Hóa đơn mua vào

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
Các anh chị ơi cho em hỏi một chút nha
Khi mình mua văn phòng phẩm ở nhà sách họ xuất hóa đơn theo của nhà sách mà trong đó giá bán có luôn thuế GTGT
Vậy hóa đơn đó mình có được khai thuế GTGT tăng không?

Minh khai thuế GTGT với hóa đơn theo của nhà sách thuế có chấp nhận không?
Anh chị chỉ giúp em với nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi mình mua văn phòng phẩm ở nhà sách họ xuất hóa đơn theo của nhà sách mà trong đó giá bán có luôn thuế GTGT

Bạn cần coi HĐ đó là hóa đơn gì thì mới có câu trả lời chính xác cho bạn được.

P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
hóa đơn mua dụng cụ văn phòng ví dụ như: máy tính, sổ, hay bút chẳng hạn
mình mua ở nhà sách vậy hóa đơn ở nhà sách đó mình có được đưa vào chi phí 642 không? có được khai thuế GTGT không?

T

thanhhung

LQT
hóa đơn mua dụng cụ văn phòng ví dụ như: máy tính, sổ, hay bút chẳng hạn
mình mua ở nhà sách vậy hóa đơn ở nhà sách đó mình có được đưa vào chi phí 642 không? có được khai thuế GTGT không?

Hóa đơn trăng trắng mà nhà sách in từ máy tính tiền ra đó là hóa đơn tự in đó, cứ đưa vào chi phí bình thường.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Hóa đơn trăng trắng mà nhà sách in từ máy tính tiền ra đó là hóa đơn tự in đó, cứ đưa vào chi phí bình thường.

ỦA, cái đó cũng được tính vào chi phí bình thường nữa hả anh! Vậy đối với hệ thống siêu thị nhà sách! khi mình mua mà giá trị nhỏ hơn 100K thì mang cai hóa đơn họ in về hạch toán và tính vào chi phí cũng được à!? Mong trả lời!:beernow:

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung

Hờ, thế ạ. E ko biết.
Hôm trc e cũng đi nhà sách Nguyễn Oanh trên đường Nguyễn Thái Sơn ấy. E mua một mớ sách quản trị cho công ty. Cái hoá đơn trắng trắng ấy e ko thấy có thông tin về công ty. Sau đó e hỏi NV tính tiền là e mua sách này về cho cty... Họ hướng dẫn qua bàn bên kia để xuất hoá đơn đo đỏ... :dance2:

T

thanhhung

LQT
ỦA, cái đó cũng được tính vào chi phí bình thường nữa hả anh! Vậy đối với hệ thống siêu thị nhà sách! khi mình mua mà giá trị nhỏ hơn 100K thì mang cai hóa đơn họ in về hạch toán và tính vào chi phí cũng được à!? Mong trả lời!:beernow:

Nó là hóa đơn tự in, đã được chấp nhận của cơ quan quản lý nên cứ đưa vào chi phí hợp lý bình thường.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Anh Thanh Hùng!
Em đi mua sách nhiều nhiều lần - và số tiền cũng nhiều nhiều(>100K) thì mang cái tớ trăng trắng ấy đến quầy tiếp tân họ xuất hoá đơn cho ạ, chứ cái tờ đó đâu có đc.
Cũng như anh vào hệ thống siêu thị mua hàng - họ cũng in cho anh cái tờ trăng trắng - rồi cũng phải mang ra quầy TT đế viết HĐGTGT ạ,(nếu muốn lấy HĐ GTGT) chứ tờ đó ko có đc anh ui!

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Nó là hóa đơn tự in, đã được chấp nhận của cơ quan quản lý nên cứ đưa vào chi phí hợp lý bình thường.

Kỳ vậy anh! sao anh lại cám ơn 2 bài viết có ý ngược với anh chư! Vậy rút cục là theo cái nào!
Mà hình như chị í nói đúng rùi! Nếu chỉ dự vào hóa đơn trắng mà họ tự in thì lấy cơ sở đâu mà xác định là mua cho công ty sử dụng và được trừ vào chi phí! Khó hioêủ wé! hic hic:026:

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Bạn đưa hoá đơn cho mọi người xem. Hoặc bạn mô tả hoá đơn màu gì, ký hiệu, số, có dòng đồng ý của cơ quan thuế cho phép tự in không (Thường ở các mép)..Hỏi như bạn thì ... chịu thua

B

Bi yêu 1307

Guest
5/9/07
3
0
0
Hà Nội
Đối với một số siêu thị, hoá đơn bán hàng của họ (tờ giấy nhỏ màu trắng như ở Big C) đã được đăng ký của cục thuế vẫn được kê bình thường mà.
Các trường hợp khác thì không được đâu.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung

Bạn đừng tin mấy bác trên WKT này, mỗi ng một ý chẳng bít đâu mà lần :dance2:
Bạn thử tìm trên tờ hoá đơn đó xem có chữ ban hành theo gì gì đó ko? Sau đó search cái văn bản đó rồi đọc xem nó viết gì xem sao.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn đừng tin mấy bác trên WKT này, mỗi ng một ý chẳng bít đâu mà lần :dance2:
Bạn thử tìm trên tờ hoá đơn đó xem có chữ ban hành theo gì gì đó ko? Sau đó search cái văn bản đó rồi đọc xem nó viết gì xem sao.

+ HĐ trắng nếu là hóa đơn đặc thù và được phép của tổng cục thuế thì vẫn được kê khai khấu trừ thuế bình thường.
+ Hóa đơn trắng không có sự đồng ý của tổng cục thuế thì không kê khai.

Đối với HĐ mua sách ở các siêu thị thì chỉ cần như thế là đủ.

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
Đối với một số siêu thị, hoá đơn bán hàng của họ (tờ giấy nhỏ màu trắng như ở Big C) đã được đăng ký của cục thuế vẫn được kê bình thường mà.
Các trường hợp khác thì không được đâu.

Bạn có nhầm không vậy ?
Ở BigC cái tờ giấy nhỏ trắng mà khách hàng hay cầm về đó là Hoá Đơn bán hàng ( nó in danh sách hàng mà bạn mua, đã bao gồm VAT )
Đương nhiên là Hoá đơn bán hàng đó bên mình đã đăng ký với cục Thuế. Nhưng trên đó chỉ có đầy đủ thông tin của siêu thị thôi ( Tên,MST, địa chỉ ) Chứ không hề có thông tin của người mua hàng.Do vậy bạn không thể dùng hoá đơn đó để kê khai Thuế GTGT đầu vào. Và giá trị hàng hoá đã bao gồm cả VAT, do vậy bạn không thể tự tách VAT ra được.Vì có hàng thuế suất 5%, 10% thậm chí cả 0% nữa.
Nếu kê khai được thì ai cũng đứng ở quầy thu ngân mà xin hoá đơn (bảng kê chi tiết hàng bán ) về kê khai đầu vào ah.
Ở BigC nếu bạn mua hàng cần hoá đơn để kê khai VAT thì bạn ra Quỹ Trung Tâm họ sẽ xuất HĐơn cho bạn, nhớ cầm theo cái tờ " trăng trắng " đó nha.

P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
Cái hóa đơn trắng liệt kê hàng hóa mua khi lại quầy tính tiền trong nhà sách mà nhân viên đưa cho mình khi thanh tóan tiền.
Cái hóa đơn đó chỉ có tên nhà sách và số tiền đã có thuế chứ không có tên cty của mình
Vậy hóa đơn đó có được đưa vào chi phí và tính thuế không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái hóa đơn trắng liệt kê hàng hóa mua khi lại quầy tính tiền trong nhà sách mà nhân viên đưa cho mình khi thanh tóan tiền.
Cái hóa đơn đó chỉ có tên nhà sách và số tiền đã có thuế chứ không có tên cty của mình
Vậy hóa đơn đó có được đưa vào chi phí và tính thuế không?

Không được đưa vào chi phí hợp lý và tính thuế, được đưa vào chi phí kế toán bạn à, cái này cũng giống như đứa trẻ không có giấy khai sinh, cái đó bạn hạch toán vào TK 811 và loại nó ra khỏi chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.

Thân chào!

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
+ HĐ trắng nếu là hóa đơn đặc thù và được phép của tổng cục thuế thì vẫn được kê khai khấu trừ thuế bình thường.
+ Hóa đơn trắng không có sự đồng ý của tổng cục thuế thì không kê khai.

Đối với HĐ mua sách ở các siêu thị thì chỉ cần như thế là đủ.

Không được đưa vào chi phí hợp lý và tính thuế, được đưa vào chi phí kế toán bạn à, cái này cũng giống như đứa trẻ không có giấy khai sinh, cái đó bạn hạch toán vào TK 811 và loại nó ra khỏi chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.

Thân chào!

Anh Rồng có mâu thuẩn ko nhỉ ?!
Thuế GTGT thì được khấu trừ mà chi phí theo thuế thì lại ko hợp lý hợp lệ?!:dance2:
Vì nó ko có chứng từ hợp lệ mà a đưa nó vào 811 có oan uổng ko ?
Ví dụ bên em là DN xây dựng - san lấp nền, khi mua cát thường thì ko có hoá đơn tài chính. Chi phí cát xuất kho đưa vào sử dụng này chiếm gần tới 80% giá vốn, e đưa hết vào 811 ạ ?! Có hợp lý ko anh?! Mục đích sử dụng của cát này là gì?! Kế toán có... "chủ quyền" của kế toán, kế toán là để mục đích quản lý riêng hay chỉ để đưa ra mỗi cái báo cáo Thuế, bị cái quy định bên thuế chi phối quá ko ?!

H

hiendinh

Guest
20/5/08
1
0
0
40
Ha Noi
Hờ, thế ạ. E ko biết.
Hôm trc e cũng đi nhà sách Nguyễn Oanh trên đường Nguyễn Thái Sơn ấy. E mua một mớ sách quản trị cho công ty. Cái hoá đơn trắng trắng ấy e ko thấy có thông tin về công ty. Sau đó e hỏi NV tính tiền là e mua sách này về cho cty... Họ hướng dẫn qua bàn bên kia để xuất hoá đơn đo đỏ... :dance2:

hôm trước mình cũng mua hàng ở siêu thị <100nghìn, người ta bảo dồn các hoá đớn họ in mầu trắng đấy lại, cuối tháng gộp lại để viết hoá đơn đỏ. Nhưng phải trong tháng, sang tháng sau họ k nhận

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Nếu có qui định nào qui định cụ thể về vấn đề này thì nhờ ai đó up file lên cho cả nhà xem. Chứ cứ mỗi người một ý như này, ko biết nên thế nào !
Bạn Thiên-Thanh nói đúng, ATM 919 có 2 ý mâu thuẫn nhau đó !

K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội

Bạn nên xem kỹ nha. Cái hóa đơn mà bạn nhận đc là HĐ gì GTGT, HĐ thông thường, HĐ bán lẻ hay mấy cái tờ HĐ thanh toán do mấy cái máy tính tiền tự động của siêu thị in ra. HĐ thanh toán do máy tính tiền thì ko có tên cty bạn và MST (mặc dù giá trị hàng mua đã có thuế) thì làm sao bạn kê khai thuế GTGT đc, sai nguyên tắc. Với việc này bạn nên quay trở lại Nhà sách nọ bảo họ xuất HĐ GTGT cho bạn theo HĐ thanh toán mà bạn đã mua hàng của họ. Nhiều nhà sách thuộc cty thì dễ dàng họ viết, nhưng mà là cửa hàng cá nhân thì chịu rùi nha. Nó cũng giống như bạn đi siêu thị mua hàng cho cty thì mấy cô bé tính tiền xuất cho bạn HĐ thanh toán cho bạn thui, bạn muốn có HĐ GTG thì bạn phải mang HĐ thanh toán đó lại bộ phận kế toán viết HĐ GTGT.

Thân ái.
P/S: các bạn có biết cái chữ nho nhỏ ở dưới ko, chữ T h a n h s đó. :mrstraetz

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA