Tên gọi của % cho nhân viên theo doanh thu

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Dear all,
bên mình có 1 khoản % cho nhân viên trong công ty, dựa theo kết quả bán hàng của mọi người. Vậy cái này gọi như thế nào là đúng? để đưa vào chi phí hợp lý và ko bị đánh thuế TNDN ấy
Lương kinh doanh, thưởng hay là hoa hồng môi giới?

Mà cái này thì em nên đưa vào cái quy định nào ạ? cho nó vào quyết định của GĐ hay là cần phải ký lại hợp đồng lao động có ghi rõ điều này thì mới được ạ?
Rất mong sự giúp đỡ của các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Cái đó là khoản thưởng doanh số bạn ah.
Khoản này thưởng này mà "ko bị đánh thuế TNDN" là sao? chắc là bạn nhầm là thuế TNCN phải ko? Khỏan thưởng này bắt buộc phải chịu thuế TNCN nếu tổng thu nhập hàng tháng của họ trong mức phải nộp thuế theo qui định.
Khoản này bạn phải ghi trong hợp đồng, nếu đã có hợp đồng mà chưa ghi thì làm quyết định của công ty rồi làm phụ lục hợp đồng cho những người được khỏa tiền này.
Good luck,

T

tintin2010

Guest
16/4/08
35
0
0
40
ha noi
theo mình hiểu thì đây là khoản thưởng trên doanh số, tính vào lương của người lao động, được cho vào TK 334 (chi phí hợp lý tính thuế TNDN).

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Dear all,
bên mình có 1 khoản % cho nhân viên trong công ty, dựa theo kết quả bán hàng của mọi người. Vậy cái này gọi như thế nào là đúng? để đưa vào chi phí hợp lý và ko bị đánh thuế TNDN ấy

Ý kiến bổ sung:

- Tiếng anh là: Sales Commission
- Dịch anh việt là: Hoa hồng bán hàng (not Rose :))
- Đối tượng áp dụng: Nhân viên kinh doanh, đối tác môi giới (ngoài công ty).
- Mục đích: Khuyến khích tăng doanh thu cho công ty, đồng thời tăng thu nhập của đối tượng áp dụng.
- Bản chất: Lương kinh doanh, chi phí bán hàng hay xyz gì đó, mời mọi người cho ý kiến về bản chất. Dựa trên bản chất thì sẽ biết đây là chi phí gì.

Như vậy, để tìm hiều 1 vấn đề như trên (hoặc các vấn đề tương tự), các bạn có thể nghĩ ra cách tiếp cận và giải quyết vấn đề, cụ thể ở trường hợp trên như sau:

1. Tìm hiểu bản chất của chi phí
2. Tìm hiểu đối tượng áp dụng
3. Tìm hiểu luật hoặc những gì tương đương liên quan tới commission (cả luật định lẫn quy chế của công ty), thậm chí, sau khi đã biết được bản chất hoặc đầu mối của vấn đề rồi, bạn có thể tìm những sách vở liên quan tới nghiệp vụ kế toán (50k 1 quyển có đầy ngoài hiệu sách) và tra cứu rồi áp dụng.

Regards,

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Dear all,

Mà cái này thì em nên đưa vào cái quy định nào ạ? cho nó vào quyết định của GĐ hay là cần phải ký lại hợp đồng lao động có ghi rõ điều này thì mới được ạ?
Rất mong sự giúp đỡ của các bác
% gọi là Doanh Số BH của nhân viên BH.
Ví dụ : một tháng cty bạn giao cho NV A - Doanh số đạt 80tr/tháng - 120MCP(oulet_gọi là Cửa Hàng), bán hàng đúng lịch trình(bán hàng theo kênh- thị trường) và đúng chương trình KMại - giảm giá - chiết khấu - trưng bày...Nếu A bán trong tháng :
A đạt >= 80% ==>mức thưởng.
A đạt>=90%==>mức thưởng
Đạt 100%
và hơn 100%...

(Ngoài Doanh Số còn phải đạt số MCP/ tháng.),
(Nếu cty bạn là nhà phân phối cho hãng nào đó thì cái tiền % thưởng trên Doanh Số này lại khác, liên quan đến việc xuất hoá đơn)
Mình chỉ có File làm bằng Tiêngs Anh thôi, nếu cần pm mess cho mình,vừa load thử quá KB nên ko load đc.

Vấn đề này thể hiện trên hợp đồng - quy chế chung của cty và đc tính vào CP hợp lý!

Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
mail của tớ là ha.ngothibich@clifone.com.vn. Bạn taoxanh cho tớ 1 bản tham khảo nhé

vấn đề tớ hỏi là gọi là gì thì có thể đưa nó vào thành chi phí hợp lý?

Chào bạn,
Cái đó là khoản thưởng doanh số bạn ah.
Khoản này thưởng này mà "ko bị đánh thuế TNDN" là sao? chắc là bạn nhầm là thuế TNCN phải ko? Khỏan thưởng này bắt buộc phải chịu thuế TNCN nếu tổng thu nhập hàng tháng của họ trong mức phải nộp thuế theo qui định.
Khoản này bạn phải ghi trong hợp đồng, nếu đã có hợp đồng mà chưa ghi thì làm quyết định của công ty rồi làm phụ lục hợp đồng cho những người được khỏa tiền này.
Good luck,

uh, hình thức của nó là thưởng. Nhưng nếu là thưởng thì bị đánh thuế TNDN rùi. Tớ muốn hỏi tên gọi khác để ko bị đánh thuế TNDN mà
còn về thuế TNCN, gọi nó là gì đi chăng nữa thì nó vẫn bị đánh thuế TNCN bạn ạ

T

ThangAcc

Guest
3/3/07
27
0
6
Ha Noi
Gọi nó là lương theo sản phẩm, quy định trong hợp đồng lao động, sẽ được tính vào chi phí hợp lý.
Nhưng chắc chắn vẫn bị tính thuế TNCN, cao quá thì thuế TNCN còn cao hơn thuế TNDN nữa cơ.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
nếu quy định trong HĐLĐ thì diễn giải khá dài dòng, bạn có cách nào ngắn gọn lại lương theo sản phẩm ko? vì quy định chung nè, cách tính nè, rùi share cho ai nữa, ak nhiều thứ để trình bày về vấn đề này qá
Nếu tớ để trong quy định chunng or quyết địh của GĐ có được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN ko vậy? hic

T

ThangAcc

Guest
3/3/07
27
0
6
Ha Noi
Có thể ghi là: Được hưởng lương theo quy chế lương của công ty tại vị trí xyz
Sau đó phải xây dựng cái quy chế lương, ghi cụ thể trong đó tính như thế nào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA