Định nghĩa "người LĐ chuyên nghiệp" trong DN phần mềm ?!

• Thread starter stock
  • Ngày gửi
S

stock

Guest
25/10/07
48
0
6
Sài Gòn
Cty mình chuyên sản xuất gia công phần mềm được hưởng ưu đãi về Thuế TNCN theo Thông tư 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004

"Người lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức luỹ tiến như quy định đối với người nước ngoài"

Như vậy ngoài bằng đại học thì bằng : kỹ thuật viên, Trung cấp (đúng chuyên ngành) có được xem là hợp lệ không ?

Mong mọi người trả lời giúp ạ! Xin cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ok, mình cũng dang thắc mắc v/v này, ngoài từ "chuyên nghiệp" ra, mình còn thắc mắc thêm từ "trực tiếp"? Thế nào là trực tiếp tgia nhỉ, nv ktra fần mềm có dc xem la "trực tiếp"

Cam on!

S

stock

Guest
25/10/07
48
0
6
Sài Gòn
ok, mình cũng dang thắc mắc v/v này, ngoài từ "chuyên nghiệp" ra, mình còn thắc mắc thêm từ "trực tiếp"? Thế nào là trực tiếp tgia nhỉ, nv ktra fần mềm có dc xem la "trực tiếp"

Cam on!
Theo mình "trực tiếp" sản xuất không phải: nhân viên quản lý, nhân viên văn phòng, nhân viên bộ phận kế toán...

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Theo như thông tin bạn nêu ra thì bạn có thể hiểu như thế này: các lập trình viên tham gia sản xuất & dịch vụ phần mềm đó bạn ah. Còn các NV khác trong cty sẽ không áp dụng theo thông tư đó, mình nhớ trong thông tư đó có ghi rõ đó.
Như vậy "Như vậy ngoài bằng đại học thì bằng : kỹ thuật viên, Trung cấp (đúng chuyên ngành)" nếu tham gia sản xuất & dịch vụ phần mềm vẫn được áp dụng thông tư đó
Good luck

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
nhân viên ktra fần mềm (tester) có dc xem la "trực tiếp" k vậy? Vì mình nghĩ test fan mềm cũng dc xem như công đoạn cuối cùng của 1 qui trình trực tiếp sx ra fần mềm.
Thân!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
nhân viên ktra fần mềm (tester) có dc xem la "trực tiếp" k vậy? Vì mình nghĩ test fan mềm cũng dc xem như công đoạn cuối cùng của 1 qui trình trực tiếp sx ra fần mềm.
Thân!

Cái này theo bạn lập luận là được. Nhưng theo mình tốt nhất cái nào không ghi rõ trong công văn , thông tư hướng dẫn thì bạn nên làm công văn hỏi trực tiếp với cơ quan thuế. Khi có trả lời thì mình làm theo cho chắc ăn. Sau này giấy trắng mực đen thì mới nói chuyện với thuế được.
Mình từng bị trường hợp tương tự rồi. Hỏi tại phòng hổ trợ thì bảo làm như thề này như thế này. Xong rồi đem đi nộp người nhận trả về nói là sai, mình nói đã được hướng dẫn ở phòng tuyên truyền --> kết quả vẫn sai ---> pótay

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ok, mình fải làm Công văn thôi. Ah, nếu Chi cục thuế quản lý thì mình gửi Công văn trực tiếp cho Chi cục hay gửi lên Cục thuế nhỉ?
Cam on!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
ok, mình fải làm Công văn thôi. Ah, nếu Chi cục thuế quản lý thì mình gửi Công văn trực tiếp cho Chi cục hay gửi lên Cục thuế nhỉ?
Cam on!
Đầu tiên phải là cơ quan Thuế quản lý Cty mình bạn ạ!
Bên bạn chi cục quản lý thì làm công văn gửi lên chi cục.

S

stock

Guest
25/10/07
48
0
6
Sài Gòn
Thân!
Theo mình thì không ! TT123 có ghi : Người lao động chuyên nghiệp là người Việt nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức lũy tiến như quy định đối với người nước ngoài”. Ở cty mình, kiểm tra phần mềm thuộc về công tác quản lý, chịu mức thuế TNCN như đối với người VN.

B

bk_tckt

Guest
10/7/06
12
0
0
38
Hà Nội
www.digitvision.com.vn
Người kiểm tra phần mềm cũng là nhân viên trực tiếp vì trong quy trình công nghệ thì không thể thiếu nhân viên tester được...

A

ai my

Guest
nhầm lẫn ngành nghề kinh doanh

Hi!

Mình có một vài thắc mắc nhỏ mà không biết tỏ cùng ai đây! Hix..Về ngành nghề kinh doanh đó bà con àh. Ngay cả khi lên sở kế hoạch và đầu tư mà vẫn được trả lời rất lập lờ. Bà con có biết thông tin gì hay thì góp ý giúp mình nhé!

Chuyện là vầy. Công ty mình đăng ký trên giấy phép kinh doanh là ngành: thiết kế tạo mẫu, thiết kế website và gia công phần mềm. Hai ngành thiết kế website và gia công phần mềm thì thuộc diện miễn thuế TNDN trong 4 năm và giảm 50% thuế TNDN trong 9 năm tiếp theo rùi đúng ko ạ? Riêng về ngành thiết kế tạo mẫu thì hơi bị khó phân biệt giữa được miễn thuế và không đc miễn thuế. Cũng do không biết nên cty mình cứ tưởng là đc miễn thuế luôn nên từ khi thành lập đến nay tất cả những cái thuộc về ngành thiết kế tạo mẫu như: thiết kế brochure, thiệp chúc tết, danh thiếp, logo, banner, poster... cty mình đều cho vào nhóm đc miễn thuế luôn, như vậy liệu có đúng ko? Và nếu là sai thì cty mình có bị xem là trốn thuế không nhỉ?

Thêm một cái này nữa là vì cty mình chuyên làm về code và design nên mún đăng ký thêm môt vài ngành nghề nữa để làm thêm các dịch vu như là in ấn các sản phẩm mà cty mình design ra cho khách hàng lun. như vậy thì mình phải đăng ký ngành nghề gì? Mình có xem QĐ 337 thì trên này chỉ ghi là dịch vụ liên quan đến in ấn. Nếu mình đăng ký thêm ngành này thì khi xuất hóa đơn cho khách khàng có đc xem là hợp lệ ko??

Mong bà con góp ý giúp mình nha. Thanks bà con rất nhìu!

U

usagi

Guest
29/11/07
8
0
0
Hà Nội
Mình cũng bị trường hợp như bạn và đang gửi công văn hỏi cách xử lý, đợi họ trả lời. Nhưng theo mình được biết và nhiều người trả lời là cứ để như vậy đến khi quyết toán thuế họ sẽ bóc tách ra phần hưởng ưu đãi thuế và phần bình thường. Trong trường hợp đó chênh lệch nộp thuế và nộp phạt là phải chấp nhận, vì mình làm sai mà. Còn đã phát hiện ra thì khi làm sổ sách bạn phải phân rõ, doanh thu, chi phí và lợi nhuận của mảng chịu thuế và mảng hưởng ưu đãi thuế.

A

ai my

Guest
nếu biết mình đã làm sai như vậy rồi thì phải điều chỉnh như thế nào?
Thú thật mình cũng chỉ mới ra trường thôi, mình chưa biết phải giải quyết vấn đề này như thế nào cả...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA