Tính thuế TNCN từ năm 2009

• Thread starter Hoa Mai
  • Ngày gửi
R

runggia

Guest
11/10/06
36
0
0
41
Hanoi
Các bạn ơi, giúp mình với. Mình mới làm về thuế TNCN nên chưa hiểu lẳm, các chỉ tiêu như "tổng số tiền chi trả cho cá nhân thuộc diện nộp thuế", "tổng số thuế thu nhập đã khấu trừ" gồm những khoản nào nhỉ? Mình đang cần gấp lắm, các bạn giúp mình nha, cảm ơn các bạn rất nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trantienphuc

Guest
9/2/08
6
0
1
Vung Tau
Theo cái nghị định 100/2008/NĐ-CP thì hình như không đề cập đến người VN hay nước ngòai, như vậy sẽ chung một mức thuế suất đúng không các bác. Còn thu nhập tính thuế là thu nhập sau khi đã trừ gia cảnh

Dam

Dam

Guest
Theo mình các bạn không nên tranh cải nhau, hãy chờ thông tư chính thức hướng dẫn, lúc đó sẽ được thông báo tập huấn thôi:)

Q

quoctuankid

Trung cấp
22/3/08
141
3
18
37
Hà Nội
duangoldenpeak.vn
Theo cái nghị định 100/2008/NĐ-CP thì hình như không đề cập đến người VN hay nước ngòai, như vậy sẽ chung một mức thuế suất đúng không các bác. Còn thu nhập tính thuế là thu nhập sau khi đã trừ gia cảnh

Em cũng có thắc mắc như bác nhưng không được ai trả lời :(

H

hoangvananh

Guest
11/1/08
12
0
0
hà nội
Bên mình cũng phải kê khai & nộp thuế thu nhập cao cho một số cá nhân, mình làm theo mẫu số 02/TNCN nhưng mình lại không biết mục "Số tiền chi trả" sẽ tính như thế nào?
Các bạn giúp mình với nhé, gấp lắm rồi.

N

NMH

Guest
20/10/08
1
0
0
Vietnam
EM chẳng thấy trong các Thông tư và Nghị định về thuế có con số 4tr nào như các bác nói cả,thấp nhất là 5tr và ở mức này thì tiền đóng = Zero, chỉ bắt đầu đóng khi thu nhập trên 5tr ( đã giảm trừ gia cảnh và các trường hợp khác )

4 triệu là số tiền khấu trừ cho bản thân người đó . 1,6 triệu là khấu trừ cho 1 người phụ thuộc . Một người một năm chỉ được phép khấu trừ max 48 trieeuj cho người phụ thuộc.

Ví dụ một người lương 9 triệu có 2 con nhỏ dưới 18 tuổi thì lương tính thuế là 9T-4T-(1.6Tx2) - (BHYT 1%, BHXH 5%, BHTN 1% = 126K)= 1.674K
Thuế TNCN sẽ tính là 1,674,000 X 5% =83,700 VND
Ở đây có dự thảo hướng dẫn thi hành, có ví dụ về cách tính thuế.

M

monnaire

Guest
19/2/08
8
0
0
HN
Các bác cho em hỏi là bên em trả lương gross. Em có nghe nói sang năm tiền BHXH sẽ tính mức trần là khoảng 16 triệu có đúng không và theo thông tư nào với. Vì hiện nay vẫn tính là 10.800.000.
Vì TTNCN bên em sẽ tính là lương hợp đồng sau khi trừ BHXH và BHYT rồi mới áp công thức thuế.
Nhân tiện các bác cho hỏi luôn là 2% bảo hiểm thất nghiệp sẽ tính trên mức lương ký hợp đồng hay mức lương trần các bác nhỉ.
Rất mong các bác trả lời giúp. Tks

P

phuongdinh

Sơ cấp
24/10/08
24
0
1
chau doc
nếu bạn kê khai hàng tháng rồi đóng mà o có MST thì cuối năm khi quyết toán nếu âm(-) sẽ không được hoàn

P

phuongdinh

Sơ cấp
24/10/08
24
0
1
chau doc
trường hợp anh chị em cùng hợp tác kinh doanh nhưng 1 người đứng tên kinh doanh thì cách tinh thuế TNCN như thế nào mấy pác
ví dụ 5 anh chị em cùng hùng vốn kinh doanh, lợi nhuân 19tr/1 tháng, thì tính thuế TNCN thế nào? chỉ dùm với mấy pác uui

P

phuongdinh

Sơ cấp
24/10/08
24
0
1
chau doc
nếu lương của mình là 5tr/thang o giảm trừ gia cảnh thi tính thuế TNCN thế nào? trong khi trừ bản thân là 4tr? lương từ 5tr trở lên mới đóng thuế TNCN, khó hiểu wa, chỉ với mấy pác ui

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
trường hợp anh chị em cùng hợp tác kinh doanh nhưng 1 người đứng tên kinh doanh thì cách tinh thuế TNCN như thế nào mấy pác
ví dụ 5 anh chị em cùng hùng vốn kinh doanh, lợi nhuân 19tr/1 tháng, thì tính thuế TNCN thế nào? chỉ dùm với mấy pác uui

Cơ sở để xác định đối tương nộp thuế chính là Giấy đăng ký kinh doanh.
- Trong trường hợp anh chị em cùng hợp tác kinh doanh nhưng chỉ 1 người đứng tên kinh doanh thì chỉ người đó là đối tượng nộp thuế.
- Trong trường hợp nhiều người đứng tên kinh doanh thì thu nhập chịu thuế được xác định trên các cơ sở: (i) theo tỷ lệ góp vốn, hoặc (ii) theo thoả thuận giữa các cá nhân, hoặc (iii) theo số bình quân thu nhập đầu người trong trường hợp đăng ký kinh doanh không xác định tỷ lệ góp vốn hoặc không có thoả thuận giữa các cá nhân.

Sửa lần cuối:
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
nếu lương của mình là 5tr/thang o giảm trừ gia cảnh thi tính thuế TNCN thế nào? trong khi trừ bản thân là 4tr? lương từ 5tr trở lên mới đóng thuế TNCN, khó hiểu wa, chỉ với mấy pác ui

Người ta phân ra hai khái niệm: (i) Thu nhập chịu thuế, và (ii) Thu nhập tính thuế.
Trong đó thu nhập tính thuế = Thu nhập chịu thuế - các khoản giảm trừ
Trong trường hợp lương của bạn là 5 tr/ tháng thì đó chính là Thu nhập chịu thuế
Khi đó Thu nhập tính thuế của bạn sẽ bằng (=) 5 trđ - 4 trđ (giảm trừ gia cảnh của bản thân bạn) - Giảm trừ gia cảnh của người phụ thuộc
Trong trường hợp bạn không có người phụ thuộc thì Thu nhập tính thuế của bạn là 1 trđ.
Khi đó số thuế TNCN của bạn phải nộp là 1 trđ x 5% = 50.000 đồng.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Trường hợp nhiều người cùng hợp tác kinh doanh và trên giấy phép thể hiện của nhiều người thì thuế tính trên tỷ lệ phần trăm lợi nhuận hoặc theo thỏa thuận phân chia lợi nhuận mà các thành viên đã đồng ý. Mỗi thành viên nhận được 1 phần lơi nhuận + thu nhập riêng của từng người rồi tính ra thuế phải nộp.
Trường hợp nhiều người cùng hợp tác kinh doanh nhưng trên giấy phép chỉ thể hiện là của 1 người (mình nghĩ đây là trường hợp của bạn hỏi). Khi đó thuế chỉ tính cho người đứng tên kinh daonh thôi, còn những người khác không phải trả thuế bởi vì không có căn cứ để tính thuế. Tuy nhiên phải cân nhắc về việc này vì mỗi người cớ mức thu nhập & giảm trừ gia cảnh khác nhau --> thuế khác nhau.
Good luck

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Theo thông tin mới nhất có thể thuế TNCN được áp dụng từ ngày 1/7/2009 do vậy các bạn cứ an tam nghiên cứu nhé (tin từ vcuộc họp của Chính phủ)

O

oanhnhikt

Guest
17/12/08
6
1
3
tphcm
Các bác ơi tư vấn giúp mình với.Theo luat thue moi ap dung tu 1/1/2009 thì nhà mình có 1 mẹ vẫn trong độ tuổi ld nhưng chỉ ở nhà nội trợ, không có thu nhập & 2 em đi học cũng không có thu nhập luôn. Vậy mình có được giảm trừ gia cảnh không? Và nếu có mình được giảm trừ người nào? Cam on cac bac truoc

B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
38
Hà Nội
aticvietnam.com
theo mình hiểu khi đọc TT84 thì cả mẹ và 2 em bạn đều đc giảm trừ gia cảnh nếu thu nhập của những người này <500.000đ/tháng

H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
Về chiết trừ gia cảnh thì mẹ bạn không được tính vào vì đang độ tuổi lao động cho dù mẹ bạn ở nhà nội trợ. Mẹ bạn chỉ được tính vào khi hết độ tuổi lao động và phải có xác nhận nơi bạn trú là mẹ bạn không còn độ tuổi lao động
Còn em bạn do đang đi học nên được chiết trừ 1,6 triệu cho mỗi người em của bạn cho đến khi em bạn đủ độ tuổi lao động. Và phải có xác nhận nhà trường nơi 2 em bạn đang học thì thuế mới chấp nhận cho bạn chiết trừ gia cảnh.

L

littletrang

Sơ cấp
12/1/09
26
0
1
TP.HCM
Vấn đề nộp thuế TNCN

Chào mọi người,
Em đang hoang mang về Luật thuế TNCN áp dụng từ ngày 01/01/2009( Bên em là Công ty TNHH). Em có các van đề sau cần nhờ mọi người giúp:
- Có phải tất cả mọi người đều phải đăng ký MST ko ah?
- Trên bàng lương của công ty em lương tổng cộng mỗi tháng của 1 người là 2triệu đến 2,5 triệu thôi (đó lương báo cáo lên thuế, lương thực nhận lớn hơn số đó nhiều lắm). Nhưng vấn đề của em mọi người không muốn đóng thuế nên em cũng ko làm khai thuế luôn.
Mọi người cho em ý kiến nhé. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

T

thuhangktkt

Guest
17/10/08
3
0
0
HCM
mình nghe nói T.TNCN hoãn lại đến tháng 6/09,vậy trong quý 1,2 thì mình tính T.TNCN như thế nào?trong khi chưa biết ai sẽ được giảm trừ gia cảnh?
vấn đề thứ 2 nữa là, thu nhập dưới 4tr/tháng thì ko phải làm giảm trừ gia cảnh,nhưng trong mấy tháng tới thu nhấp tăng lên là 8tr/tháng thì phải làm sao?lúc đó mình phải đóng thuế và ko đươc giảm trừ gia cảnh ah.kính mong các bạn giúp mình!

phamthuyanh

phamthuyanh

Trung cấp
1/12/05
54
0
0
Dấu chấm hỏi ???
Theo mình biết thuế TNCN được hoãn lại tới 1/7/2009 nhưng vẫn bị tạm thu, nghĩa là vẫn nộp thuế bình thường. Khi nộp tờ khai đăng ký MST bạn có nộp kèm với mẫu đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh nên bạn căn cứ vào đó để tính thuế. Hồ sơ giảm trừ gia cảnh nộp muộn nhất vào 30/6/2009 nếu như bạn đăng ký MST từ trước ngày 30/1/2009, sau 30/1/2009 thời hạn nộp sẽ là 3 tháng.
Vấn đề thứ 2, khi có phát sinh tăng, giảm người phụ thuộc so với đăng ký thì thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là 3 tháng kể từ ngày đăng ký điều chỉnh tăng, giảm người phụ thuộc.