Kế toán kho xăng dầu bán lẻ

• Thread starter nguyenminhxiem
  • Ngày gửi
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Các bác ơi! có ai kế toán kho xăng dầu không nhỉ. có ai biết định mức hao hụt xăng dầu để lên nhập xuất tồn cho hợp lý ko!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vakikoka

Guest
17/7/08
1
0
1
TP HCM
Bạn ơi, tôi cho bạn 1 số các định mức hao hụt tham khảo như sau:
- Hao hụt vận chuỷen: 0,03% - xăng; 0,02%-dầu hỏa, diesel
- Hao hụt nhập : 0,04%- xăng, 0,03%-dầu hỏa,diesel
- Hao hụt cấp phát: 1-2%

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
có ai làm kế toán kho xăn dầu bán lẻ không nhỉ! mình bắt đầu làm nên lúng túng quá! Đầu vào nhập kho thì dễ rồi vì có hoá đơn. còn đầu ra bán lẻ như vậy thì viết phiếu xuất kho kiểu gì đây! hay lên bảng kê bán lẻ hàng hoá nhỉ hay tập hợp cuối tháng viết một cái phiếu xuất và một cái hoá đơn nhỉ.ai giúp mình với!

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
có ai làm kế toán kho xăn dầu bán lẻ không nhỉ! mình bắt đầu làm nên lúng túng quá! Đầu vào nhập kho thì dễ rồi vì có hoá đơn. còn đầu ra bán lẻ như vậy thì viết phiếu xuất kho kiểu gì đây! hay lên bảng kê bán lẻ hàng hoá nhỉ hay tập hợp cuối tháng viết một cái phiếu xuất và một cái hoá đơn nhỉ.ai giúp mình với!
Thế người ta mới nói xin hóa đơn xăng dầu là dễ nhất.
Vì bạn bán lẻ thì chỉ cần bảng kê bán lẻ theo ngày thôi
Thân!

M

Maithikimloan

Guest
3/12/07
1
0
0
46
Dong Nai
Ban theo doi theo chi so tren moi cay xang
Cuoi thang ban co the viet theo hoa don ban le nhung chia so luong cho khop voi so ton xang cuoi thang.
VD nhu: Chi so cay xang dau thang 100---- cuoi thang chi so 120
Suy ra : ban da ban dc 20L
ban co the chia ra 4ngay ban, moi ngay 5L

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hỏi đúng tủ đây, bạn đang làm kế toán cửa hàng bán lẻ xăng dầu phải không? Có mấy việc cần theo dõi như sau:

1. Theo dõi kho bể: nhập hàng, xuất hàng, đo bể (có barem nếu là bể mới - bể chuẩn) để tính toán lượng tồn thực tế, tính toán hao hụt. Với các công ty chuyên doanh xăng dầu thì họ còn theo song song dõi bằng lít tại nhiệt độ thực tế và lít tại nhiệt độ 15 độ C, cái này cũng khá quan trọng trong công tác tính toán hao hụt, nhập xuất vì xăng dầu là chất lỏng nên có độ dãn nở theo nhiệt độ, các tính toán, quy đổi chắc bạn phải tham khảo thêm. Để theo dõi kho bể, kế toán cửa hàng phải mở thẻ kho, lập sổ đo bể.
2. Quản lý bán hàng: Quản lý bán hàng tại cây xăng là khâu quan trọng nhất (tất nhiên - vì cây xăng là cửa hàng bán lẻ mà), trong đó kế toán cửa hàng phải thường xuyên theo dõi được lượng bán qua các cột bơm, so khớp với lượng xuất tại bể qua việc đo bể và tính toán. Theo dõi lượng bán qua cột bơm thông qua số máy trên đồng hồ của từng cột bơm và ghi chép vào sổ giao ca, cái sổ giao ca này cũng khá quan trọng, bạn có thể search trê WKT một số bài viết trước của mình để tìm hiểu thêm, trên cơ sở sổ giao ca của từng ca bán hàng kế toán lập bảng kê, phát hành hoá đơn, lưu ý trong các ca có cả khách hàng đã viết hoá đơn, khách hàng mua nợ theo hợp đồng (cuối tháng xuất hoá đơn một lần) và khách hàng mua vãng lai không thèm lấy hoá đơn nữa, lưu ý với lượng khách hàng vãng lai không lấy hoá đơn thì bạn phải lập riêng bảng kê theo quy định cuả luật thuế GTGT để làm căn cứ phát hành hoá đơn bán hàng.
.........
Còn gì nữa thì trao đổi sau nhé.

• Like
Reactions: sang ha
T

Tientax2268

Guest
23/6/09
10
1
0
Bắc Giang
Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé.
mình mới vào làm trong 1 doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu, có ai biết định mức hao hụt xăng dầu được quy định tại văn bản luật nào không.
giúp mình với nhé!

P

phuongthuyduc

Sơ cấp
3/12/08
19
2
1
TPHCM
Mình muốn hỏi cách quy đổi nhiệt độ, barem, sự giãn nở của dầu

P

phuongthuyduc

Sơ cấp
3/12/08
19
2
1
TPHCM
Ai biết xin chỉ giúp mình. Mình xin cảm ơn rất nhiều

D

danhhavpc

Guest
2/7/09
1
0
0
Ha Tinh
Định mứ hao hụt xăng dầu

Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé.
mình mới vào làm trong 1 doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu, có ai biết định mức hao hụt xăng dầu được quy định tại văn bản luật nào không.
giúp mình với nhé!

Định mức hao hụt số 758/VT-QĐ, ngày 15/4/1986

N

nguyenthequyet

Guest
22/11/10
2
0
0
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Cả nhà cho e hỏi: mức hao phí xăng dầu tính và định khoản như thế nào ah? Ai biết chỉ giúp e với. E xin cảm ơn!

P

phuchatay

Guest
24/2/10
7
0
0
37
ha noi
anh chị ơi.e cũng mới làm cho một cty kd xăng dầu.vì là mới làm mảng này nên còn rất nhiều điều chua biết.mong các a chị chỉ giáo.
e muốn hỏi cách tính giá và xác định lỗ lãi trong kinh doanh xăng dầu.tính giá e phải tính theo hàng tháng hay kì ah.vì có thể giá thay đổi.tính toán ko kinh nghiêm sẽ bị lỗ nhiều.
mong a chị chỉ giáo

S

suongpro

Guest
28/4/11
1
0
0
39
Ba tơ
Các bạn ơi cho mình xin mẫu hợp đồng bán lẻ xăng dầu đi, mình cần gấp lắm

hai yenkt