Viết phiếu nhập kho cho tscđ

• Thread starter vodanh01
  • Ngày gửi
N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Mình không nghĩ là mua TS về nhập kho chưa SD lại hạch toán nợ 152,153. Theo mình thì vẫn hạch toán Nợ 211, khi nào đưa vào SD thì viết phiếu XK và tính khấu hao.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cái mình thắc mắc là tại sao lại hạch toán nợ 152, 153 mà không hạch toán nợ 211 luôn?

Hạch toán luôn thì nói làm gì.
Ở đây người mở topic đang hỏi về vấn đề viết phiếu nhập kho cho TSCĐ mà

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Hạch toán luôn thì nói làm gì.
Ở đây người mở topic đang hỏi về vấn đề viết phiếu nhập kho cho TSCĐ mà

Dĩ nhiên chưa SD thì viết phiếu viết NK để cho vào kho rồi. Kế toán cũng phải hạch toán chứ. Nợ 211 đó.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Dĩ nhiên chưa SD thì viết phiếu viết NK để cho vào kho rồi. Kế toán cũng phải hạch toán chứ. Nợ 211 đó.

Viết phiếu nhập kho mà ko hạch toán nhập kho à. Ông thủ kho nào gan thế. Nhập ảo à.
Đứng trên cương vị thủ kho, tôi nhập kho bất kể hàng hóa nào vào kho để dễ quản lý mà không cần biết nó là TSCĐ hay là cái gì.
Vì vậy khi nhập kho tôi buộc phải hạch toán tăng kho của tôi lên. OK

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Vậy cuối cùng theo HTrường thì hạch toán Nợ TK nào?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
thấy các bác nói thế là toi em rồi, vì từ trước đến giờ TSCĐ cty em em cũng cho nhập kho nhưng lại xuất ra sử dụng ngay và em đều hạch toán vào 211 luôn, chứ ko có dùng 152, 153; cả trên BCTC cũng phản ánh như thế. Liệu có sửa lại sổ sách được ko các Bác nhỉ?hix

Công ty em có một VP đại diện ở tỉnh khác, và cũng có mua 1 số TSCĐ để VP đó dùng, vậy em phải làm những thủ tục gì để số TSCĐ đó được sử dụng ở VP là hợp lý? và cách hạch toán thế nào? các bác hướng dẫn giúp em nhé!:angel:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nguyễn mai

Guest
Khi mua TSCĐ người ta không nhập kho mà họ theo dõi trên thẻ TSCĐ. Không ai nhập kho qua 152,153 cả. Vẫn nhập vào 211. Theo dõi trên thẻ tài sản rồi thì bạn ko phải lo ko ai theo dõi nó. Tất cả hồ sơ về TSCĐ được lưu tách riêng. từ hợp đồng cho đến kiểm tra chất lượng kỹ thuật, hoá đơn...
Về trích khấu hao: Theo QĐ 206. Mục III, Điều 9. phần 2
2. Những tài sản cố định không tham gia vào hoạt động kinh doanh thì không phải trích khấu hao, bao gồm:
- Tài sản cố định khác không tham gia vào hoạt động kinh doanh

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
thấy các bác nói thế là toi em rồi, vì từ trước đến giờ TSCĐ cty em em cũng cho nhập kho nhưng lại xuất ra sử dụng ngay và em đều hạch toán vào 211 luôn, chứ ko có dùng 152, 153; cả trên BCTC cũng phản ánh như thế. Liệu có sửa lại sổ sách được ko các Bác nhỉ?hix

Bạn làm thế là đúng chuẩn mực TSCĐ rồi.
Tự nhiên lại đánh đồng TSCĐ với NVL, CCDC. Cứ nhập kho thì là CCDC, NVL ah, sợ quá với các bác này. Xem lại chuẩn mực cho e nhờ cái đi

N

nguyễn mai

Guest
Công ty em có một VP đại diện ở tỉnh khác, và cũng có mua 1 số TSCĐ để VP đó dùng, vậy em phải làm những thủ tục gì để số TSCĐ đó được sử dụng ở VP là hợp lý? và cách hạch toán thế nào? các bác hướng dẫn giúp em nhé!:angel:
Em nên đọc kỹ lại QĐ 206 về quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ. Tất cả mọi vấn đề đều rất rõ trong QĐ này.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em lạy các bác. Các bác chỉ được cái giỏi cưỡi ngựa xem hoa. Chả hiểu vấn đề mà phán bừa là giỏi.
Trước khi tranh luận bài nào xin đọc kỹ câu hỏi của chủ topic dùm cái.
Người ta đã hỏi muốn nhập kho TSCĐ thì phải làm sao.

Câu này được hiểu theo ví dụ sau.
Mua một máy vi tính giá 9.5 triệu. Nhập kho
Xuất sử dụng cộng thêm chi phí lắp đặt chạy thử gì đó giờ giá lên 11 triệu.

Vậy lúc này có phải khi mua về nhập kho CCDC không
Rùi khi xuất ra lắp đặt chạy thử thì nó đủ tiêu chuẫn thành TCSĐ. Hạch toán tăng TSCĐ thôi.
Chứ ai chả biết cái QĐ 206 vớ vẩn gì đó nói gì.

Không biết nói đến đây các bác hiểu chưa nhỉ. Sao nghi ngờ quá

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Em lạy các bác. Các bác chỉ được cái giỏi cưỡi ngựa xem hoa. Chả hiểu vấn đề mà phán bừa là giỏi.Trước khi tranh luận bài nào xin đọc kỹ câu hỏi của chủ topic dùm cái.
Người ta đã hỏi muốn nhập kho TSCĐ thì phải làm sao.

Câu này được hiểu theo ví dụ sau.
Mua một máy vi tính giá 9.5 triệu. Nhập kho
Xuất sử dụng cộng thêm chi phí lắp đặt chạy thử gì đó giờ giá lên 11 triệu.

Vậy lúc này có phải khi mua về nhập kho CCDC không
Rùi khi xuất ra lắp đặt chạy thử thì nó đủ tiêu chuẫn thành TCSĐ. Hạch toán tăng TSCĐ thôi.
Chứ ai chả biết cái QĐ 206 vớ vẩn gì đó nói gì.

Không biết nói đến đây các bác hiểu chưa nhỉ. Sao nghi ngờ quá
Bạn xem lại câu chữ của mình nhé.
Chính bạn nêu cách hạch toán nên mọi người mới tranh luận.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Bạn xem lại câu chữ của mình nhé.
Chính bạn nêu cách hạch toán nên mọi người mới tranh luận.

Úi giời heheheh phản ứng gay gắt nhỉ hehe

Hạch toán thì cũng phải theo bối cảnh chứ. Đâu phải cứ nhất thiết áp dụng cứng nhắc vào mọi vấn đề.
Cái quan trọng vẫn là hiểu bút toán đó thể hiện cái gì chứ. :dance2:

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Úi giời heheheh phản ứng gay gắt nhỉ hehe

Hạch toán thì cũng phải theo bối cảnh chứ. Đâu phải cứ nhất thiết áp dụng cứng nhắc vào mọi vấn đề.
Cái quan trọng vẫn là hiểu bút toán đó thể hiện cái gì chứ. :dance2:

Đúng là vấn đề nan giải!!!!
Tuy nhiên thì mình vẫn cho rằng dù nhập kho bạn vẫn htoán tăng TSCĐ, chỉ có điều là khấu hao chưa trích thui.
Kèm theo phiếu nhập kho TSCĐ còn có thẻ TSCĐ, sổ TSCĐ, những sổ sách này dùng để theo dõi TSCĐ mà. Tại sao lại đưa TSCĐ vào TK153 nhỉ?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Bác Bao ở Khai phong phủ ơi, bác bình tĩnh nhé! dù sao được các bác góp ý cho bọn em "chưa có kinh nghiệm" là chúng em cảm ơn các Bác nhiều lắm lắm, nên đừng gay gắt với nhau quá chúng em sẽ buồn.
em lại xin được quay lại câu hỏi của em: là cách hạch toán TSCĐ ở VP đại diện và các thủ tục thì như thế nào các bác nhỉ? em đang làm việc ở trụ sở chính của cty và VP đại diện thì hạch toán phụ thuộc.

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Bác Bao ở Khai phong phủ ơi, bác bình tĩnh nhé! dù sao được các bác góp ý cho bọn em "chưa có kinh nghiệm" là chúng em cảm ơn các Bác nhiều lắm lắm, nên đừng gay gắt với nhau quá chúng em sẽ buồn.
em lại xin được quay lại câu hỏi của em: là cách hạch toán TSCĐ ở VP đại diện và các thủ tục thì như thế nào các bác nhỉ? em đang làm việc ở trụ sở chính của cty và VP đại diện thì hạch toán phụ thuộc.

Vì là htoán phụ thuộc nên bạn vẫn htoán như bt thôi. TSCĐ đó vẫn tính là TSCĐ của Cty bạn và bạn trích khấu hao bt.
Thân!

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
heheheh hỏi từ từ thôi. Hỏi liên thanh y như cái ava thế kia thì chít à heheh

- 156 là hàng hóa. Vì vậy không thể đưa vào TK này được. Muốn phân biệt 211 và 152 - 153 bạn đọc thêm chế độ kế toán. <== cái này cơ bản không bàn đến làm gì
- Khi mua TS về phát sinh các chi phí chạy thử gì gì đó thì hạch toán vào nguyên giá TS
- Đã lý luận rõ ở các bài trước rồi. Bạn chưa đọc kỹ thôi.
Trả lời rùi nhé hehe

Nếu bạn nói vậy thì chính bạn đã sai nguyên tắc kế toán cơ bản rùi. Tui chưa từng được biết định khoản nào về TS mà lại có thể nhập vào 152 rồi khi đưa ra sử dụng làm ĐK N211/C152 như bạn cả? Không biết có ai trong WKT đã được gặp cách hạch toán như vậy chưa nhỉ?
TS mua về chưa sử dụng đương nhiên là để trong kho. Nhưng đó là thực tế còn trong hạch toán kế toán thì làm gì có kho TSCĐ chử nhỉ? Mà chỉ có biên bản giao nhận TSCĐ. Khi phát sinh các chi phí chạy thử, lệ phí thì được tập hợp vào 241 sau đó được cộng vào nguyên giá TS...

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mình không nghĩ là mua TS về nhập kho chưa SD lại hạch toán nợ 152,153. Theo mình thì vẫn hạch toán Nợ 211, khi nào đưa vào SD thì viết phiếu XK và tính khấu hao.

Mua TSCĐ mà ko dùng thì mua để làm gì nhỉ? Ko phân biệt rõ mục đích mua về dùng sản xuất kinh doanh hay để bán thì hạch toán vào 156.

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
hi hi

Chưa nghe thì bi giờ nghe cũng đâu có muộn.
Mua về chẳng lẽ không nhập kho à. Không nhập kho sao mà quản lý được.
Vì vậy khi mua về chưa sử dụng thì để trong kho chứ. <== xuất hiện 152/153
Khi nào mang sử dụng thì ghi tăng TSCĐ thôi. Ghi Nợ 211/ Có 152 đồng thời trích khấu hao.

Các bác tự luận ra cách hoạch toán hay ghê. Ai bảo các bác là nhập kho tài sản cố định, kho các bác có đủ rộng để nhập vào một chiếc ô tô có 2 rơ moóc không?
sao lại mua tài sản lại phản ánh Nợ 152/153
Khi mua tài sản các thủ tục về mua vẫn tiến hành bình thường như thế này
Bộ phận có yêu cầu được cung cấp tài sản viết giấy đề nghị lên BLĐ. BLĐ sẽ xem xét và đánh giá hiệu quả có được khi đầu tư tài sản cho bộ phận. BLĐ sẽ duyệt mua. Và BLĐ sẽ làm việc với giám đốc tài chính hoặc kế toán trưởng để thống nhất về giá cả cũng như lượng vốn lưu động trong thời gian sắp tới để có được tài sản. (với tài sản hoặc công cụ dụng cụ giá trị nhỏ như máy tính hoặc bàn ghế thì ít nhất phải có 03 báo giá của 03 mặt hàng tương tự về tính năng và chủng loại, quy cách; Với tài sản cố định giá trị vừa phải thì phải có catalog giới thiệu sản phẩm; Với tài sản có giá trị lớn như thiết bị dây chuyền sản xuất thì cần phải có chuyên gia và đại đa số cổ đông tán thành)
Khi tài sản được mua về, bên bán sẽ viết hoá đơn và có biên bản thanh lý hợp đồng và 2 bên lập biên bản nghiệm thu và bàn giao tài sản. Tài sản chính thức thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp.
Việc lưu giữ và bảo quản tài sản được doanh nghiệp bàn giao cho bộ phận hay cá nhân nào đấy chứ không phải "nhét nó vào kho và viết phiếu nhập kho" mà được lập biên bản giao nhận tài sản trong nội bộ đơn vị giữa cá nhân có nhiệm vụ bảo quản tài sản và người có trách nhiệm về tài sản.
Tài sản khi mua vẫn phản ánh vào 211
Nhưng chưa dùng thì chưa tính trích khấu hao. (tất nhiên, tài sản này mua để mục đích phục vụ hoạt động kinh doanh chứ không phải mua để đầu cơ chờ tăng giá)
Khi đưa vào sử dụng: Doanh nghiệp sẽ có quyết định của BLĐ bàn giao tài sản cho bộ phận sử dụng và bộ phận sử dụng sẽ có trách nhiệm bảo quản và đem lại hiệu quả từ việc sử dụng tài sản. Tại thời điểm ấy, doanh nghiệp bắt đầu tính khấu hao của việc sử dụng tài sản.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA