Tính tiền thai sản cho người lao động?

• Thread starter hangyeu97
  • Ngày gửi
H

hangyeu97

Guest
14/5/08
24
0
0
hanoi
Morning All,

Xin cà nhà chỉ giúp mình với,
Hiện nay công ty mình đang đóng tiền bảo hiểm cho nhân viên như sau
Tiền đóng bảo hiểm là 620.000 (hệ số là 2.34) (1.450.800 VNĐ)
Khi mình làm thai sản cho nhân viên thì bảo mình vẫn tính bình thường nhưng không khớp gì cả,(không hiểu là họ tính như thế nào ,?)
Mọi người tính giúp mình nhé
Tiền được Bảo hiểm ghi trả theo sổ : 5 822 400,VNĐ
Tiền Dưỡng sức sau khi sinh (7 ngày ) 945 000,VNĐ (Ok , mình hiểu là cái này thì Bảo hiểm tính là 540.000*25%*7, nhưng tại sao lại trả theo 540.000, mình đóng bảo hiểm theo 620.000 cơ mà ???)

Ai có kinh nghiệm và hiểu cái này cặn kẽ thì share thông tin này giúp mình nhé, và tính lại cho mình tính kiểu gì mà lại ra 5.822.400 (mình đã tính rồi nhưng mãi không ra) xin được giúp đỡ,

Cảm ơn cả nhà
Ms Hang.:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
híc mình cũng đang gặp vấn đề đó đây. không biết bên bảo hiểm tính thế nào nữa, bọn mình nợ tiền bào hiểm từ quý IV năm 2007 vữa rồi mình đi ra hộ in ra một đống tờ đối chiếu công nợ( trường hợp của mình có 1 chị chuyển đi và thêm 1 người đến) mình chịu ko biết họ tính thế nào? giúp mình với!

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
tính bảo hiểm xã hội

híc mình cũng đang gặp vấn đề đó đây. không biết bên bảo hiểm tính thế nào nữa, bọn mình nợ tiền bào hiểm từ quý IV năm 2007 vữa rồi mình đi ra hộ in ra một đống tờ đối chiếu công nợ( trường hợp của mình có 1 chị chuyển đi và thêm 1 người đến) mình chịu ko biết họ tính thế nào? giúp mình với!

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Morning All,

Khi mình làm thai sản cho nhân viên thì bảo mình vẫn tính bình thường nhưng không khớp gì cả,(không hiểu là họ tính như thế nào ,?)
Tiền Dưỡng sức sau khi sinh (7 ngày ) 945 000,VNĐ (Ok , mình hiểu là cái này thì Bảo hiểm tính là 540.000*25%*7, nhưng tại sao lại trả theo 540.000, mình đóng bảo hiểm theo 620.000 cơ mà ???)

Ai có kinh nghiệm và hiểu cái này cặn kẽ thì share thông tin này giúp mình nhé, và tính lại cho mình tính kiểu gì mà lại ra 5.822.400 (mình đã tính rồi nhưng mãi không ra) xin được giúp đỡ,

Cảm ơn cả nhà

Tiền thai sản bình thường sẽ được tính là:
mức lương đóng BH trung bình trong 6 tháng gần nhất x 4 tháng + 540.000 x 2 tháng (trợ cấp 1 lần)

Nếu 6 tháng trước khi sinh mà nhân viên bên bạn vẫn đóng mức 1.450.000 thì số tiền được nhận phải là 6.880.000 chứ nhỉ? Hay trong 6 tháng này bên bạn có thay đổi về mức lương đóng bảo hiểm?

Còn tiền nghỉ dưỡng sức là 25% của mức lương tối thiểu chung (điều 12 nghị định 152) chứ không phải của mức lương đóng bảo hiểm nên họ tính vậy là đúng đấy bạn ạ

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi

Thường thì trong tờ đối chiếu hàng quý bên BH ghi rất rõ các khoản tiền mà? Chắc tại bên bạn nợ tiền từ quý IV nên phải nộp lãi phát sinh hàng tháng, do đó số tiền khác với mọi khi thôi. Bạn thử xem lại tờ đối chiếu của họ và tính thử xem. Nếu không ra thì post các con số lên đây mọi người mới giúp được chứ

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Tính tiền thai sản

Morning All,

Cảm ơn cả nhà

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Cho mình hỏi luôn nha: Nhân viên nghỉ bảo sản có phải đóng bảo hiểm y tế không vậy? Mình nghe nói nghỉ bảo sản là không đóng BHYT phải không?

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Bạn ơi
Bạn xem ở thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH , trong đó rất rõ , có cả VD cho mình luôn
Theo như ở công ty bạn , thì người đó được hưởng là nếu mức lương 1.450.800 đ là mức của 6 tháng liền kề trước khi sanh :( 1.450.800 đ x 4 tháng) +(540.000 đ x2 tháng) = 6.883.200 đ
Thân chào
http://www.bhxhhcm.org.vn

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Cho mình hỏi luôn nha: Nhân viên nghỉ bảo sản có phải đóng bảo hiểm y tế không vậy? Mình nghe nói nghỉ bảo sản là không đóng BHYT phải không?
Help me

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi

Theo mình được biết thì không phải đóng vì khi nghỉ thai sản thì cơ quan phải khai giảm trường hợp đó và khai tăng khi nhân viên đó đi làm lại

Sửa lần cuối:
C

cucarot1080

Guest
12/12/07
14
0
1
Hà Nội

Theo mình phải đóng bảo hiểm y tế chỉ không phải đóng bảo hiểm xã hội và được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội (Theo QĐ902/QĐ - BHXH ngày 26 tháng 6 năm 2007)

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Nhưng có công ty bên bạn mình thì nghỉ thai sản đâu phải đóng BHYT. Có bạn nào biết văn bản qui định chi tiết cho vấn đề này không vậy? Cho mình xin với

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Trong thời gian nghỉ hưởng chế độ BHXH thai sản thì không phải đóng BHXH nhưng phải đóng BHYT.

G

gadong

Guest
9/4/08
27
0
0
Hải Dương
Theo mình được biết thì không phải đóng vì khi nghỉ thai sản thì cơ quan phải khai giảm trường hợp đó và khai tăng khi nhân viên đó đi làm lại

Nghỉ thai sản thì báo giảm đóng BHXH nhưng vẫn phải đóng BHYT.
các cty đã bị truy thu tiền đóng BHYT rùi còn gì sao giờ vẫn bảo ko phải nộp BHYT vậy! :lily:

D

dieupham

Guest
25/2/08
11
0
0
TpHCM

Đúng vậy đó bạn a,nếu báo giảm thai sản rơi vào những tháng đầu quý thì ko đóng BHYT, nhưng nếu VD bạn giảm trong tháng 6 thì :(HSD của thẻ BHYT theo quý)
Một là trả thẻ BHYT còn hạn sử dụng 1 tháng cho BHXH
Hai là Cty bạn phải chịu 3% x 1 tháng của thẻ BHYT còn HSD

mà thưởng thì ko ai trả thẻ cả vì số tiền cũng ko đáng kể, nên thường cái này cty chịu.

bye,,goodluck!!:021:

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Thời gian nghi thai sản thì người lao động tự đóng BHYT

Bạn ơi , từ năm 2007 là thời gian thai sản 4 tháng thì người lao động tự đóng BHYT là 3% trên mức tham gia đó bạn .Còn khi đi làm thì cty đóng 2% - người lao động 1%
Thân chào bạn
:welcome_2 :welcome_2 :welcome_2

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Tính tiền thai sản cho người lao động ?

Nhưng có công ty bên bạn mình thì nghỉ thai sản đâu phải đóng BHYT. Có bạn nào biết văn bản qui định chi tiết cho vấn đề này không vậy? Cho mình xin với

Bạn ơi , bạn vào trang web nầy , tìm CV : 902/QĐ-BHXH , ở tiết 7.3 PhầnIII có nói rỏ lắm đó bạn
http://www.bhxhhcm.org.vn
Thân chào bạn nhiều
:1luvu: :1luvu: :1luvu:

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi

13/06/2008 10:07:47 SA
Kể từ 01/01/2007 người nghỉ hưởng chế độ thai sản phải đóng BHYT.
(http://www.bhxhhcm.org.vn/News.aspx?NewsId=130)

Căn cứ Quyết định 902/QĐ-BHXH ngày 26/06/2007 của BHXH Việt Nam. Thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH, chỉ đóng BHYT. Các trường hợp không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì thời gian nghỉ không được tính là thời gian tham gia BHXH.

Đúng rồi bạn ạ. Trong quyết định này có nêu rất rõ này

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Đúng vậy đó bạn a,nếu báo giảm thai sản rơi vào những tháng đầu quý thì ko đóng BHYT, nhưng nếu VD bạn giảm trong tháng 6 thì :(HSD của thẻ BHYT theo quý)
Một là trả thẻ BHYT còn hạn sử dụng 1 tháng cho BHXH
Hai là Cty bạn phải chịu 3% x 1 tháng của thẻ BHYT còn HSD

mà thưởng thì ko ai trả thẻ cả vì số tiền cũng ko đáng kể, nên thường cái này cty chịu.

bye,,goodluck!!:021:

Bạn ơi nếu mình không nhầm thì HSD của thẻ BHYT là theo năm cơ mà nhỉ? Thẻ của mình là cho toàn bộ năm 2008 luôn.

Nếu trường hợp của mình nghỉ thai sản ttừ 15/9/2008 đến 15/1/2009 nghĩa là kéo dài từ năm này sang năm khác thì sao nhỉ?

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Tiện đây các bác cho mình hỏi có công ty nào giữ lại phần 2% mà luật cho phép không hay các bác đều đóng luôn 23% cho bên Bảo hiểm? Mình chưa hiểu lắm về cái tỷ lệ 2% này và thấy việc tính toán cũng hơi rắc rối nên toàn đóng luôn cả 23%. Nhưng mấy bữa nữa khi bên mình có trường hợp nghỉ thai sản thì cty lại ko có tiền để ứng trả cho họ, như vậy cũng hơi thiệt thòi đúng không các bác vì chờ bảo hiểm xuất tiền trả cho thai sản thì biết đến lúc nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA