Viết phiếu nhập kho cho tscđ

• Thread starter vodanh01
  • Ngày gửi
N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Mua TSCĐ mà ko dùng thì mua để làm gì nhỉ? Ko phân biệt rõ mục đích mua về dùng sản xuất kinh doanh hay để bán thì hạch toán vào 156.

Không phải là không dùng mà là chưa nhé bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội
Pác nào cao thủ khẳng định dùm em đi. Cty em mua ôtô, máy tính đã đc 2 tháng rồi, mà vẫn chưa biết quản lý tài sản kiểu gìĐầu tiên là phải làm biên bản giao nhận TS, rùi viết phiếu nhập xuất kho uh, hay làm quyết định sử dụng ts.huhuhu ĐAU ĐẦU Ở CHỖ TIỀN THÌ CHO CÔNG TY MẸ TRẢ THẲNG CHO NGƯỜI BÁN QUA NGÂN HÀNG, HOÁ ĐƠN THÌ VIẾT VỀ CTY CON, NÊN EM KO BIẾT ĐỊNH KHOẢN THẾ NÀO CẢ.HUHUHU HELP ME!!!!!!!!!!!!!!!!!

Các pác kế toán mỗi người 1 ý thì bạn vodanh01 chạy bở hơi tay mà vẫn ko hiểu và làm thế nào
- Thứ nhất, tất cả do cty bạn, công ty bạn nhận ôtô và máy tính về để sử dụng hay là để bán. Nếu Ôtô và máy tính là về sử dụng thì chắc chắn nó là TSCĐ rùi, bởi vì nó thỏa mãn 4 điều kiện để thành TSCĐ (4điều kiện này các pác tự xem nhé). Cho nên phải định khoản vào TK 211 chứ đc vào TK 152, hay 153 (các pác xem lại nhé ôtô và máy tính ko đc đưa vào 152 và 153 đâu).
- Thứ 2, đã xác định ngay ban đầu là ôtô và máy tính là để sử dụng thì làm biên bản giao nhận TSCĐ chứ ko cần lập phiêu nhập kho rồi xuất kho sử dụng hay làm quyết định sử dụng TS làm gì cho mệt. Căn cứ vào những chứng từ liên quan đến việc mua sắm TSCĐ ta làm theo bước thứ 3.
- Thứ 3, việc định khoản chi tiết thế nào tùy vào tình huống:
+ Nếu TSCĐ nhận đc do điều động nội bộ của Tổng Công ty (không phải thanh toán tiền) thì ghi:
Nợ TK 211 - TSCĐ hữu hình (nguyên giá)
Có TK 214 - Hao mòn TSCĐ (giá trị hao mòn)
Có TK 411 - Nguồn vốn KD (giá trị còn lại)
+ Nếu TSCĐ nhận đc do điều động nội bộ của Tổng Công ty (vẫn phải trả tiền) thì ghi:
Nợ TK 211 - TSCĐ hữu hình (nguyên giá)
Nợ TK 133 - Thuế GTGT đc khấu trừ
Có TK 336 - Phải trả Nội bộ (tổng giá).
Ý kiến của mình vậy, có gì sai sót mong các cao thủ chỉ giáo (nhất là pác goodbye3007).
Thân ái

P/S: Bạn nào ủng hộ thì vote cho mình 1 cái nhé, cái chữ bé xíu nằm dưới ấy. Cái chữ mà viết từ các từ sau: T h a n k s. Hì hì :mrstraetz

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Hôm nay mới vào topic này, thấy các bạn tranh luận cũng sôi nổi đấy. Chắc các bạn ở Ban soạn thảo sửa đổi QĐ 15 thì phải.
Nhập kho TSCĐ????? giờ mới thấy!!!!!!!!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Các bạn cho mình hỏi? Khi mua tài sản cố định như ôtô máy tính, bàn ghế về thì phải viết phiếu nhập kho, rồi xuất sử dụng. rồi mới trích khấu hao có phải ko? Phải làm như thế nào nhỉ các pac?:cool2:

Đối với CCDC khi mua về mà chưa sử dụng thì nhập kho, còn mua về mà sử dụng ngay thì hạch toán vào chi phí SXKD hoặc chi phí trả trước rồi sau đó phân bổ dần vào chi phí SXKD. Đối với TSCĐ thường mua về thì sử dụng ngay, hiếm có DN nào dư tiền mua về để dành. Có thể ý bạn nói khi mua về nhưng chưa sử dụng ngay nên phải nhập kho rồi sau đó xuất ra sử dụng (tương tự như CCDC) phải không ? Không cần thiết phải như thế, TSCĐ mua về nhưng chưa ở vào trạng thái sẳn sàng sử dụng, như ô tô phải đăng kiểm, mua bảo hiểm, nộp lệ phí trước bạ ...Trước mắt về phương diện quản lý tài sản, bạn lo quản lý, bảo quản cho tốt ; sau đó chờ làm xong các thủ tục để tài sản sẳn sàng hoạt động thì ghi tăng TSCĐ và bắt đầu tính khấu hao. Nếu việc mua sắm kéo dài trong nhiều tháng bạn có thể tập hợp chi phí mua sắm ở 2411.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
há há. Vẫn còn tranh cãi cơ à.:rotfl:
Để tớ cho cái ví dụ nhé.
Doanh nghiệp mua cái máy vi tính hết 9.8 triệu. Nhập kho
Tháng sau xuất sử dụng. Chi phí chạy thử lắp rắp dây điện lằng nhàng gì đó hết khoảng 500 k
Vậy doanh nghiệp có được hạch toán tăng TS hay không ? Nếu đựơc thì ghi bút toán thế nào ?
:020::beer::020:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
há há. Vẫn còn tranh cãi cơ à.:rotfl:
Để tớ cho cái ví dụ nhé.
Doanh nghiệp mua cái máy vi tính hết 9.8 triệu. Nhập kho
Tháng sau xuất sử dụng. Chi phí chạy thử lắp rắp dây điện lằng nhàng gì đó hết khoảng 500 k
Vậy doanh nghiệp có được hạch toán tăng TS hay không ? Nếu đựơc thì ghi bút toán thế nào ?
:020::beer::020:

Tháng đầu bạn theo dõi chi phí mua sắm trên 2411, tháng sau phát sinh thêm bạn tiếp tục phản ảnh trên 2411 và sau đó kết chuyển sang 211.

D

duonghuyen611

Guest
5/4/08
16
0
0
Hai duong
Chưa nghe thì bi giờ nghe cũng đâu có muộn.
Mua về chẳng lẽ không nhập kho à. Không nhập kho sao mà quản lý được.
Vì vậy khi mua về chưa sử dụng thì để trong kho chứ. <== xuất hiện 152/153
Khi nào mang sử dụng thì ghi tăng TSCĐ thôi. Ghi Nợ 211/ Có 152 đồng thời trích khấu hao.

Nói như bạn thì cứ nhập kho thì phải qua 152/153 à? Hạch toán như Bekis là đúng rồi bạn ạ. TSCĐ thì dùng thẻ kho theo dõi.

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Tháng đầu bạn theo dõi chi phí mua sắm trên 2411, tháng sau phát sinh thêm bạn tiếp tục phản ảnh trên 2411 và sau đó kết chuyển sang 211.
Nhưng tớ không thích theo dõi trên 241. Vì nó chưa đủ để ghi nhận TS nên tớ coi nó là CCDC rồi nhập kho. Thế thôi
QĐ206 nói:
1. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định hữu hình:

a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
c. Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d. Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
VAS03 nói:
Nguyên giá TSCĐ : Là toàn bộ các chi phí mà doanh nghiệp bỏ ra để có được TSCĐ hữu hình tính đến thời điểm đưa TS đó vào trạng thái sãn sàng sử dụng
Thứ nhất: Khi mua về thì cái máy vi tính này không đủ điều kiện để ghi nhận TSCĐ :dance2: ==> Vậy nó là công cụ dụng cụ (ghi nợ 153)
Thứ hai: Khi lắp đặt và đưa vào sử dụng thì nó lại đủ tiêu chuẩn. :wall: ==> không cho tăng TS thì tôi kiện vỡ mặt ( ghi Có 153 + các chi phí liên quan và Nợ 211 :angel:

Nói đến đây thôi nhé. Không nói nữa đâu. Vì không còn gì để nói hehehe

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Hic...Hồng trường vẫn cố tình không hiểu hay sao ý? Nếu bạn mua sản phẩm đó về đưa vào sử dụng ngay thì cứ xác định theo các tiêu chuẩn xem là TS hay CCDC mà hạch toán. Còn nếu không đưa vào sử dụng ngay mà có phát sinh các chi phi chạy thử, lệ phí...liên quan thì cứ đưa vào 241. Khi tập hợp đầy đủ và bắt đầu đưa sản phẩm đó vào sử dụng thì bạn căn cứ vào các tiêu chuẩn để ghi nhận là TS hay CCDC. Bạn còn ý kiến nào khác nữa không?

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Vì nó chưa đủ để ghi nhận TS nên tớ coi nó là CCDC rồi nhập kho.
Thứ nhất: Khi mua về thì cái máy vi tính này không đủ điều kiện để ghi nhận TSCĐ :dance2: ==> Vậy nó là công cụ dụng cụ (ghi nợ 153)
Thứ hai: Khi lắp đặt và đưa vào sử dụng thì nó lại đủ tiêu chuẩn. :wall: ==> không cho tăng TS thì tôi kiện vỡ mặt ( ghi Có 153 + các chi phí liên quan và Nợ 211 :angel:

Đồng ý với Hồng Trường.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nhưng tớ không thích theo dõi trên 241. Vì nó chưa đủ để ghi nhận TS nên tớ coi nó là CCDC rồi nhập kho. Thế thôi

Nói đến đây thôi nhé. Không nói nữa đâu. Vì không còn gì để nói hehehe
Nếu nói như bạn thì còn gì là tính hợp lý của vấn đề, còn gì là chế độ kế toán ! Chúng ta không thể nói thích hay không thích !

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nếu nói như bạn thì còn gì là tính hợp lý của vấn đề, còn gì là chế độ kế toán ! Chúng ta không thể nói thích hay không thích !

Thế theo bác thì không hợp lý chỗ nào ?
Không theo chế độ kế toán chỗ nào ?
Bác giỏi thì bác phân tích và trích dẫn cụ thể xem để chúng em còn học hỏi.
Chúng ta không thể nói suông :quiet:

L

laohac2112

Guest
11/6/08
4
0
0
105 Lang Ha
nếu đưa về kho chưa sử dụng mà hạch toán vào 211 thì khi trích vào khấu hao sẽ không chính xác vì thực tế tài sản chưa tham gia vào quả trình sản xuất vì vậy hạch toán qua 153 là đúng rồi

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
công ty mình cũng mới mua 1 bộ máy vi tính, 1 mày in đa năng kèm theo fax, scan về sử dụng ngay không qua kho thì hạch toán như sau:
Nợ 211
Nợ 133
Có 111
Mình hạch toán như vậy có đúng không các pác?

L

LeNgocChan

Guest
16/9/08
13
0
0
Hà nội
Chưa nghe thì bi giờ nghe cũng đâu có muộn.
Mua về chẳng lẽ không nhập kho à. Không nhập kho sao mà quản lý được.
Vì vậy khi mua về chưa sử dụng thì để trong kho chứ. <== xuất hiện 152/153
Khi nào mang sử dụng thì ghi tăng TSCĐ thôi. Ghi Nợ 211/ Có 152 đồng thời trích khấu hao.

trời ạ! bạn định tống tscđ vào kho nguyên liệu, ccdc để qlý sao? rủi khi xuất nguyên liệu không để ý, xuất nhầm tscđ đưa vào làm nliệu sản xuất thì sao?

giờ mình mới thấy mua tscđ cho vào 125/153

theo mình thì đã mua có nghĩa tscđ của cty tăng rồi. còn khi nào sd lúc đó mới trích khấu hao. chưa sd thì nó vẫn còn nguyên trong 211. quản lý ở đó chứ không phải trong 152/153.

Phải không các bạn!

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
trời ạ! bạn định tống tscđ vào kho nguyên liệu, ccdc để qlý sao? rủi khi xuất nguyên liệu không để ý, xuất nhầm tscđ đưa vào làm nliệu sản xuất thì sao?

giờ mình mới thấy mua tscđ cho vào 125/153

theo mình thì đã mua có nghĩa tscđ của cty tăng rồi. còn khi nào sd lúc đó mới trích khấu hao. chưa sd thì nó vẫn còn nguyên trong 211. quản lý ở đó chứ không phải trong 152/153.

Phải không các bạn!
Khi mua TSCĐ
Nợ TK 221
Nợ TK133
Có TK 111,112,331
Chứng từ: HĐ, biên bản bàn giao TSCĐ (làm j co phiếu nhập kho nào)
- Tính khấu hao ngay khi sở hữu TSCĐ ( theo mình thì cứ tính tròn tháng (tăng) cho dễ tính). Vì như thế bên tax cũng chẳng soi đâu
ví dụ ngày 05.01.09 phát sinh tăng TSCĐ, sẽ trích khấu hao vào 01.02.09
Thân!

T

tuyetvothan

Sơ cấp
14/8/09
40
1
8
Bà Rịa-Vũng tàu
Pác nào cao thủ khẳng định dùm em đi. Cty em mua ôtô, máy tính đã đc 2 tháng rồi, mà vẫn chưa biết quản lý tài sản kiểu gìĐầu tiên là phải làm biên bản giao nhận TS, rùi viết phiếu nhập xuất kho uh, hay làm quyết định sử dụng ts.huhuhu ĐAU ĐẦU Ở CHỖ TIỀN THÌ CHO CÔNG TY MẸ TRẢ THẲNG CHO NGƯỜI BÁN QUA NGÂN HÀNG, HOÁ ĐƠN THÌ VIẾT VỀ CTY CON, NÊN EM KO BIẾT ĐỊNH KHOẢN THẾ NÀO CẢ.HUHUHU HELP ME!!!!!!!!!!!!!!!!!

Thế này nhé vodanh01 ah;
Theo quy chế tài chính giữa công ty mẹ và công ty con(ở đây công ty em là công ty con đúng không nào), thì những cái đơn hàng (hóa đơn mua hàng) có giá trị dưới 100triệu đồng thì tiền sẽ do công ty em(công ty con) trả và nhận hóa đơn, hóa đơn mua hàng có giá trị từ 100 triệu đến dưới 1 tỷ đồng thì tiền do công ty mẹ trả,công ty con nhận hàng cùng hóa đơn, nếu hàng có giá trị từ 1tỷ trở lên thì tổng công ty trả tiền và nhận hóa đơn rồi điều chuyển tài sản cho công ty con. Mình làm cho bạn 1 ví dụ thế này rồi áp dụng vào hoàn cảnh của bạn nhá.
Công ty mẹ gửi thông báo về việc :(tăng TSCĐ và cấp nguồn khấu hao TSCĐ cho công ty X: tên tscđ: ôtô honda civic,ngày tăng 1/08/2009,ngày khấu hao 1/08/2009,nguyên giá 580triệu, thời gian khấu hao 10 năm.
Trường hợp này ở tổng công ty sẽ hạch toán Nợ TK 4141/Có tk 411
Ở công ty con sẽ hạch toán nợ tk 2113/có tk 2411)->đây là trong thông báo của công ty mẹ
Khi tscđ đem về nhập kho(chưa sử dụng ngay) kèm theo hóa đơn số DA002179 số tiền của xe là 580tr(giá chưa thuế,thuế suất thuế gtgt 10%).bạn làm phiếu NK theo giá chưa thuế, và hạch toán như sau:
Nợ Tk 1525
Nợ Tk 133
Có tk 331(vì trong hóa đơn ghi khách hàng là công ty con)
Xuất kho Ôtô: Nợ tk 241/Có tk 152: 580triệu
khi nhận được thông báo của công ty mẹ(đã ghi ở trên) thì bạn lập phiếu kế toán:tăng tscđ
Nợ tk 2113/Có tk 2411 580triệu.
Thế là ok rùi
chúc bạn thành công.Cần bít thêm thông tin gì xin pm vào nickname yahoo: qhc_bedingfriend hoặc điện thoại vào số 0975032746 gặp Châu, kế toán tổng hợp công ty thép Miền Nam.ok

A

aladanh

Guest
30/9/09
5
0
0
35
phu tho
Các bạn cho mình hỏi? Khi mua tài sản cố định như ôtô máy tính, bàn ghế về thì phải viết phiếu nhập kho, rồi xuất sử dụng. rồi mới trích khấu hao có phải ko? Phải làm như thế nào nhỉ các pac?:cool2:

ở công ty mình mua oto về mình không nhập kho mà đăng ký tăng tài sản cố định rồi theo dõi bằng cách ghi vào sổ theo dõi tài sản cố định tại công ty và trích khấu hao tính theo ngày trong hoá đơn giá trị gia tăng, mặc dù phải 1 tháng sau ngày xuất hoá đơn xe đó mới bắt đầu lên công trường, cơ quan thuế lam sao biết được ngày nào tài sản đó thực sự làm việc mà phải viết xuất và nhập cho mệt ra
mặt khác, có hoá đơn rồi thì tính khấu hao càng nhanh càng tốt, đó cũng là 1 cách tăng chi phí mà
:wall::wall:

A

aladanh

Guest
30/9/09
5
0
0
35
phu tho
viet phieu xuat nhap kho

ở công ty mình mua oto về mình không nhập kho mà đăng ký tăng tài sản cố định rồi theo dõi bằng cách ghi vào sổ theo dõi tài sản cố định tại công ty và trích khấu hao tính theo ngày trong hoá đơn giá trị gia tăng, mặc dù phải 1 tháng sau ngày xuất hoá đơn xe đó mới bắt đầu lên công trường, cơ quan thuế lam sao biết được ngày nào tài sản đó thực sự làm việc mà phải viết xuất và nhập cho mệt ra
mặt khác, có hoá đơn rồi thì tính khấu hao càng nhanh càng tốt, đó cũng là 1 cách tăng chi phí mà
:wall::wall:

D

dothikim

Guest
4/5/10
1
0
1
34
ninh binh
Các bác ơi làm ơn cho e hỏi giờ em phải viết giấy nhập kho thì căn cứ vào hóa đơn giao hàng có đúng ko vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA