Khi khách hàng là DN ko chịu thuế VAT

• Thread starter Thailove
  • Ngày gửi
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
DN mình có một khách hàng nằm trong khu chế xuất không chịu thuế VAT vì vậy họ yêu cầu khi viết HĐ GTGT là 0% mà hàng hoá của mình là 5% vậy không biết mình có viết cho họ thuế VAT là 0% không rất mong các bạn giúp chỉ bảo sớm thanks./.:error: ( hống biết đã có ai hỏi về vấn đề này chưa hống biết mà tìm hoài không thấy)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
DN mình có một khách hàng nằm trong khu chế xuất không chịu thuế VAT vì vậy họ yêu cầu khi viết HĐ GTGT là 0% mà hàng hoá của mình là 5% vậy không biết mình có viết cho họ thuế VAT là 0% không rất mong các bạn giúp chỉ bảo sớm thanks./.:error: ( hống biết đã có ai hỏi về vấn đề này chưa hống biết mà tìm hoài không thấy)

Theo thông tư 32/2007/TT-BTC quy đinh trường hợp cụ thể của Thailove như sau:
5.1- Cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT; bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT; bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ phải sử dụng hoá đơn GTGT. Trên hoá đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ. Trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, đối tượng được miễn thuế GTGT, hoá đơn ghi rõ là hàng hoá không chịu thuế GTGT hoặc hàng hoá bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT.
Vậy bạn căn cứ vào trên để xuất HĐ nhé!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Sao lại viết thuế suất 0% trong khi đối tượng chịu thuế có thuế suất là 5% chứ???

D

dang dinh hung

Guest
10/4/08
29
0
0
ĐắkTô
Theo tôi thì DN người ta kinh doanh hàng hóa không chịu thuế GTGT thì kệ người ta, mình xuất hóa đơn hàng hóa chịu thuế suất 5% thì phải ghi 5% và để thu tiền thuế của người ta và nộp cho NSNN, còn người ta lấy hóa đơn 5% của mình về họ lại được khấu trừ 5%

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN

Cái này bạn viết HĐ VAT = 0% nếu bên kia có các điều kiện dưới đây.
Giấy chứng nhận DN chế xuất, làm Hợp đồng, mở Tờ khai hải quan, Thanh toán tiền qua Ngân hàng.
Riêng đối với 1 số mặt hàng mà TT30 có quy định rõ thì ko cần mở TK hải quan.
“ - Cơ sở kinh doanh cung cấp điện, nước, văn phòng phẩm, hàng hoá phục vụ sinh hoạt hàng ngày của doanh nghiệp chế xuất thì không phải làm thủ tục hải quan. Riêng đối với văn phòng phẩm, hàng hoá phục vụ sinh hoạt hàng ngày của doanh nghiệp chế xuất thì cơ sở cung cấp chỉ cần đăng ký với các Ban quản lý Khu chế xuất, Khu công nghiệp, Khu công nghệ cao, Khu kinh tế, Khu thương mại”.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo tôi thì DN người ta kinh doanh hàng hóa không chịu thuế GTGT thì kệ người ta, mình xuất hóa đơn hàng hóa chịu thuế suất 5% thì phải ghi 5% và để thu tiền thuế của người ta và nộp cho NSNN, còn người ta lấy hóa đơn 5% của mình về họ lại được khấu trừ 5%

Bạn nói thế là không đúng, nếu xuất 0% thì đương nhiên DN bạn được hưởng 5% đó-> DN bạn có lợi!, đối tượng là DN không chịu thuế GTGT thì làm sao được khấu trừ thúê GTGT mà bạn nói! Bạn xem lại nhé:flower:

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Bạn nói thế là không đúng, nếu xuất 0% thì đương nhiên DN bạn được hưởng 5% đó-> DN bạn có lợi!, đối tượng là DN không chịu thuế GTGT thì làm sao được khấu trừ thúê GTGT mà bạn nói! Bạn xem lại nhé:flower:
Khách hàng của mình không chịu thuế VAT vậy thì đương nhiên mình phải chịu ảh?? Vì khi mua vào mình đã chịuthuế VAT 5% rùi mà. còn nữa khi kê khai vào bảng kê bán ra mình vẫn kê bình thường vào mục 01 hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT đúng không các bạn

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Các bạn làm như ATM919 đi, Bác ấy đã trích dẫn TT32 rồi. Bên mình cũng xuát hoá đơn 0% nhưng là dịch vụ nên ko phải lập tờ khai hải quan.

C

cucarot1080

Guest
12/12/07
14
0
1
Hà Nội
Thông tư 32 phần 5.1 chỉ nói rằng :Cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT; bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT; bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ phải sử dụng hoá đơn GTGT. Trên hoá đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ. Trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, đối tượng được miễn thuế GTGT, hoá đơn ghi rõ là hàng hoá không chịu thuế GTGT hoặc hàng hoá bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Theo quy định tại TT32 và TT30 (điểm 1.2), hàng hóa, dịch bán cho DN chế xuất (DNCX) và hàng hóa, dịch vụ do DNCX xuất khẩu là đối tượng KHÔNG chịu thuế GTGT. Do đó, DNCX không kê khai và nộp thuế GTGT. Hàng hóa, dịch vụ từ nội địa bán cho DNCX được coi là hoạt động XK và áp dụng thuế suất 0% với điều kiện bên bán phải làm thủ tục hải quan xuất khẩu, thanh toán tiền qua NH.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bán hàng cho DN thuộc khu chế xuất được coi là xuất khẩu hàng hoá tại chỗ do vậy thuế xuất là 0%. Nếu cty bạn có đủ cơ sở theo quy định đối với hàng XK sẽ được hoàn thuế đấy.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma

Ở đây có 2 trường hợp có thể áp dụng :
- Thứ nhất : Làm lợi cho cty bạn thì bạn cứ việc xuất HĐ với thuế suất là 5%. Khi đó thì Cty mua hàng của bạn sẽ làm thủ tục nhập khẩu và làm hồ sơ hoàn thuế GTGT là được.
- Thứ 2 : Phương pháp dĩ hoà vi quý là bạn xuất HĐ với thuế suất 0% và bạn phải làm luôn thủ tục hải quan xuất khẩu tại chổ.
Thân !!

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Ở đây có 2 trường hợp có thể áp dụng :
- Thứ nhất : Làm lợi cho cty bạn thì bạn cứ việc xuất HĐ với thuế suất là 5%. Khi đó thì Cty mua hàng của bạn sẽ làm thủ tục nhập khẩu và làm hồ sơ hoàn thuế GTGT là được.
- Thứ 2 : Phương pháp dĩ hoà vi quý là bạn xuất HĐ với thuế suất 0% và bạn phải làm luôn thủ tục hải quan xuất khẩu tại chổ.
Thân !!

Hình như là người quen thì phải :banana:.
Ý thứ nhất : Bạn xuất HĐ 5% liệu bên kia người ta có chịu hay ko ???. Vì người ta là DN chế xuất mà. Bạn bán mà ko xuất HĐ VAT = 0 người ta đi chỗ khác mua liền. Cty mình là DN chế xuất nên vấn đề này mình biết.
Ở đây bắt buộc làm HĐ, mở tờ khai, thanh toán qua NH xuất HĐ VAT=0.

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh

Về vấn đề này thì mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn Thainguyen77.
Bên mình cũng đã từng bán hàng ở trường hợp này rồi, bên bạn phải làm thủ tục Hải quan như bạn xuất khẩu vậy, khi đó HĐGTGT của bạn mới đủ điều kiện để ghi nhận thuế 0%.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Hình như là người quen thì phải :banana:.
Ý thứ nhất : Bạn xuất HĐ 5% liệu bên kia người ta có chịu hay ko ???. Vì người ta là DN chế xuất mà. Bạn bán mà ko xuất HĐ VAT = 0 người ta đi chỗ khác mua liền. Cty mình là DN chế xuất nên vấn đề này mình biết.
Ở đây bắt buộc làm HĐ, mở tờ khai, thanh toán qua NH xuất HĐ VAT=0.

Wen chứ sao hok wen !!!
Tớ đã bào là làm lợi cho cty mình mà. Còn việc bên KH chịu hay không thì hok bít, nhưng chắc chắn hok chịu rồi.
Cty tớ cũng nằm trong KCN này nhé. Gặp mí trường hợp này thường xuyên.

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
5.1- Cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT; bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT; bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ phải sử dụng hoá đơn GTGT. Trên hoá đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ. Trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, đối tượng được miễn thuế GTGT, hoá đơn ghi rõ là hàng hoá không chịu thuế GTGT hoặc hàng hoá bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT.
- Các bạn đọc không kỹ rồi "hàng hóa ko chịu thuế "bán cho.... còn ở dây hàng hóa chịu thuế 5% mà .
- nhưng theo điều 1.2 phần II thuế suất thuế GTGT: thì hàng bán cho khu chế xuất sử dụng cho sản xuất kinh doanh, trừ các dịch vụ tiêu dùng cá nhân thì thuế suất 0%.

Sửa lần cuối:
yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Theo quy định tại TT32 và TT30 (điểm 1.2), hàng hóa, dịch bán cho DN chế xuất (DNCX) và hàng hóa, dịch vụ do DNCX xuất khẩu là đối tượng KHÔNG chịu thuế GTGT. Do đó, DNCX không kê khai và nộp thuế GTGT. Hàng hóa, dịch vụ từ nội địa bán cho DNCX được coi là hoạt động XK và áp dụng thuế suất 0% với điều kiện bên bán phải làm thủ tục hải quan xuất khẩu, thanh toán tiền qua NH.
Không phải phức tạp như vậy :
-Yêu cầu bên mua hàng nộp bản xác nhận không chịu thuế GTGT
-Hóa đơn xuất hàng dòng thuế xuất gạch chéo
-Hai chứng từ trên làm cơ sở cho bạn làm hồ sơ xin hoàn thuế .Thân

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Không phải phức tạp như vậy :
-Yêu cầu bên mua hàng nộp bản xác nhận không chịu thuế GTGT
-Hóa đơn xuất hàng dòng thuế xuất gạch chéo
-Hai chứng từ trên làm cơ sở cho bạn làm hồ sơ xin hoàn thuế .Thân

Bạn yaobei ơi, tôi đố bạn hoàn thuế được nếu không có cái tờ khai hải quan xuất khẩu đấy (ngoại trừ hàng hóa là văn phòng phẩm, etc. và dịch vụ)

N

nguyenvanhan

Guest
16/4/08
12
0
0
Phố núi Pleiku

Nếu bán hàng vào khu chế xuất: việc đầu tiên là bên bạn làm hợp đồng ==> làm tờ khai hải quan xuất khẩu (nhập khẩu nếu bên kia nhờ )==> khai hải quan (hơi cực,có khi mất cả ngày) ==> hải quan kiểm hàng ==>giao hàng(cùng hóa đơn 0%) ==>chuyển khoản.
sau đó cứ khai thuế hàng bán 0%.
mình đã từng làm vậy.:dance2:

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Đố các bạn , để có thuế suất 0% thì xuất vào khu chế suất hay doanh nghiệp thuộc khu chế suất . Các bạn xem thử DN trong khu chế xuất với DN thuộc khu chế suất có khác nhau.
Để xem thử DN thuộc khu chế suất thì căn cứ vào đâu nhỉ ?
Đầu vào mua có hóa đơn, đầu ra xuất 0 %, thì hòan thuế được không nhỉ, làm tờ khai hải quan xuất khẩu tại chổ
THân chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA