. Khi bear more debts, cost of debt tăng lên do các chủ nợ khác phải chịu nhiều credit risk hơn và đồng thời cost of equity cũng tăng lên do shareholder yêu cầu more return để compensate credit risk tăng lên.

Vậy ROE tăng có bù đắp nổi cost of equity và cost of capital, cũng như financial distress cost tăng hay không? đấy là câu hỏi cho các professional finance manager khi xác định cấu trúc vốn tối ưu.

Chứ cứ căn cứ theo đòn bẩy tài chính thì cứ tăng debt thì ROE sẽ tăng, he he

H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
ROE có thể tính theo nhiều công thức, vì còn phụ thuộc vào bản chất, trước khi tính thường người ta sẽ nêu công thức trước, vì vậy cũng còn tuỳ. Theo như trong ACCA thì là vậy, ko biết trong CFA có j khác hay ko

M

MYT_TRA

Guest
5/12/04
14
0
0
hà nội
Lâu quá rồi mới trở về Webketoan. Thấy các bác phát triển mạnh quá.

Mình thấy câu hỏi của bác Joni hơi khó trả lời theo kiểu yes or no.

Trong câu hỏi của bác không rõ chi phí nợ vay, chi phí nguồn vốn chủ sở hữu và tỷ lệ lãi trên nguồn vốn chủ sở hữu hiện tại cũng như thuế suất thuế thu nhập nên không thể trả lời là tăng hay giảm. Thực tế thì có thể tăng, có thể giảm hoặc không đổi.

Bác Lannhu: Dupont chứ bác nhỉ:)

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Đòn bẩy tài chính thì quá đơn giản, ai cũng hiểu khi tổng vốn không đổi, tăng gearing ratio thì tăng ROE. Đấy chính là câu hỏi và câu trả lời cho vấn đề của Jon.

Chứ cứ căn cứ theo đòn bẩy tài chính thì cứ tăng debt thì ROE sẽ tăng, he he
Có chắc ko bác Ned? :rotfl:Bác Ned là dân nhà kế nhà kiểm mà chẳng áp dụng nguyên tắc "thận trọng" gì cả thế? hơ hơ

Căn cứ vào đâu mà bác bảo tăng debt (đòn bẩy tài chính) thì ROE tăng thế chứ theo Dupont (@MYT-TRA: Du Pont is the same :D) thì chưa chắc nhé bác. Nó còn phụ thuộc vào các ratio khác của phương trình Dupont hoạc cứ đơn giản thế này: ROE ko và ko chỉ phụ thuộc vào đòn bẩy tài chính hay nói cách khác đòn bẩy tài chính chỉ là một trong các biến của ROE thôi, khi nào nó là biến số duy nhất của ROE thì mới khẳng định sự lệ thuộc được.:p

Vấn đề là tăng hay giảm trước đã, còn chuyện tối ưu thì lại khác xa!:0sleep:

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
Và tại sao?

Mình muốn nghe ý kiến góp ý của các bạn! Thực ra mình có thảo luận vấn đề này ở một forum khác rồi nhưng mình cảm thấy chưa được thuyết phục. Các bạn cùng thảo luận nhé!

Cám ơn!

nếu chỉ cần phân tích yếu tố sự thay đổi của liability ảnh hưởng như thế nào đến ROE
ta có ROE = R (lãi sau thuế) / E (equity)
= R/A (asset) x A/E
= ROA x A/E
= ROA x (1 + Nợ/E)
Trong trường hợp của bạn là tăng khoản nợ sẽ ảnh hưởng thế nào đến ROE, nếu nhìn vào công thức ta sẽ thấy tăng nợ rõ ràng sẽ làm ROE tăng, Tuy nhiên nếu đánh giá kỹ thì khi nợ tăng ROA thông thường sẽ giảm do lúc đó tài sản tăng nếu tốc độ tăng lợi nhuận ko bằng tốc độ tăng tài sản do tăng khoảng nợ thì có khi còn làm ROE giảm
Ngoài ra ở đây còn phải xét đến việc tăng khoản nợ thì trong bảng cân đối bên cột tài sản sẽ tăng cái gì:
nếu bạn vay tiền để đầu tư tài sản mà ko hiệu quả, mua thêm hàng hóa mà để tồn kho vòng quay thấp cũng như tỷ lệ lợi nhuận thấp thì rõ ràng còn làm cho ROA thấp thêm
Do đó 1 công ty chỉ nên tăng khoản vay khi mà tỷ suất lợi nhuận trên doanh thu cao, hay việc sử dụng tài sản hiệu quả cao thì nên huy động thêm vốn còn ngược lại thì nên chú tâm vào các giải pháp gia tăng hiệu quả kinh doanh như cắt giảm chi phí,...
Bạn thường thấy trên thế giới các tập đoàn thường phát triển quy mô thôn tính công ty nhỏ hơn khi đạt hiệu quả cao, ngược lại khi hoạt động lỗ lã họ phải cắt giảm nhân viên, giảm quy mô,...
Nói xa hơn chút việc tăng khoản nợ còn thay đổi cơ cấu nguồn vốn của bạn, có thể cho bạn lợi nhuận cao hơn nhưng ngược lại rủi ro trong kinh doanh sẽ cao hơn

T

trangnam

Sơ cấp
7/8/08
31
1
0
Hanoi
Theo mình thì trước hết nên break down ROE để biết nó bị ảnh hưởng bởi những yếu tố nào. Ở đây thì mình chỉ dùng break down thành 3 yếu tố, gồm lợi nhuận biên, vòng quay tổng tài sản và đòn bẩy tài chính.
Nếu không tính tới yếu tố lợi nhuận biên (coi như mới vay về mà chưa có tác động gì tới lợi nhuận và doanh thu cả), thì 2 yếu tố còn lại bị tác động
- Vòng quay tổng tài sản: Doanh thu coi như đứng yên, thì tổng tài sản bình quân tăng lên, Do đó, vòng quay tổng tài sản giảm đi.
- Đòn bẩy tài chính: Vốn chủ sở hữu giữ nguyên, tài sản tăng. Do đó đòn bẩy này tăng.
KL: Do vậy, chưa thể kết luận ngay lập tức là ROE tăng hay không. Nó phụ thuộc vào việc lợi nhuận và doanh thu có tăng cùng việc tăng nợ hay không thì mới có thể biết được ROE tăng, giảm, hoặc không đổi.

• Like
Reactions: ductrong_aof
B

buomvang

Guest
24/10/08
1
0
0
Tp. HCM
Thay cac Bac co nhieu y kien wa, theo Tui
Neu theo Dupont, khi doanh nghiep tang no bang cach giam von chu so huu, tuc tong tai san DN khong doi. Thi trong truong hop nay, khi tang no thi loi nhuan/doanh thu va doanh thu/tai san khong doi. Do do ROE khong doi.
Neu truong hop, de tai tro cho du an khac, thi loi nhuan tao ra tu du an nay bu dap duoc chi phi lai vay, thi ROE tang. Neu nguoi lai thi ROE giam.
Neu thuoc ca 2 truong hop tren thi cac Bac tinh lai loi nhuan va von chu so huu thi biet tang hay giam chu gi. Tui gia thich vay hong biet cac Bac thay co dung khong? Tui chi la sinh vien moi ra truong, nen mong cac Bac gop y voi: lhdiep2909@yahoo.com

T

thaydoxunghe

Sơ cấp
10/3/10
7
0
0
43
Tp.Vinh
ACE nào có cấu giải thích hợp lý chưa ? Mình sắp thi môn này muốn biết thêm câu hỏi này.
ROE = ROA : ( 1- Nợ/ Tài sản )
Vậy Khi Nợ tăng, Nợ giảm thì ROE tăng hay giảm.
Mong các ACE giải thích dùm.

A

andytranhung

Guest
15/4/11
3
0
0
32
s
Ðề: Tăng nợ vay có khiến ROE tăng không?

hôm qua cháu đọc thấy bảo là dùng Dupont để phân tích ROE => tăng leverage nhưng phẩi cẩn thận xem là interest burden có offsetting cái tăng đấy không. Nên còn phải tuỳ nữa.

hoanguyen1994

hoanguyen1994

Guest
20/4/15
2
0
1
29
tóm lại là có 3 truong hop:
trường hợp 1: tăng nợ vay dẫn dến tăng roe. nếu suất sinh lời trên tổng tài sản ( roa) cao hơn chi phí use nợ vay sau thuế( i(1-t)) -> phần chênh lệch này là cổ đông duoc hưởng.
truong hop 2: tăng nợ vay dẫn đến giảm roe. roa< (i(1-t)) -> phần chênh lêch âm này là do cổ đông phải chịu
truong hop 3: tăng nợ không ảnh hưởng đến roe. khi roa= i(1-t)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA