Các khoản phụ cấp trong HĐLD

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Hi everybody! Chúc mọi người có những ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ !!
Em đang chuẩn bị làm các thủ tục để đóng BHXH. Em có một thắc mắc nhỏ mong mọi người bỏ chút ít thời gian giúp dùm em nha. Cty em là CTY TNHH, em dự định ghi trong HĐLD để đóng BHXH chỉ dựa trên mức lương căn bản mà không ghi các khoản phụ cấp. Như vậy có được không ạ? Và em thắc mắc là nếu mình ghi các khoản phụ cấp vào thì mình được lợi gì ạ? Vì theo em biết, nếu thêm các khoản phụ cấp vào thì mình vẫn phải đóng BH trên tổng lương căn bản + phụ cấp mà. Em không muốn đưa các khoản phụ cấp vào cho đỡ rắc rối. Mong mọi người ai biết, chỉ dùm em nha. Thanks mọi người nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Các khỏan phụ cấp phải ghi trong hợp đồng lao động, khi làm bảng lương đưa cái này vào .Nếu phát sinh thuế TNCN thì đóng luôn . Để tính vào chi phí hopự lý.
Thân chào

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
khó hiểu quá anh Bình có thể nói rõ hơn không ạ! em cũng đang vướng mắc trong vấn đề này.

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Bạn tranbinh200780 đã nói rất rõ rồi đấy chứ minhhuong ơi.
Bạn anhtuyet co thể tính bảo hiểm như sau: lương cơ bản x hệ số lương x tỷ lệ BHXH, BHYT thì sẽ không lo gì về phụ cấp trên bảng lương nữa.
Hệ số lương bạn cứ căn cứ theo quy định về hệ số của Nhà nước cũng được.
Chào thân!

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Bạn nên chuyển từ phụ cấp thành trợ cấp thì không phải đóng BHXH cho khoản đó đâu!

L

levntower

Guest
23/5/08
28
0
0
39
HN
Đóng BHXH thì chỉ phải đóng trên lương cơ bản thôi mà, phụ cấp thì có liên quan gì đâu mà bạn ko ghi vào.Ghi vào để được tính chi phí hợp lý chứ, nếu chỉ ghi lương cơ bản thì thiệt cho công ty bạn quá.
Thân ái.

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Bạn nên chuyển từ phụ cấp thành trợ cấp thì không phải đóng BHXH cho khoản đó đâu!

Thật hả bạn? Cái này mình chưa nghe bao giờ? Nhưng cái mức trợ cấp phải khai vào đâu trong Hợp đồng lao động nhỉ vì mình thấy trong đó chỉ có ghi Mức lương, phụ cấp, thưởng thôi mà??

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Mình có thể mở ngoặc ! Vì khoản trợ cấp nghĩa là có tháng có, có tháng ko tuỳ thuộc vào tính chất cv( mang t/c ko thường xuyên); Còn phụ cấp thì hàng tháng đều có khoản này!

N

nguyenhoahang

Guest
15/5/08
8
0
0
39
Hà Nội
uh, mình thấy lạ, vì theo luật Bh có loại Phụ cấp đóng Bh có loại không mà: Phụ cấp chức vụ có đóng Bh, còn phụ cấp ăn trưa... thì không đóng. Mình nhớ là đọc ở đâu mà. Mình cũng đang làm thủ tục đóng Bh mà.
Có ai có quy chế trả lương của công ty TNHH Ko cho minh với?
Cảm ơn mọi người.

L

levntower

Guest
23/5/08
28
0
0
39
HN
Đúng rồi có phụ cấp chức vụ và phụ cấp trách nhiệm là vẫn phải đóng BHXH.còn các phụ cấp khác thì ko phải đóng.Vậy nếu cho phụ cấp thì tránh xa mấy bác phải đóng BHXH ra, chỉ cho những phụ cấp ko phải đóng thôi.Thế là ổn....hi hji

L

Le Hoang Mai

Guest
8/11/07
6
0
0
Ha Noi
Khi bạn ghi mục (8)của hợp đồng lao động thì chỉ ghi mức lương chính (Là mức tiền lương để đóng BHXH). Còn trong mục (9) của Hợp đồng thì ghi tiền ăn trưa, trợ cấp đi lại hoặc trợ cấp khác cho bằng đúng số tiền lương+phụ cấp mà cty bạn phải trả cho người lao động.
Ví dụ: Mục (8) ghi: Mức lương chính hoặc tiền công:1.500.000đ
Mục (9) Phụ cấp gồm: Tiền ăn trưa: 540.000đ; Trợ cấp đi lại: 500.000đ; Trợ cấp khác:1.000.000đ.
Tổng cộng tiền lương và phụ cấp công ty phải trả cho người lao động là: 3.540.000đ. Như vậy công ty bạn sẽ được tính vào chi phí hợp lý tổng tiền lương đã ghi trong hợp đồng. Còn nếu bạn ghi trong hợp đồng chỉ có tiền lương chính thôi thì chi phí lương hợp lý chỉ được tính theo tiền lương chính ghi trên hợp đồng lao động mà thôi. Vậy thì công ty bạn thiệt đấy.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi ké tý nha, vậy trong bảng lương phải ghi rõ ra là phụ cấp hoặc trợ cấp gì hả ? gộp chung thành một cột Phụ cấp có dc k?
Và khi lên đăng kí BH thì có cần cầm theo hợp đồng LĐ để người ta đối chiếu khoản nào phải đóng BH không ạ.

Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Cho mình hỏi ké tý nha, vậy trong bảng lương phải ghi rõ ra là phụ cấp hoặc trợ cấp gì hả ? gộp chung thành một cột Phụ cấp có dc k?
Và khi lên đăng kí BH thì có cần cầm theo hợp đồng LĐ để người ta đối chiếu khoản nào phải đóng BH không ạ.

bạn ghi trong HĐLĐ như thế nào thì trong bảng lương cũng phải kê chi tiết tất cả các khoản đó: lương cơ bản, lương kinh doanh, phụ cấp (hay trợ cấp cũng được), các loại phụ cấp nếu có
Khi làm bảo hiểm thì bạn phải mang HĐLĐ đi để người ta biết lương cơ bản là bao nhiêu (chỉ lương cơ bản thôi, ko tính phụ cấp or lương kinh doanh)

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
mình có hỏi 1 người làm trong cơ quan NN thì họ bảo phụ cấp chức vụ và phụ cấp trách nhiệm là một (cty mình là cty TNHH) nhưng trên diễn đàn mình thấy các bạn nói 2 khoản đó là khác nhau, liệu có văn bản nào hướng dẫn về các loại phụ cấp ko nhỉ?

B

Bích Hằng

Guest
1/1/07
12
0
0
Hà Nội
Công ty mình có đóng BHXH cho nv va chỉ đóng BHXh trên lương cơ bản. Còn phụ cấp trách nhiệm thì không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA