Hoá đơn sai Thành tiền, sai số VAT,

• Thread starter italyh2h
  • Ngày gửi
I

italyh2h

Guest
18/4/06
26
0
1
h2h
Dear A, C & các bạn,
Em có 1 trường hợp này mong mọi người chỉ giúp cách sử lý tối ưu nhất.
Chẳng là cô bé viết hoá đơn ở cty E khi viết hoá đơn đã nhân sai tổng số tiền nên khi tính VAT cũng tính thiếu luôn VAT phải nộp cho nhà nước luôn. Cái hoá đơn này viết trong Tháng 5.Số tiền VAT cũng ko lớn lắm chỉ > 100K thôi nhưng E đang nghĩ mình lên làm 1 cái điều chỉnh VAT vào Tháng 6 hay bay giờ E nên xuất ra 1 cái hoá đơn khác ghi thêm doanh thu và VAT ( vẫn ghi rõ là điều chỉnh hoá đơn số....seri....ngày..../.../... theo hợp đồng.... ) không nhỉ.

Mọi người chỉ giáo cho E với. Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

clampquyettam

Guest
21/9/07
55
0
6
38
Thanh xuan - Ha Noi
Vì cái HĐ này la sai tiền nên thuế sẽ bắt bẻ, tốt nhất nên huỷ HĐ này và viết lai. Còn nếu sai địa chỉ, tên cty hay mã số thuế thì có thể làm biên bản điều chỉnh được.

cogaibienxanh

cogaibienxanh

Trung cấp
9/9/07
135
0
16
Đảo Cát sóng và gió
Đúng rồi, bạn nên huỷ hoá đơn này và thay thế bởi một cái hoá đơn khác, nhớ phải có công văn giải trình về việc huỷ hoá đơn đó nhé !

Nếu chỉ sai VAT thì còn điều chỉnh được !

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Trong trường hợp này bạn nên huỷ hoá đơn này đi
xuất lại thì có mất mác gì đâu?

:mrstraetz

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Đúng rồi, bạn nên huỷ hoá đơn này và thay thế bởi một cái hoá đơn khác, nhớ phải có công văn giải trình về việc huỷ hoá đơn đó nhé !

Nếu chỉ sai VAT thì còn điều chỉnh được !

Sao lại phải có "công văn giải trình" nhỉ, mình tưởng huỷ hoá đơn thì chỉ cần lập biên bản huỷ hoá đơn rồi 2 bên ký là được?
Mình cũng đồng ý kiến với các bạn là bạn nên huỷ hoá đơn và viết lại hoá đơn mới, nhưng do hoá đơn sai này bạn đã kê khai nên tờ khai tháng 6 bạn phải điều chỉnh lại số liệu, làm tờ khai bổ sung mẫu 01/KHBS và PL01-3/GTGT nhé.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Hủy hóa đơn này xuất lại cái khác là phương án tối ưu nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA