Hàng bán trả lại

• Thread starter Trần Văn Tý
  • Ngày gửi
Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Chào các bác,
Các bác giúp em với, công ty em năm 2007 có mua dịch vụ làm trang web, bên bán đã xuất hoá đơn cho công ty em năm 2007, đến năm nay, sếp em không đồng ý với khoản chi phí đó do nói chi phí đó cao quá, nên đã yêu cầu phòng kế toán trả lại, em đã xuất hoá đơn trả lại cho bên bán, trên hoá đơn ghi rõ hàng bán bị trả lại và ghi đúng nội dung như bên bán đã viết cho bên em. Vậy khi nộp báo cáo thuế thì em kê khai những hoá đơn đó vào đâu hả các bác? :wall:
Bản chất của tờ hoá đơn bạn xuất trả lại cho bên bán mang tính chất điều chỉnh, vì vậy bạn không thể kê khai vào bảng kê bán ra, càng không thể kê khai vào bảng kê khai mua vào.
Trường hợp này bạn kê khai vào bản Khai bổ sung nhé. Và giá trị trên tờ hoá đơn đó bạn kê vào chỉ tiêu điều chỉnh trên tờ khai thuế GTGT của tháng bác trả lại hàng (điều chỉnh giảm số thúe GTGT đầu vào được khấu trừ)
Năm 2008 xuất trả hoá đơn thì bên em định khoản ngược lại là Nợ 331, Có 642, Có 133 đúng không các bác ơi?:wall:
Định khoản nguợc lại như thế là đúng rồi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maimai78

Guest
14/11/06
14
0
0
Ba Đình, Hà Nội
Bản chất của tờ hoá đơn bạn xuất trả lại cho bên bán mang tính chất điều chỉnh, vì vậy bạn không thể kê khai vào bảng kê bán ra, càng không thể kê khai vào bảng kê khai mua vào.
Trường hợp này bạn kê khai vào bản Khai bổ sung nhé. Và giá trị trên tờ hoá đơn đó bạn kê vào chỉ tiêu điều chỉnh trên tờ khai thuế GTGT của tháng bác trả lại hàng (điều chỉnh giảm số thúe GTGT đầu vào được khấu trừ)

Định khoản nguợc lại như thế là đúng rồi!

Bác ơi cho em hỏi bác với.
Em có hỏi chi cục thuế quận 1 thì họ nói rằng hóa đơn em kê trên bảng bán ra thì ghi rõ là hóa đơn trả lại hàng bán, còn hóa đơn của bên bán hàng xuất cho em năm 2007 thì em kê lại vào tháng này trên bảng mua vào nhưng kê giá trị âm, và không cần kê vào bảng kê khai bổ sung, nhưng cuối cùng thì em muốn hỏi trên tờ khai thì thuế GTGT em được khấu trừ là bao nhiêu vì khi em ghi âm giá trị đầu vào làm thuế GTGT đầu vào âm, còn kê bên bán ra thì lại thuế GTGT tăng lên, vậy em không hiểu trên tờ khai em phải kê thế nào?

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Bác ơi cho em hỏi bác với.
Em có hỏi chi cục thuế quận 1 thì họ nói rằng hóa đơn em kê trên bảng bán ra thì ghi rõ là hóa đơn trả lại hàng bán, còn hóa đơn của bên bán hàng xuất cho em năm 2007 thì em kê lại vào tháng này trên bảng mua vào nhưng kê giá trị âm, và không cần kê vào bảng kê khai bổ sung, nhưng cuối cùng thì em muốn hỏi trên tờ khai thì thuế GTGT em được khấu trừ là bao nhiêu vì khi em ghi âm giá trị đầu vào làm thuế GTGT đầu vào âm, còn kê bên bán ra thì lại thuế GTGT tăng lên, vậy em không hiểu trên tờ khai em phải kê thế nào?
Tất nhiên là khoản thuế GTGT đầu vào trên tờ khai thuế GTGT của bạn sẽ giảm đi một khoản đúng bằng tiền thuế của lô hàng mà bạn trả lại đó, nó đã được trừ đi khi bạn kê khai tờ hoá đơn ghi giá trị âm như thuế hướng dẫn. Nhưng bạn chú ý khi kê đầu ra, phần tổng cộgn sẽ không bao gồm giá trị của tờ hoá đơn trả lại hàng đó đâu nhé.
Mình tôn trọng ý kiến của các bác thuế nên làm như thế. Nếu là mình mình sẽ làm điều chỉnh. Tuy hơi loằng ngoằng một chút nhưng mà đúng bản chất hơn.

M

mthu2909

Sơ cấp
25/6/11
8
0
0
Viet Nam
TT32 ghi rõ thế mà bạn, không phải xuất hoá đơn mà chỉ lập biên bản ghi roz các nội dung là được mà.

T

thotran242

Guest
6/5/11
7
0
0
ho chi minh
Bên bán xuất cho cty em một đơn GTGT, vì không đáp ứng được thoả thuận của công ty em nên cty em trả lại hàng. Bên bán không thể huỷ hoá đơn được cty em xuất hoá đơn GTGT (trả lại hàng) cho bên bán. Vậy thì em phải xuất hoá đơn GTGT (trả lại hàng) + biên bản trả lại hàng phải không ạ?
Làm ơn trả lời giúp em nhé.

G

GOLDENSUN

Guest
9/3/07
11
1
0
40
Bà Rịa-Vũng Tàu
Bên bán xuất cho cty em một đơn GTGT, vì không đáp ứng được thoả thuận của công ty em nên cty em trả lại hàng. Bên bán không thể huỷ hoá đơn được cty em xuất hoá đơn GTGT (trả lại hàng) cho bên bán. Vậy thì em phải xuất hoá đơn GTGT (trả lại hàng) + biên bản trả lại hàng phải không ạ?
Làm ơn trả lời giúp em nhé.

Bạn đọc lại mục 2.8 phần IV thông tư 129 nhé. Thân!

T

thotran242

Guest
6/5/11
7
0
0
ho chi minh
Trường hợp 1: Nếu khách hàng có đủ pháp lý để xuất hóa đơn, đã nhận hàng và ký nhận lên hóa đơn, khi hoàn trả không cần làm biên bản hoàn trả hàng hóa, khách hàng chỉ cần xuất hóa đơn là được rồi.
Vậy là theo mục 2.8 phần IV thông tư 129 thì em chi cần xuất hóa đơn trả lại hàng thôi phải không ạ? Em hỏi lại cho chắc mà bác thông cảm nhe

diepkute

diepkute

Guest
12/5/11
12
0
0
Hà Nội - Hải Dương
Theo mình là bạn nên làm Biên bản hủy hóa đơn cho ăn chắc. Hai bên ký xác nhận và ghi lý do hủy là: hàng kém chất lượng nên đổi hàng hóa khác ( đại loại là thế). nếu hàng trả lại vào tháng sau thì lại điều chỉnh giảm doanh thu, Rồi mình xuất trả HĐ khác cho người ta thôi.Không có gì cả.

T

thuhong102003

Guest
28/10/09
2
0
0
TP.HCM
Chào các bạn,
Mình làm cho 1 công ty du lịch và đại lý bán vé máy bay.
Theo quy định của hiệp hội IATA áp dụng cho năm nay thì đối với những vé máy bay quốc tế thì đại lý tự định giá bán và sử dụng hóa đơn đã đăng ký với cơ quan thuế để làm chứng từ thanh toán với khách hàng (dạng như mua đứt bán đoạn).
Tuy nhiên, 1 vé máy bay có thể hoàn lại sau một thời gian. Vì thế, mình đang không biết phải đòi khách hàng chứng từ gì khi có nghiệp vụ hoàn vé máy bay xảy ra. Yêu cầu khách hàng xuất ngược lại hóa đơn cho mình (xem như dạng hàng bán bị trả lại) hay mình thu hồi hóa đơn để hủy và căn cứ vào đấy để ghi giảm doanh thu bán vé máy bay? (mình nghĩ biên bản hủy thì không đủ căn cứ để ghi giảm doanh thu).
Yêu cầu khách hàng xuất hóa đơn GTGT, trên hóa đơn thể hiện "hoàn vé máy bay...", nhưng thật khó, khách hàng không chịu xuất.
Các bạn giúp mình với. Cám ơn các bạn.

G

giacmoxua

Guest
11/10/07
5
0
0
36
Hà nội
Dear all!

Mình có vấn đề nhỏ muốn hỏi các thành viên, xin được chỉ giao.
trường hợp của mình là Cty làm về thương mại (mua-bán) mình bán cho khách hàng là cá nhân nhưng mình vẫn xuất HD GTGT, nhưng sau khi sử dụng được vài ngày thì SP này bị người mua trả lại. Nếu là Cty thi người ta chỉ cần xuất HD cho Cty mình là được, nhưng đây là cá nhân nên mình xuất hóa đơn ghi giá trị âm được không? nếu không được thì giải quyết vấn đề đó ra sao? Xin được thỉnh giáoFootball

Thân chào!

Chào bạn
mình cũng đã gặp trường họp như của bạn, nếu cty bạn đã chấp nhận hàng bán trả lại của khách hàng cá nhân đó, thì chắc chắn bạn phải nhận lại hoá đơn của bên bán khi xuất cho bên mua và phải có kèm theo biên bản huỷ hoá đơn và biên bản hàng bán trả lại ghi rõ sản phẩm lý do và có chữ ký của khách hàng, rồi làm định khoản NL như bt thôi.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA