Hoá đơn xuất viết sai MST của khách hàng!

• Thread starter forever115
  • Ngày gửi
F

forever115

Guest
24/3/05
23
0
0
39
Ha Noi
Hoá đơn viết sai mã số thuế của khách hàng và đã bị trả lại thì phải làm thế nào và xử lý ra sao mọi người nhỉ? Có ai có mẫu Biên bản huỷ hoá đơn ko ah? Yêu cầu chữ ký của những ai trong biên bản đó?
Một trường hợp nữa là mình đi mua giúp một chị hoá đơn ở khách sạn, và hoá đơn đó cũng viết sai MST của công ty chị ấy, bây giờ mình làm thế nào với tờ HĐ đó, cũng làm biên bản huỷ hoá đơn ah?Nhưng ở khách sạn thì khó khăn hơn ở cty mình nhiều? Mình cũng ko biết giải quyết ra sao nữa??????????????

Khóa học Quản trị dòng tiền
goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Hoá đơn viết sai mã số thuế của khách hàng và đã bị trả lại thì phải làm thế nào và xử lý ra sao mọi người nhỉ? Có ai có mẫu Biên bản huỷ hoá đơn ko ah? Yêu cầu chữ ký của những ai trong biên bản đó?
Một trường hợp nữa là mình đi mua giúp một chị hoá đơn ở khách sạn, và hoá đơn đó cũng viết sai MST của công ty chị ấy, bây giờ mình làm thế nào với tờ HĐ đó, cũng làm biên bản huỷ hoá đơn ah?Nhưng ở khách sạn thì khó khăn hơn ở cty mình nhiều? Mình cũng ko biết giải quyết ra sao nữa??????????????

HĐ viết sai MST khách hàng mà bên khách hàng của bạn yêu cầu xuất lại HĐ thì bạn phải làm biên bản huỷ HĐ và xuất lại HĐ khác, chữ ký trong biên bản là chữ ký người đại hiện hợp pháp của các bên. Còn nếu không thì bạn có thể làm biên bản điều chỉnh HĐ (nếu khách hàng ko yêu cầu huỷ và xuất lại).
HĐ khách sạn cũng vậy
Thân!

M

moon200284

Guest
19/5/08
44
0
0
40
Hà Nội
kể cả KH ko yêu cầu xuất lại HDD thì cái HDD đó cũng phải hủy chứ nhỉ?

T

truongmai

Guest
12/9/07
20
0
0
41
Hà Nội
BIÊN BẢN HUỶ HOÁ ĐƠN​

Hôm nay ngày 07 tháng 05 năm 2008, Tại Công ty Cổ Phần Thương mại và dịch vụ Mạng Việt, địa chỉ số 403 Nguyễn Khang - Cầu Giấy – Hà Nội. Chúng tôi gồm:

Bên bán hàng:
Công ty Cổ phần Thương mại và dịch vụ Mạng Việt.
Địa chỉ: Số 403 Nguyễn Khang - Cầu Giấy – Hà Nội.
MST: 0101552254
Do Ông: Nguyễn Hoàng Nam, Chức vụ: Giám đốc, làm đại diện
Bên mua hàng:
Công ty TNHH Tiến Đại Phát
Địa chỉ: Số 628 tổ 38 TT Cầu Diễn - Từ Liêm - HN
MST:0101122325
Do Ông: Đỗ Đăng Dũng, Chức vụ: Chủ tịch HĐQT, làm đại diện
Cùng thống nhất huỷ hoá đơn số 0032372 số seri:AM/2008B do bên bán xuất cho bên mua hàng ngày 08/04/2008. Và thay thế bằng 01 hoá đơn số 0032374 số seri: AM/2008B viết ngày 07/05/2008.
Lý do huỷ: Viết sai giá trị hợp đồng
Kể từ ngày ký biên bản huỷ hoá đơn, hoá đơn GTGT trên không còn giá trị.
Biên bản này được lập thành 02 bản, mỗi bên giữ một bản có giá trị như nhau.

Đại diện bên bán Đại diện bên mua

Sửa lần cuối:
D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong

Hủy viết lại thôi chứ có jì bạn.

Đính kèm

• bienbanhuyhoadon.doc
    37 KB · Lượt xem: 163
goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
kể cả KH ko yêu cầu xuất lại HDD thì cái HDD đó cũng phải hủy chứ nhỉ?

Cũng ko hẳn đâu bạn, tuỳ trường hợp chứ?
Bên mình cũng gặp trường hợp này khá nhiều,
Khi khách hàng đến mua hàng tại cửa hàng của Cty, bên mình xuất HĐ nhưng đôi khi chính họ cũng nhớ nhầm MST và thế là viết sai MST rồi, họ mang sang và bên mình sửa trực tiếp đóng dấu lên là ok. Bên họ quyết toán cũng có thấy sao đâu!

T

truongmai

Guest
12/9/07
20
0
0
41
Hà Nội
Đúng đấy bạn ạ, hoá đơn đỏ nếu bị sai MST hay thông tin địa chỉ công ty thì chỉ cần sửa và đóng dấu vào là được. Trừ khi sai nội dung và số tiền thì bạn không được phép sửa.

F

forever115

Guest
24/3/05
23
0
0
39
Ha Noi
2 liên còn lại cũng đóng sửa và đóng dấu vào là được hả bạn?

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
2 liên còn lại cũng đóng sửa và đóng dấu vào là được hả bạn?

Thì bạn phải sửa trên cả 3 liên chứ! Vậy thì mới đảm bảo tính đồng nhất ở cả 3 liên HĐ bạn nhé!

F

forever115

Guest
24/3/05
23
0
0
39
Ha Noi
Một trường hợp khác, HĐ đầu vào của mình cty kia viết sai MST thì cái HĐ đó mình ko kê khai mà vẫn được cho vào chi phỉ hả mọi người?

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Một trường hợp khác, HĐ đầu vào của mình cty kia viết sai MST thì cái HĐ đó mình ko kê khai mà vẫn được cho vào chi phỉ hả mọi người?

Tại sao bạn lại ko kê khai vậy! Bạn cũng có thể áp dụng như trường hợp bên bạn viết sai MST cho bên khách hàng!
Chỉ khi HĐ này đã quá 3 tháng thì bạn ko thể kê khai vậy thì mới cho vào chi phí.
Thân!

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Huỷ hoá đơn liệu khi lập bảng kê hoá đơn bán ra thi phải kê như thế nào?em mới ra trường lại một mình làm kế toán, cái ji cũng lơ mơ lam.híc

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Huỷ hoá đơn liệu khi lập bảng kê hoá đơn bán ra thi phải kê như thế nào?em mới ra trường lại một mình làm kế toán, cái ji cũng lơ mơ lam.híc

HĐ bạn ko cần phải kê vào bảng kê HĐ bán ra, bạn chỉ kê số lượng HĐ huỷ trong tháng vào bảng tình hình sử dụng HĐ thôi!
Thân!

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Huỷ hoá đơn

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
bạn huỷ hoá đơn đó và viết lại hoá đơn thay thế trong cùng một tháng à, nếu trong cùng một tháng thì bạn chỉ cần kê khai hoá đơn đã thay thế, còn hoá đơn huỷ thì chỉ phản ánh trên Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thôi.
còn nếu ko cùng 1 tháng thì bạn phải điều chỉnh giảm số thuế trên hoá đơn huỷ của tháng trước trên mẫu 01/KHBS và PL01-3/GTGT, và tháng này thì bạn kê khai lại hoá đơn mới là được.

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
40
vũng tàu
chào các bác!
em sắp tốt nghiệp và em làm đề tài kế toán về tiền lương và các khoản trích theo lương, các anh chị nào có gửi cho em với. địa chỉ email của em là:haiyenyen_83@yahoo.com.vn.em xin cảm ơn nhiều

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Hoá đơn ghi ngày 16/05, đã làm biên bản huỷ nhưng mà chưa lập hoá đơn mới.Công ty em mới thành lập nên hoá đơn viết sai mấy cái liền luôn. em mới đi lam má thấy nản quá.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
sao bạn ko viết lại hoá đơn mới luôn để kê khai vào tháng 5 có phải nhẹ nhàng cho bạn ko? hiện tại trên sổ hoá đơn bạn đã viết hoá đơn nào cho tháng 6 chưa?

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Hoá đơn ghi ngày 16/05, đã làm biên bản huỷ nhưng mà chưa lập hoá đơn mới.Công ty em mới thành lập nên hoá đơn viết sai mấy cái liền luôn. em mới đi lam má thấy nản quá.

Mới đi làm thì viết sai là chuyện thường mà, bạn đừng nản chí nhé. Cố lên nào, thất bạn là mẹ thành công mà. :015:
HĐ viết trong tháng 5 thì ko cần kê khai đâu, chắc tháng 6 này bạn phải xuất HĐ thay thế rồi, lúc đó bạn hãy kê nhé.
Đừng nản nhe bạn. Chúc thành công.

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
chào các bác!
em sắp tốt nghiệp và em làm đề tài kế toán về tiền lương và các khoản trích theo lương, các anh chị nào có gửi cho em với. địa chỉ email của em là:haiyenyen_83@yahoo.com.vn.em xin cảm ơn nhiều

Khi tốt nghiệp mình cũng có làm đề tài này, mình sẽ gửi chobạn tham khảo, hy vọng có thể júp ích cho bạn.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA