Mỗi tuần một chuyên đề

Làm sổ sách trên excel sau đó ghi vào sổ kế toán vào cuối tháng, như thế có hợp lệ ?

• Thread starter tienkd3
  • Ngày gửi
T

tienkd3

Guest
20/8/07
37
0
0
42
phú nhuận
Chào mọi người!
mọi người cho em hỏi : cty em chưa có sổ sách kế toán, em tính làm sổ sách trên Excel cho dễ chỉnh sửa, cuối tháng mới ghi vào sổ kế toán 1 lần , như thế có hợp lệ không?
cty em đăng ký trên cục thuế là sử dụng hình thức nhật ký chung, ghi sổ bằng tay ( vì em nghĩ chỉ có sử dụng phần mềm mới gọi lả làm bằng máy)
mọi người thấy em làm thế có đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Cty em thành lập khi nào? Nếu muốn làm kế tóan bằng máy vi tính thì làm công văn đăng ký với chi cục thuế quản lý. Vậy là Ok. Cuối kỳ làm số sách rồi in ra thôi. Làm trên excel cũng được, tuy nhiên cũng có thể mua phần mềm chuyên dụng làm cho đỡ chỉnh sửa.

*****winer

*****winer

Bushido
Chào mọi người!
mọi người cho em hỏi : cty em chưa có sổ sách kế toán, em tính làm sổ sách trên Excel cho dễ chỉnh sửa, cuối tháng mới ghi vào sổ kế toán 1 lần , như thế có hợp lệ không?
cty em đăng ký trên cục thuế là sử dụng hình thức nhật ký chung, ghi sổ bằng tay ( vì em nghĩ chỉ có sử dụng phần mềm mới gọi lả làm bằng máy)
mọi người thấy em làm thế có đúng không ạ?

Đâu mà phức tạp thế, quan trong hóa vấn đề thế. Em cứ làm sổ sách KT bằng máy sau đó làm công văn gửi chi cục thuế, chắc thì gửi cho can bộ QL môt bản. Chứ làm bằng tay chi cho cực, làm bằng máy ko nhất thiết là phải SD phần mềm

H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
44
TP. HCM
bạn làm sổ sách trên excel được. Miễn là phải đầy đủ và đúng theo chế độ kế toán là được. Không nhất thiết phải có phần mềm đâu. Nếu có thì càng tốt.

K

Kaori K

Guest
22/2/08
18
0
0
Ngo 115 Nui truc, Hanoi
Đúng đấy, làm trên excel và in sổ cuối kỳ, không phải chép tay đâu. Mua được phần mềm thì càng tốt.

T

tintin2010

Guest
16/4/08
35
0
0
40
ha noi
Theo mình làm trên excel cũng có thể gọi làm bằng tay, chỉ khi bạn sử dụng phần mềm kế toán thì mới gọi là làm bằng máy, bạn cứ yên tâm nhé, cuối tháng ghi một lần cũng được không sao cả.

T

tienkd3

Guest
20/8/07
37
0
0
42
phú nhuận
em cám ơn mọi người đã giải thích vấn đề giùm em:two:
cty em mới thành lập ngày 12/03/08 mst có ngày 15/05/08, khi em kê khai thuế bằng phần mềm thì ở phần thông tin doanh nghiệp, ngày bắt đầu năm taì chính em ghi vaò là ngày 12/03 thì máy báo lỗi , như vậy là sao vậy mọi người???

H

hoanggiagroup

Guest
20/12/07
9
0
0
Ha noi
ngày bắt đầu năm tài chính thường là 01/01

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Bắt đầu năm tài chính là 1/1, sao lại 12/3 được? Ở Nhạt Bản năm tài chính mới bắt đầu vào ngày 01/04 bạn àh.

B

buithuyha

Guest
22/12/07
70
1
0
Hà Nội
Công ty mình năm 2005, 2006 làm bằng excel nhưng năm 2007 mình làm bằng phần mềm và năm 2008 lại làm bằng excel. Nhưng mình chẳng thông báo với thuế gì vậy thì có sao không các bạn. Mà báo cáo tài chính 2007 mình còn bị lộn xộn lắm chẳng cần gì. Vì làm bằng phần mềm chưa quen. Mình định làm lại để đổi BCTC nhưng có bạn lại bảo mình lên để đến lúc quyết toán thì làm một thể chứ bây giờ mà đổi thì lại mất mấy triệu như chơi. Thế mới chết chứ. Mình ăn ngủ không yêu vì cái báo cáo tài chính này đấy. Các bạn giúp mình với nhé.

2

2207

Guest
30/4/09
3
0
0
39
TP.HCm
hãy giúp em với cty em mới em xin vào làm kế toán,ma chưa biếtl làm như thế nào, chỉ em làm sổ sách như thế nào với, em phải làm rồi cuối tháng đưa chongười khác làm báo cáo em làm bằng excel. sổ sách gồm nhưng gì, mọi người ai có file mau gửi cho em vơi,
em cần lắm
Em cảm ơn mọi người. có thể gửi qua mail cua em (huong.ha@globaltt.vn)

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bên bạn vào sổ theo hình thức gì?

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Đâu mà phức tạp thế, quan trong hóa vấn đề thế. Em cứ làm sổ sách KT bằng máy sau đó làm công văn gửi chi cục thuế, chắc thì gửi cho can bộ QL môt bản. Chứ làm bằng tay chi cho cực, làm bằng máy ko nhất thiết là phải SD phần mềm

Mình có hỏi bên CCT nhưng họ nói chỉ đăng ký được khi DN mới thành lập hoặc đầu niên độ, giữa năm đăng ký không được đâu

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự như vậy.Mình mới vào làm từ tháng 2/2009.Lúc đó công ty mình chưa có sổ năm 2008 ( năm 2007 làm thủ công bằng tay).Mình làm SỔ 2008 bằng Excel.Mình đã nên hỏi CB quản lý là mình có phải làm công văn để đăng kí làm sổ trên máy tính không thì họ bảo không cần.Vì cơ quan thuế khuyến khích làm trên máy tính mà.Nếu mua được phần mềm thì càng tốt

V

Vang Tuc Tri

Guest
3/11/07
5
1
0
40
Quận 5, Tp.HCM
Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự như vậy.Mình mới vào làm từ tháng 2/2009.Lúc đó công ty mình chưa có sổ năm 2008 ( năm 2007 làm thủ công bằng tay).Mình làm SỔ 2008 bằng Excel.Mình đã nên hỏi CB quản lý là mình có phải làm công văn để đăng kí làm sổ trên máy tính không thì họ bảo không cần.Vì cơ quan thuế khuyến khích làm trên máy tính mà.Nếu mua được phần mềm thì càng tốt

Chào bạn!
Theo quy định thì phải đăng ký hình thức ghi chép sổ sách KT ngay từ đầu năm (niên độ), chứ ko fai thích thì ghi chép bằng máy, ko thích thì viết tay!!
Nếu bạn làm sổ KT năm 2007 bằng tay, mà năm 2008 ko có đk viết máy, đến tháng 02/2009 quay lại viết sổ năm 2008 bằng máy thì fai làm CV đề nghị lên CCThue, họ ậm ừ, rùi mai mốt ai chịu trách nhiệm? Vì sau này Cán bộ thuế xuống quyết toán 3 năm 1 lần ko fai người ậm uh với bạn lúc trước đâu!
Nên nhớ, đăng ký sao thì làm vậy, nếu làm khác thì fai gửi CV cho họ xin ý kiến để làm cơ sở bạn nhe!
Có Chi cục dễ, có CC khó!!
Đó là ý kiến của mình!
Chào bạn!! Chúc bạn vui!

D

dangnguyen87az

Sơ cấp
12/3/09
18
0
1
37
Hà Nội
Chào bạn!
Theo quy định thì phải đăng ký hình thức ghi chép sổ sách KT ngay từ đầu năm (niên độ), chứ ko fai thích thì ghi chép bằng máy, ko thích thì viết tay!!
Nếu bạn làm sổ KT năm 2007 bằng tay, mà năm 2008 ko có đk viết máy, đến tháng 02/2009 quay lại viết sổ năm 2008 bằng máy thì fai làm CV đề nghị lên CCThue, họ ậm ừ, rùi mai mốt ai chịu trách nhiệm? Vì sau này Cán bộ thuế xuống quyết toán 3 năm 1 lần ko fai người ậm uh với bạn lúc trước đâu!
Nên nhớ, đăng ký sao thì làm vậy, nếu làm khác thì fai gửi CV cho họ xin ý kiến để làm cơ sở bạn nhe!
Có Chi cục dễ, có CC khó!!
Đó là ý kiến của mình!
Chào bạn!! Chúc bạn vui!

Cho mình hỏi sổ sách báo cáo theo hình thức nào thi cũng phải đăng ký với cơ quan thuế hả , nếu không đăng ký thì có sao không

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bạn ko phải đăng ký làm sổ trên máy tính vơi cơ quan thuế nhưng bạn phải đăng ký hình thức ghi sổ với họ như nhật ký chung ,nhật ý chứng từ đó bạn hỏi họ như vậy thì họ bảo không cần là đúng thôi hình thức ghi sổ nào thì cũng làm đc trên máy tính cả

M

meocb

Guest
15/10/10
1
0
0
haiphong
cuu

hãy giúp em với cty em mới em xin vào làm kế toán,ma chưa biếtl làm như thế nào, chỉ em làm sổ sách như thế nào với, em phải làm rồi cuối tháng đưa chongười khác làm báo cáo em làm bằng excel. sổ sách gồm nhưng gì, mọi người ai có file mau gửi cho em vơi,
em cần lắm
Em cảm ơn mọi người. có thể gửi qua mail cua em (lythihue241287@yahoo.com.vn)

T

tranviett

Sơ cấp
31/12/10
6
0
0
37
Ha noi
em moi ra truong
lam ke toan tren excel.Minh thay cac công thuc lien ket giua cac trang va cac hàm kho qua
ban nao co file nào về excel hay gửi vào mail cho em mới nhé
vietht10051987@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA