Lương của người mới nghỉ việc

• Thread starter ngamap
  • Ngày gửi
N

ngamap

Guest
15/2/08
25
0
0
HN
Công ty vừa mới thành lập được 2 tháng, mới làm được 2 tháng nhưng có một số người xin nghỉ việc? Và muốn chứng minh được 2 tháng lương của mọi người là chi phí hợp lý thì phải làm cách nào ạ? Tại vì số người nghỉ nhiều mà số tiền lương thì ko ít chút nào cả. E Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty vừa mới thành lập được 2 tháng, mới làm được 2 tháng nhưng có một số người xin nghỉ việc? Và muốn chứng minh được 2 tháng lương của mọi người là chi phí hợp lý thì phải làm cách nào ạ? Tại vì số người nghỉ nhiều mà số tiền lương thì ko ít chút nào cả. E Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người

+ Nếu bên bạn ký hợp đồng thử việc với họ thì ok không có vấn đề gì cả, nếu ký hợp đồng lao động rồi thì làm quyết định cho nghỉ việc kèm các điều kiện trong quýết định đó thực hiện theo đúng bộ luật lao động thì sẽ được đưa vào chi phí hợp lý theo thông tư 134/2007/TT-BTC.

Thân chào bạn!

N

ngamap

Guest
15/2/08
25
0
0
HN
Nhưng công ty E lại không ký hợp đồng thử việc gì cả, mà mấy người đấy lại là cổ đông sáng lập công ty chứ. A GĐ đang bảo E làm hợp đồng lao động cho mọi người, nhưng chưa kịp làm hợp đồng thì mọi người xin nghỉ,
Ai có hợp đồng thử việc cho E xin mẫu với

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhưng công ty E lại không ký hợp đồng thử việc gì cả, mà mấy người đấy lại là cổ đông sáng lập công ty chứ. A GĐ đang bảo E làm hợp đồng lao động cho mọi người, nhưng chưa kịp làm hợp đồng thì mọi người xin nghỉ,
Ai có hợp đồng thử việc cho E xin mẫu với

Nếu là cổ đông sáng lập cty thì theo thông tư 134/2007/TT-BTC quy định không tính vào chi phí hợp lý các chi phí sau:
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
Do vậy chi phí này của bạn không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.

Thân chào!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
+ Nếu bên bạn ký hợp đồng thử việc với họ thì ok không có vấn đề gì cả, nếu ký hợp đồng lao động rồi thì làm quyết định cho nghỉ việc kèm các điều kiện trong quýết định đó thực hiện theo đúng bộ luật lao động thì sẽ được đưa vào chi phí hợp lý theo thông tư 134/2007/TT-BTC.

Thân chào bạn!

Nếu mà không có hợp đồng lao động thì chỉ đưa vào chi phí hợp lý trung bình 1.000.000đ/người thôi, phần dư ra không đưa vào chi phí hợp lý
Thân chào

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu mà không có hợp đồng lao động thì chỉ đưa vào chi phí hợp lý trung bình 1.000.000đ/người thôi, phần dư ra không đưa vào chi phí hợp lý
Thân chào

Cái này là sao thế bác van xin, cái này nó có liên quan gì đến lương cho thành viên sáng lập công ty đâu. Lương cho thành viên sáng lập cty lọai hết ra khỏi chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN trong thông tư 134/2007/TT-BTC, cái bác trích là về phần phụ cấp trang phục theo con 134 rùi.

Thân chào!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cái này là sao thế bác van xin, cái này nó có liên quan gì đến lương cho thành viên sáng lập công ty đâu. Lương cho thành viên sáng lập cty lọai hết ra khỏi chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN trong thông tư 134/2007/TT-BTC, cái bác trích là về phần phụ cấp trang phục theo con 134 rùi.

Thân chào!

Xin lỗi không đọc dòng dưới, lương của sáng lập viên, chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ tịch hội đồng quả trị, chủ tịch hội đồng thành viên không trực tiếp quản lý thì không đưa vào chi phí hợp lý , đưa vào TK 811 cho khỏe.
THân chào

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Xin lỗi không đọc dòng dưới, lương của sáng lập viên, chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ tịch hội đồng quả trị, chủ tịch hội đồng thành viên không trực tiếp quản lý thì không đưa vào chi phí hợp lý , đưa vào TK 811 cho khỏe.
THân chào

Mình thấy không nên quá "máy móc" trong trường hợp này, nếu các thành viên sáng lập, HDQT.v.v... có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì vẫn tính vào phí bình thường chứ.

Không phải cứ thấy ai là Thành viên HDQT, thành viên sáng lập là loại ra hết như thế đâu bạn. (mình còn biết có chỗ họ xin được công văn thuế cho phép đưa tiền lương của mấy người đó vào chi phí cơ! Trong lúc mấy người đó thật sự không biết có tham gia quản lý hay không ấy.)

Thân chào

Trường hợp này trước đây mình có "nghe nói" tới, tức là thiếu các thủ tục, chứng từ để support cho khoảng chi phí lương thì khi quyết toán thuế sẽ chỉ được tính là 1tr/người/tháng.

Cái này đúng nghĩa là nghe nói, vì mình cũng chưa quyết toán thuế bao giờ, nên nếu bác nào có kinh nghiệm chuyện này thì chỉ giáo thêm giùm nhé, xin cảm ơn ạ :)

N

ngamap

Guest
15/2/08
25
0
0
HN
Nếu là cổ đông sáng lập cty thì theo thông tư 134/2007/TT-BTC quy định không tính vào chi phí hợp lý các chi phí sau:
Do vậy chi phí này của bạn không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.

Thân chào

Các cổ đông sáng lập của công ty E đều tham gia trực tiếp vào sản xuất phần mềm (Công ty E làm về phần mềm mà), như vậy nếu không có hợp đồng lao động thì có được tính chi phí hợp lý không?
Nếu bắt buộc phải có hợp đồng lao động thì bây h E làm bổ sung có được không ạ?

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Tính dùm mình xem được bao nhiêu tiền lương

Các bạn ơi tính dùm mình xem
Ở công ty mình trả lương tháng chia làm 2 kỳ , kỳ 1 trả tính từ ngày 01 đến ngày 15 của tháng , còn lại là kỳ 2
Người lao động lương tháng là 950.000đ . Tháng 5 có 1 ngày lễ quốc tế lao động
Lương kỳ 1 họ đi làm đầy đủ được 475.000đ
Lương kỳ 2 họ đi làm chỉ có 3 ngày ,như vậy người lao động họ làm việc được bao nhiêu tiền lương vậy ? Một tháng là 26 ngày làm việc .
các bạn tính dùm mình nhé

Sửa lần cuối:
N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Theo mình các thành viên HĐQT, sáng lập viên nếu trực tiếp tham gia điều hành SXKD thì vẫn được đưa vào CP hợp ký chứ.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Mình thấy không nên quá "máy móc" trong trường hợp này, nếu các thành viên sáng lập, HDQT.v.v... có tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì vẫn tính vào phí bình thường chứ.

Không phải cứ thấy ai là Thành viên HDQT, thành viên sáng lập là loại ra hết như thế đâu bạn. (mình còn biết có chỗ họ xin được công văn thuế cho phép đưa tiền lương của mấy người đó vào chi phí cơ! Trong lúc mấy người đó thật sự không biết có tham gia quản lý hay không ấy.)

Trường hợp này trước đây mình có "nghe nói" tới, tức là thiếu các thủ tục, chứng từ để support cho khoảng chi phí lương thì khi quyết toán thuế sẽ chỉ được tính là 1tr/người/tháng.

Cái này đúng nghĩa là nghe nói, vì mình cũng chưa quyết toán thuế bao giờ, nên nếu bác nào có kinh nghiệm chuyện này thì chỉ giáo thêm giùm nhé, xin cảm ơn ạ :)

Cái này không phải mấy móc mà quy định, nếu mà chủ tịch HDQT, CTHDTV nếu tham gia gì mình tính lương,trong trường hợp này là CT cũng là giám đốc .Mình theo quy định mà lam thôi.
Còn quy định 1 tr đ/người/tháng thì bác đọc thông tư thì biết.
THânc hào

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Các bạn ơi tính dùm mình xem
Ở công ty mình trả lương tháng chia làm 2 kỳ , kỳ 1 trả tính từ ngày 01 đến ngày 15 của tháng , còn lại là kỳ 2
Người lao động lương tháng là 950.000đ . Tháng 5 có 1 ngày lễ quốc tế lao động
Lương kỳ 1 họ đi làm đầy đủ được 475.000đ
Lương kỳ 2 họ đi làm chỉ có 3 ngày ,như vậy người lao động họ làm việc được bao nhiêu tiền lương vậy ? Một tháng là 26 ngày làm việc .
các bạn tính dùm mình nhé

L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
Nếu các cổ đông đó tham gia trực tiếp vào hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty thì vẫn được tính lương vào chi phí nhưng với điều kiện có HĐ lao động đầy đủ như những nhân sự khác trong Cty. Nếu chưa kịp làm thì giờ làm bổ sung ngay và nhờ họ ký vào đó. Chắc là ok thôi

N

nuna1997

Guest
19/5/08
2
0
0
Tp.Hồ Chí Minh
Nguyên văn bởi tranbinh200780
Thân chào

Việc này đúng rồi đó bạn. Không HĐLĐ thì tiền lương được tính vào chi phí hợp lý là 1.000.000 đ/người/tháng. Còn các sáng lập viên, thành viên HĐQT có trực tiếp tham gia điều hành công ty, được hưởng lương và tiền lương này được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Việc này đúng rồi đó bạn. Không HĐLĐ thì tiền lương được tính vào chi phí hợp lý là 1.000.000 đ/người/tháng. Còn các sáng lập viên, thành viên HĐQT có trực tiếp tham gia điều hành công ty, được hưởng lương và tiền lương này được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

Bạn có thể cho mình biết việc tính lương 1 tr/người/tháng căn cứ vào văn bản nào không? Cảm ơn bạn.

C

chop

Guest
Kế toán lương và các khoản tính theo lương

THân chào

Bạn ơi, cho mình hỏi chút: vậy 811 ko phải là chi phí hợp lý? 811 cũng là chi phí để xác đinh kết quả kinh doanh mà, vậy chi phí hợp lý là chi phí nào? mình ko hiểu?
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA