Ghi sổ nhật ký mua hàng, bán hàng

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Cho mình hỏi là khi phát sinh nghiệp vụ mua hàng = hình thức trả tiền mặt, trả tiền sau hay trả tiền trước đều ghi vào sổ nhật ký mua hàng phải k cả nhà?
Cách ghi sổ nhật ký bán hàng cũng tương tự như mua hàng ???
Cảm ơn mọi người nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
khi phat sinh nghiệp vụ mua hàng,với hình thức trả bằng tiền mặt thì khi nào mua và thanh toán xong bạn hãy ghi vào sau cũng được.
Còn cách ghi sổ nhật ký bán hàng , mua hàg thì không có gì là khác nhau cả. Một bên là mua môt bên là bán thui mà.

levanton

levanton

Cao cấp
Cho mình hỏi là khi phát sinh nghiệp vụ mua hàng = hình thức trả tiền mặt, trả tiền sau hay trả tiền trước đều ghi vào sổ nhật ký mua hàng phải k cả nhà?
Cách ghi sổ nhật ký bán hàng cũng tương tự như mua hàng ???
Cảm ơn mọi người nhiều

Theo đúng qui định thì mẫu sổ Nhật ký mua hàng, Nhật ký bán hàng chỉ ghi cho trường hợp mua hàng còn nợ, hoặc bán hàng chưa thu. Các trường hợp mua hàng trả tiền trước hoặc bán hàng đã thu tiền trươ1c cũng ghi cào 2 sổ này. Như vậy khi phát sinh mua bán bằng tiền mặt, TGNH thì không ghi vào sổ NKMH, NKBH.
Như vậy 2 sổ này nhằm để theo đõi phát sinh công nợ TK 131 và 331.
Tuy nhiên, thật tế nhiều nghiệp vụ mua bán tiền mặt cũng được chuyển sang hạch tóan TK trung gian 131, 331 để tiện theo dõi và vì vậy cũng được ghi vào NKBH, NKMH.

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
quy định ghi sổ nhậtký đặc biệt???

Theo đúng qui định thì mẫu sổ Nhật ký mua hàng, Nhật ký bán hàng chỉ ghi cho trường hợp mua hàng còn nợ, hoặc bán hàng chưa thu. Các trường hợp mua hàng trả tiền trước hoặc bán hàng đã thu tiền trươ1c cũng ghi cào 2 sổ này. Như vậy khi phát sinh mua bán bằng tiền mặt, TGNH thì không ghi vào sổ NKMH, NKBH.
Như vậy 2 sổ này nhằm để theo đõi phát sinh công nợ TK 131 và 331.
Tuy nhiên, thật tế nhiều nghiệp vụ mua bán tiền mặt cũng được chuyển sang hạch tóan TK trung gian 131, 331 để tiện theo dõi và vì vậy cũng được ghi vào NKBH, NKMH.

Cho mình hỏi,hiện tại văn bản nào quy định cách ghi sổ cho các sổ nhật ký đặc biệt như bạn nói ở trên??? bạn tạo ra quy định đó???

Sửa lần cuối:
lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
sao mod không trả lời mình dzậy???

mình đặt câu hỏi mà mod chẳng chịu trả lời gì cả! bận wá há???

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
mình đặt câu hỏi mà mod chẳng chịu trả lời gì cả! bận wá há???
Chắc các mod bận quá.
Văn bản hướng dẫn của Bộ tài chính thì mời bạn xem quyển 2 - Chế độ kế toán DN.
Tại sao: Xem các sách Kế toán của nước ngoài (Có quyển Nguyên tắc kế toán Mỹ đã được dịch ra Tiếng Việt và có bán ở một số nhà sách).

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
trả lời đi!

Chắc các mod bận quá.
Văn bản hướng dẫn của Bộ tài chính thì mời bạn xem quyển 2 - Chế độ kế toán DN.
Tại sao: Xem các sách Kế toán của nước ngoài (Có quyển Nguyên tắc kế toán Mỹ đã được dịch ra Tiếng Việt và có bán ở một số nhà sách).

Điều tôi cần là câu trả lời. theo câu trả lời ở trên thì là theo quy định. giờ là theo hướng dẫn. Hai cụm từ này khác nhau về mức độ chứ. giả sử tôi ghi sổ nhật ký bán hàng vẫn ghi cho bán hàng thanh toán ngay thì sao??? trong khi tôi vẫn sử dụng nhật ký thu tiền??? Tôi không thích thái độ trả lời thế đâu! Sách thích thì tôi cho, không phải giới thiệu! Hãy tập trung vào trọng tâm câu hỏi của tôi đừng trả lời xa đề thế!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Điều tôi cần là câu trả lời. theo câu trả lời ở trên thì là theo quy định. giờ là theo hướng dẫn. Hai cụm từ này khác nhau về mức độ chứ. giả sử tôi ghi sổ nhật ký bán hàng vẫn ghi cho bán hàng thanh toán ngay thì sao??? trong khi tôi vẫn sử dụng nhật ký thu tiền??? Tôi không thích thái độ trả lời thế đâu! Sách thích thì tôi cho, không phải giới thiệu! Hãy tập trung vào trọng tâm câu hỏi của tôi đừng trả lời xa đề thế!
Những vấn đề cơ bản mà bạn hỏi thì trước tiên hãy suy nghĩ xem có nên hỏi hay không. Trên diễn đàn không thể chỉ dẫn từng chi tiết nhỏ, lặt vặt đã có hướng dẫn/quy định rồi.
Về việc quy định hay hướng dẫn trong 2 cuốn chế độ kế toán thì còn nhiều bàn cãi. Về phía Bộ tài chính thì họ cho đó là quy định, nhưng nhiều người khác bắt bẻ ngôn từ thì quy định phải nằm trong các văn bản pháp quy.
Tôi đã chỉ cho bạn các sách bạn có thể đọc. Bạn đọc sách mà không hiểu thì hãy hỏi lại.
Bạn tham gia diễn đàn mà có thái độ như vậy thì chắc chắn không một thành viên hay mod nào muốn giúp bạn.

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
hic!

Những vấn đề cơ bản mà bạn hỏi thì trước tiên hãy suy nghĩ xem có nên hỏi hay không. Trên diễn đàn không thể chỉ dẫn từng chi tiết nhỏ, lặt vặt đã có hướng dẫn/quy định rồi.
Về việc quy định hay hướng dẫn trong 2 cuốn chế độ kế toán thì còn nhiều bàn cãi. Về phía Bộ tài chính thì họ cho đó là quy định, nhưng nhiều người khác bắt bẻ ngôn từ thì quy định phải nằm trong các văn bản pháp quy.
Tôi đã chỉ cho bạn các sách bạn có thể đọc. Bạn đọc sách mà không hiểu thì hãy hỏi lại.
Bạn tham gia diễn đàn mà có thái độ như vậy thì chắc chắn không một thành viên hay mod nào muốn giúp bạn.

Trước tiên, hãy tập trung vào vấn đề chính. Tôi không bằng lòng với câu trả lời của mod. Tôi chưa phải nhờ ai giúp từ cái diễn đàn này và nghe đến câu nói này thì chắc là chẳng bao giờ tôi phải nhờ ai đó trong diễn đàn này cố vấn. Bản thân tôi tự biết tôi có tìm hiểu được hay không. Tôi đang tranh cãi với mod về việc ghi sổ nhật ký đặc biệt thế nào? Vì chẳng có quy định nào về cách ghi sổ nhật ký đặc biệt cả! doanh nghiệp có thể mở hoặc không và ghi theo chỉ đạo của kế toán trưởng, miễn sao vẫn đảm bảo ghi chép và phản ảnh đầy đủ các nghiệp vụ phát sinh.
Bỏ thói quen của người Việt Nam ấy đi! đừng xun xoe, xu nịnh. Sống là phải có tác phong công nghiệp, vươn lên bằng năng lực đừng vươn lên bằng miệng lưỡi. Tôi cũng cần phải học hỏi nhiều nhưng tôi sẽ chọn người để học.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Trước tiên, hãy tập trung vào vấn đề chính. Tôi không bằng lòng với câu trả lời của mod. Tôi chưa phải nhờ ai giúp từ cái diễn đàn này và nghe đến câu nói này thì chắc là chẳng bao giờ tôi phải nhờ ai đó trong diễn đàn này cố vấn. Bản thân tôi tự biết tôi có tìm hiểu được hay không. Tôi đang tranh cãi với mod về việc ghi sổ nhật ký đặc biệt thế nào? Vì chẳng có quy định nào về cách ghi sổ nhật ký đặc biệt cả! doanh nghiệp có thể mở hoặc không và ghi theo chỉ đạo của kế toán trưởng, miễn sao vẫn đảm bảo ghi chép và phản ảnh đầy đủ các nghiệp vụ phát sinh.
Bỏ thói quen của người Việt Nam ấy đi! đừng xun xoe, xu nịnh. Sống là phải có tác phong công nghiệp, vươn lên bằng năng lực đừng vươn lên bằng miệng lưỡi. Tôi cũng cần phải học hỏi nhiều nhưng tôi sẽ chọn người để học.
Vâng, xin cảm ơn lời chỉ bảo tận tình.

Xin thưa, về cách ghi sổ Nhật ký đặc biệt và những loại sổ sách chứng từ thuộc loại bắt buộc hoặc không bắt buộc được hướng dẫn trong Chế độ kế toán Việt Nam ạh.

Kính cẩn nghiêng mình trước nhân tài của đất nước :028:

N

nhithu

Guest
22/4/08
22
0
0
Yên Bái
sao bàn luận gay gắt thế. Theo tôi nhật ký mua bán hàng được ghi như bạn winter79 nêu ra. còn như bạn levanton nói thì hình như là dùng cho loại sổ chi tiết thanh toán với người mau người bán hay sao ấy.....

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Cho mình hỏi,hiện tại văn bản nào quy định cách ghi sổ cho các sổ nhật ký đặc biệt như bạn nói ở trên??? bạn tạo ra quy định đó???

Điều tôi cần là câu trả lời. theo câu trả lời ở trên thì là theo quy định. giờ là theo hướng dẫn. Hai cụm từ này khác nhau về mức độ chứ. giả sử tôi ghi sổ nhật ký bán hàng vẫn ghi cho bán hàng thanh toán ngay thì sao??? trong khi tôi vẫn sử dụng nhật ký thu tiền??? Tôi không thích thái độ trả lời thế đâu!

Bạn này hay thật, làm mình phải tốn tới 5 phút để giở quyển sách ra tìm đúng trang và mới dám nói chuyện với bạn :).
Ok, nếu bạn muốn biết cái Quy định đó nó nằm ở đâu, thì xin thưa với bạn, nếu bạn có quyển 2 của Quyết định 15 (2 quyển màu nâu đó) thì mời bạn vui lòng lật trang 9 (nội dung quyết định 15), trong đó có nói là: "ban hành chế độ sổ kế toán". Sau đó bạn lật tiếp trang 259 -260, thì cái chế độ sổ kế toán được nhắc đến ở trang 9 đó, có nói rất rõ ràng về nhật ký thu - chi tiền và nhật ký mua - bán hàng.

Hy vọng là trang sách photo của mình vẫn đúng, vì sau khi xem tới xem lui thì phát hiện quyển 2 bị thiếu mất mấy trang :quiet:

Và sau khi tìm xong mấy trang đó, thì tôi tự hỏi: thế chỉ mất có 5 phút mà sao cái bạn này ko chịu tự tìm (trong khi bạn ấy có lắm sách thế kia mà - như lời bạn nói), lại lên đây la oai oái thế này, rồi lại hỏi đố Mod để làm gì nhỉ?

Sách thích thì tôi cho, không phải giới thiệu! Hãy tập trung vào trọng tâm câu hỏi của tôi đừng trả lời xa đề thế!
À, được lời như mở tấm lòng, nếu bạn tỏ ra rất hào phóng như thế, vui lòng cho mình xin 1 bộ sách về quyết định 15 mới nhé (cái bộ cập nhật thông tư 161) á. (Chậc chậc, khổ thân, bộ sách cũ do photo lại mà thiếu quá trời, hix hix...)

Đúng là các sổ nhật ký không phải là chứng từ bắt buộc phải lập, tuy nhiên, quy định về viết cái gì trong cái nhật ký đó thì có chứ ko phải ko.

Vấn đề chính của bạn đã được giải quyết, ko biết bạn còn vấn đề nào nữa ko nhỉ?

Một câu nói hết sức là...(nói xin lỗi)... thiếu suy nghĩ, mất lịch sự và hoàn toàn dựa vào cảm tính, suy nghĩ chủ quan của bạn, bạn dựa vào đâu mà nói anh Hien như thế? Chỉ có 2 bài viết của anh ta mà lại dám nhận xét như thế ư? Anh Hien chẳng qua là 1 thành viên trong diễn đàn, cảm thấy khó chịu với cách bạn trao đổi trên diễn đàn nên đứng ra giải thích giùm thôi (và tôi cũng thế). Bạn nên có những suy nghĩ chính chắn hơn nhé!

Này, hỏi thật lòng nhé, hôm nay bạn có chuyện gì ko vui hả? Sao lại lên diễn đàn trút giận thế này? Diễn đàn này rất rất hoan nghênh những bài viết chia sẻ kinh nghiệm, và mang tính xây dựng nhằm mục đích giúp nhau phát triển tốt hơn.
Tại nơi đây, người ta vào để học hỏi và trao đổi kinh nghiệm, nhưng theo như bạn viết ở trên, có vẻ như bạn chẳng cần gì phải học hỏi từ đây cả, thế có chỗ nào bạn trao đổi kinh nghiệm của bạn cho người khác thì chỉ mình vào xem nhé, chứ nếu không thì mình thật sự thắc mắc đó, thắc mắc là: thế cuối cùng bạn vào diễn đàn này để làm cái gì???

Cuối cùng...tôi vẫn chưa hiểu, vậy mục đích sau cùng của bạn, sau khi chất vấn Mod mấy câu như thế là để làm cái gì??? Sẽ được gì cho bạn? Bạn mong chờ được nhận lại những gì ở những câu hỏi thiếu tôn trọng người khác như thế?

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ! :)

P/s: Mod nào đọc xong đừng có xóa nhé, để em trả lời với bạn ấy cho vui, lâu lâu cũng phải có vài bài như thế này mới vui

Sửa lần cuối:
lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
ừm!

Bạn này hay thật, làm mình phải tốn tới 5 phút để giở quyển sách ra tìm đúng trang và mới dám nói chuyện với bạn :).
Ok, nếu bạn muốn biết cái Quy định đó nó nằm ở đâu, thì xin thưa với bạn, nếu bạn có quyển 2 của Quyết định 15 (2 quyển màu nâu đó) thì mời bạn vui lòng lật trang 9 (nội dung quyết định 15), trong đó có nói là: "ban hành chế độ sổ kế toán". Sau đó bạn lật tiếp trang 259 -260, thì cái chế độ sổ kế toán được nhắc đến ở trang 9 đó, có nói rất rõ ràng về nhật ký thu - chi tiền và nhật ký mua - bán hàng.

Hy vọng là trang sách photo của mình vẫn đúng, vì sau khi xem tới xem lui thì phát hiện quyển 2 bị thiếu mất mấy trang :quiet:

Và sau khi tìm xong mấy trang đó, thì tôi tự hỏi: thế chỉ mất có 5 phút mà sao cái bạn này ko chịu tự tìm (trong khi bạn ấy có lắm sách thế kia mà - như lời bạn nói), lại lên đây la oai oái thế này, rồi lại hỏi đố Mod để làm gì nhỉ?

À, được lời như mở tấm lòng, nếu bạn tỏ ra rất hào phóng như thế, vui lòng cho mình xin 1 bộ sách về quyết định 15 mới nhé (cái bộ cập nhật thông tư 161) á. (Chậc chậc, khổ thân, bộ sách cũ do photo lại mà thiếu quá trời, hix hix...)

Đúng là các sổ nhật ký không phải là chứng từ bắt buộc phải lập, tuy nhiên, quy định về viết cái gì trong cái nhật ký đó thì có chứ ko phải ko.

Vấn đề chính của bạn đã được giải quyết, ko biết bạn còn vấn đề nào nữa ko nhỉ?

Một câu nói hết sức là...(nói xin lỗi)... thiếu suy nghĩ, mất lịch sự và hoàn toàn dựa vào cảm tính, suy nghĩ chủ quan của bạn, bạn dựa vào đâu mà nói anh Hien như thế? Chỉ có 2 bài viết của anh ta mà lại dám nhận xét như thế ư? Anh Hien chẳng qua là 1 thành viên trong diễn đàn, cảm thấy khó chịu với cách bạn trao đổi trên diễn đàn nên đứng ra giải thích giùm thôi (và tôi cũng thế). Bạn nên có những suy nghĩ chính chắn hơn nhé!

Này, hỏi thật lòng nhé, hôm nay bạn có chuyện gì ko vui hả? Sao lại lên diễn đàn trút giận thế này? Diễn đàn này rất rất hoan nghênh những bài viết chia sẻ kinh nghiệm, và mang tính xây dựng nhằm mục đích giúp nhau phát triển tốt hơn.
Tại nơi đây, người ta vào để học hỏi và trao đổi kinh nghiệm, nhưng theo như bạn viết ở trên, có vẻ như bạn chẳng cần gì phải học hỏi từ đây cả, thế có chỗ nào bạn trao đổi kinh nghiệm của bạn cho người khác thì chỉ mình vào xem nhé, chứ nếu không thì mình thật sự thắc mắc đó, thắc mắc là: thế cuối cùng bạn vào diễn đàn này để làm cái gì???

Cuối cùng...tôi vẫn chưa hiểu, vậy mục đích sau cùng của bạn, sau khi chất vấn Mod mấy câu như thế là để làm cái gì??? Sẽ được gì cho bạn? Bạn mong chờ được nhận lại những gì ở những câu hỏi thiếu tôn trọng người khác như thế?

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ! :)

P/s: Mod nào đọc xong đừng có xóa nhé, để em trả lời với bạn ấy cho vui, lâu lâu cũng phải có vài bài như thế này mới vui
Tôi cũng thích câu trả lời của bạn. Ít nhất thì bạn cũng tranh cãi với tôi vấn đề này mà không báo thủ ý kiến của 1 ai đó.
Theo nguyên văn câu trả lời của mod: là theo quy định thì ghi sổ nhật ký bán hàng và nhật ký mua hàng là dùng cho các nghiệp vụ mua bán chịu. Tôi nhấn mạnh từ quy định.
Ở đây chẳng ai quy định phải ghi như thế cả, tôi có thể ghi vào nhật ký bán hàng và nhật ký mua hàng mà ghi cho cả chi mua và bán hàng thu tiền trực tiếp. Bộ phận kế toán doanh nghiệp có thể lựa chọn cách ghi sổ của mình sao cho phù hợp miễn sao không trùng lặp và bỏ sót nghiệp vụ. Ở đây, các bạn có thể bảo tôi có thể ghi nhầm vào nhật ký chi tiền hoặc thu tiền nhưng thay vì ghi nhật ký này tôi ghi nhật ký khác thì thôi chứ. Nếu như vậy là quy định à???
Tôi cũng thích câu trả lời của bạn ở chỗ bạn đã đầu tư thời gian để trả lời tôi. Dù sử dụng ngôn ngữ viết mất thời gian hơn ngôn ngữ nói nhưng tôi thích một câu trả lời hoàn thiện hơn là 1 vài câu không đem lại nội dung cho người đọc. Tôi cũng đang tìm kiếm những kiến thức mà tôi thiếu trong diễn đàn nhưng với những câu trả lời như thế tốt nên hết tôi nên đi uống cafe với các bậc tiền bối của tôi thì tốt hơn.
Ít nhất thì tôi cũng học được từ những lần gặp gỡ trực tiếp như thế từ các bậc tiền bối mà tôi đánh giá cao. Tôi tham gia diễn đàn này chỉ là vô tình khi seach vào trang giải pháp excel mà thôi. Tôi cũng chẳng vi phạm nội quy gì! Tôi vẫn sẽ tham gia tranh cãi các vấn đề với các bạn nếu tôi cảm thấy tôi đúng!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Có 5 cái đồng hồ chỉ 10h, duy chỉ có cái của mình chỉ 9h thế trước tiên mình phải xem lại cái đồng hồ của mình nó có vấn đề rồi ấy nhỉ?

T

thapktth

Guest
4/4/08
6
0
0
bac ninh
diễn đàn là nơi mà mấy bạn nói mát nhau thế này hả, thật buồn cho mấy bạn quá, tôi thấy mấy bạn nên sửa đổi đi nhé, điều này đâu có đem lại cho chúng ta cái gì về kiến thức cơ chứ rất hi vọng lần sau tôi ghé thăm diễn đàn không gặp tình trạng như mấy bạn nhé! chúc các bạn thành công trong cuộc sống

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình nghĩ là sẽ không cần thiết phải tranh luận về vấn đề này nữa.
Thật ra khi tham gia diễn đàn thì trình độ cũng như kinh nghiệm của mỗi người khác nhau. Tuy nhiên theo mình nghĩ thì những điều gì mà mình chưa rõ thì nên tự tìm hiểu. Đây là sự đúc rút kinh nghiệm từ bản thân: Cái gì mình tự khám phá thì sẽ nhớ lâu.
Ở các bài trước mình đưa ra các tài liệu để bạn lady1983 tự tìm hiểu, có vấn đề gì chưa rõ thì đưa lên diễn đàn cùng trao đổi.

Qua đọc các bài trên diễn đàn thì mình thấy thật sự là nhiều ban chưa hiểu sâu sắc về hình thức Nhật ký chung. (Thật ra kể cả mấy bác bên Vụ chế độ Kế toán và kiểm toán cũng chưa hiểu sâu sắc về hình thức sổ này, qua đọc chế độ mấy Bác ấy ban hành thì thể hiện điều đó).
Vì không có thời gian nên mình xin chỉ đường link đến một bài có đính kèm file bằng tiếng Anh về các Nhật ký đặc biệt. Khi nào có điều kiện mình sẽ có bài viết cụ thể bằng tiếng Việt. (Về sách về hình thức này thì có cuốn: Nguyên tắc kế toán Mỹ đã được dịch sang Tiếng Việt).
Các bạn tham khảo trong file đính kèm ở đường link sau:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=45132#Scene 1

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp

Chào bạn lady1983 !
Chào tất cả các bạn quan tâm đề tài này !
Trước hết mình cám ơn các bạn đã trao đổi nội dung.
Đúng là thời gian qua mình bận quá nên không theo kịp để trả lới, trao đổi với bạn lady1983.
Trở lại bài #4, và bài #7, như nội dung trên, việc mình hướng dẫn và qui định không có gì mâu thuẫn. Qui định ở trong sách, như bạn naviah đã nói. và hình như bạn lady1983 cũng có nhiều sách!

...giả sử tôi ghi sổ nhật ký bán hàng vẫn ghi cho bán hàng thanh toán ngay thì sao??? trong khi tôi vẫn sử dụng nhật ký thu tiền???

Với nhưng gì đọc được từ qui định ghi các sổ theo hình thức này, bạn có thể làm được tất cả với điều kiện: bạn bán hàng , khách hàng thanh tóan ngay, nhưng bạn muốn ghi sang tài khỏan trung gian ( TK 131)
Nếu bạn bán hàng ghi Nợ 111/ Có 511, có 333 mà vẫn múôn ghi vào NK bán hàng là không đúng.

Nếu bạn vẫn chưa nhất trí, tôi mong bạn đọc lại sách một lần nữa rồi chúng ta trao đổi tiếp, để phân tích sâu hơn là: tại sao người ta (Bộ Tài chính) lại có qui định về ghi chép thiếu thoả mái thế.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Một vấn đề quá đơn giản vậy mà nói nhau rất .... theo tôi việc ghi chép vào sổ nhật ký nào là căn cứ vào tính chất của nghiệp vụ kinh tế điều này chế độ kế toán giải thích khá rõ
Sổ nhật ký thu chi tiền được sử dụng cho TK thu chi bằng tiền với các nghiệp vụ có 111, 112 hoặc nợ 111, 112
Sổ nhật ký bán hàng, mua hàng thuộc về nghiệp vụ thanh toán và được sử dụng cho ghi có TK 131, 331 hoặc ghi nợ TK 131, 331
Điều này cũng thể hiện khá rõ đối với các nghiệp vụ khác như sổ nhật ký vay tiền ...
Đơn giản vậy chứ có gì phức tạp và khó hiểu đâu. Và như vậy tôi nghĩ các bạn sẽ phân biệt được vì sao ghi vào sổ này mà không ghi vào sổ kia hoặc có thể ghi được trên cả hai sổ.

H

Haihung87

Trung cấp
9/1/09
89
0
6
Tp HCM
Vâng, xin cảm ơn lời chỉ bảo tận tình.

Xin thưa, về cách ghi sổ Nhật ký đặc biệt và những loại sổ sách chứng từ thuộc loại bắt buộc hoặc không bắt buộc được hướng dẫn trong Chế độ kế toán Việt Nam ạh.

Kính cẩn nghiêng mình trước nhân tài của đất nước :028:

:ladiesman.
Học, Học Nữa Học Mãi :049:

Sửa lần cuối:
B

BICHNGOC041989

Guest
20/1/10
1
0
0
34
binh duong
Bạn thật là kỳ cục lên diễn dàn hỏi mà còn bat bẻ nũa, biết có biết có những điều bạn chưa biết hết không vậy? Bạn giỏi vậy lên đây hỏi làm gì nè?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA