Chi phí thuê văn phòng!

• Thread starter hoangoclan1511
  • Ngày gửi
H

hoangoclan1511

Guest
26/5/06
8
0
0
39
VP
Chào mọi người,
Cho mình hỏi chút nhỉ? Công ty mình có thuê VP của một đơn vị. Tuy nhiên khi trả tiền thuê VP, bên cho thuê chưa xuất hoá đơn cho bên mình. Số tiền mà mình trả hàng quý bao gồm cả VAT rồi. Hiện tại mình hạch toán tất cả số tiền đó (bao gồm cả VAT) vào chi phí. Sau này khi nhận được hoá đơn mình sẽ ghi giảm chi phí và tăng thuế VAT lên. Hạch toán như vậy có ổn không? Hoặc nếu ai có cách thức nào hợp lý hơn thì bảo mình với. Cảm ơn mọi người nhìu nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
VAT thì không được hạch toán vào chi phí bạn ạ.
Khi bạn thanh toán tiền bạn ghi: N331/C111,112: số tiền có thuế
Bạn có thể đưa thẳng vào CP hoặc đưa vào TK 142 rồi phân bổ trong 3 tháng số tiền thuê nhà (không thuế) của bạn
Khi nhận hoá đơn: N142,133/C331
Hàng tháng trích vào CP: N642/C142: tiền thuê không thuế:3

H

hoangoclan1511

Guest
26/5/06
8
0
0
39
VP
Cảm ơn bạn rất nhiều nhưng nếu giả sử mình đã hạch toán rồi bây giờ sẽ phải ghi bút toán âm và hạch toán lại hả>>>Hixx!Nếu vậy hạch toán: NỢ 138, 642/ Có TK 111, 112 ổn hơn ko?Khi nào nhận hoá đơn thì ghi NỢ 133/Có 1388???

V

vutranngoc

Guest
7/10/07
16
0
0
40
Hà nội
VAT thì không được hạch toán vào chi phí bạn ạ.
Khi bạn thanh toán tiền bạn ghi: N331/C111,112: số tiền có thuế
Bạn có thể đưa thẳng vào CP hoặc đưa vào TK 142 rồi phân bổ trong 3 tháng số tiền thuê nhà (không thuế) của bạn
Khi nhận hoá đơn: N142,133/C331
Hàng tháng trích vào CP: N642/C142: tiền thuê không thuế:3

Tiện đây cho mình hỏi có phải cty 100% Vốn đầu tư nước ngoài thì không được sử dụng TK 142 ko? Cty kiểm toán bên cty bạn mình nói vậy. Nhưng mình không biết điều đó có đúng không và nếu đúng thì được quy định ở đâu? Ai biết bảo mình với nhé! Thanks !

H

hongdiep78

Guest
Cho mình hỏi một chút các anh chị nào biết xin chỉ giúp với ạ. Mình xin cám ơn trước.
Mình mới mở Công ty riêng văn phòng nằm tại nhà mình vậy muốn chi phí thuê văn phòng, điện, nước là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì mình phải làm các thủ tục gì?.
Mình đựoc biết nếu chuyển tên nhà sang tên công ty thì phải nộp thuế trước bạ như vậy thì tốn rất nhiều chi phí mà nếu để chủ nhà (tức mẹ mình vì hộ tịch mang tên mẹ) xuất HĐ GTGT thì thủ tục cũng rất phiền hà vì phải ra phường xin mua HĐ GTGT sau đó lại vẫn phải nộp thuế tại phường. Vậy mình có thể làm hợp đồng mượn nhà và trong hợp đồng ghi rõ chi phí điện nước Công ty chịu thì có được k? (tất nhiên chi phí thuê nhà sẽ không có). Vậy bác nào có ý kiến hay giúp em với em chua biết phải làm thế nào cho hợp lý. Mà thủ tục thành lập DN thì lằng nhằng vô cùng mình đang rối tung hết cả lên không biết là phải làm những gì.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước hết bạn nói rõ xem công ty đo bạn là giám đốc và người đại diện pháp luật à?

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Chào mọi người,
Cho mình hỏi chút nhỉ? Công ty mình có thuê VP của một đơn vị. Tuy nhiên khi trả tiền thuê VP, bên cho thuê chưa xuất hoá đơn cho bên mình. Số tiền mà mình trả hàng quý bao gồm cả VAT rồi. Hiện tại mình hạch toán tất cả số tiền đó (bao gồm cả VAT) vào chi phí. Sau này khi nhận được hoá đơn mình sẽ ghi giảm chi phí và tăng thuế VAT lên. Hạch toán như vậy có ổn không? Hoặc nếu ai có cách thức nào hợp lý hơn thì bảo mình với. Cảm ơn mọi người nhìu nhìu!

Nếu bạn hạch toán VAT vào chi phí thì bạn hạch toán:
Nợ Tk 1388:VAT
Có Tk 642:VAT.
khi nhận hóa đơn:
Nợ TK 133:
Có TK 1388:

T

Trakhuc

Guest
30/1/07
21
0
1
Bên kia sông
Tiện đây cho mình hỏi có phải cty 100% Vốn đầu tư nước ngoài thì không được sử dụng TK 142 ko? Cty kiểm toán bên cty bạn mình nói vậy. Nhưng mình không biết điều đó có đúng không và nếu đúng thì được quy định ở đâu? Ai biết bảo mình với nhé! Thanks !

Công ty kiểm toán nói đúng đó bạn, bạn tìm đọc thông tư 55/2002/TT-BTC nhe. ở phần II.1 .

T

truongmai

Guest
12/9/07
20
0
0
41
Hà Nội
Mình tìm mãi mà không thấy cái thông tư bạn nói đâu cả. Bạn có thể gửi đường link lên diễn đàn cho mọi người cùng biết được không?
Thân!