Tính thuế TNCN từ năm 2009

• Thread starter Hoa Mai
  • Ngày gửi
B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
mình nghe nói T.TNCN hoãn lại đến tháng 6/09,vậy trong quý 1,2 thì mình tính T.TNCN như thế nào?trong khi chưa biết ai sẽ được giảm trừ gia cảnh?
vấn đề thứ 2 nữa là, thu nhập dưới 4tr/tháng thì ko phải làm giảm trừ gia cảnh,nhưng trong mấy tháng tới thu nhấp tăng lên là 8tr/tháng thì phải làm sao?lúc đó mình phải đóng thuế và ko đươc giảm trừ gia cảnh ah.kính mong các bạn giúp mình!

1.Văn bản pháp luật về TTNCN đã có hiệu lực nên không làm theo "nghe nói" kể cả báo chí nếu không viện dẫn bằng các VB PL bạn ạ. Thống nhất như một một số bạn trên 4r này thì thực hiện theo thông tư 84/2008/TT-BTC.

2.Việc được cấp MST, đăng ký người PT là quyền lợi đấy (nên làm)!
Thân,

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DatThanhSonCo

Trung cấp
16/10/08
99
1
0
Nghe An
Các bác cứ theo Nghị định 100 và thông tư 84.
Tốt nhất là mua quyển Luật thuế TNCN bìa màu xanh ấy. Áp dụng tất cả ở đó.

T

TriThuan

Guest
13/12/08
2
0
0
TPHCM
Chẳng có hoãn lại tháng 6/2009 gì hết, chỉ có giãn nộp thuế đến tháng 6/2009 thôi, chờ quyết định mới. Nhưng vẫn áp dụng nộp tờ khai thuế TNCN theo TT84 bình thường. Bạn phải biết tập hợp danh sách những người được giảm trừ gia cảnh trước và tính thuế TNCN còn hồ sơ chứng minh giảm trừ có thể nộp sau cũng được chậm nhất là đến tháng 6/09. Nếu tháng phát sinh tăng 8tr/tháng thì mình vẫn giảm trừ gia cảnh cho họ bình thường nếu họ đủ điều kiện được giảm trừ, hồ sơ nộp bổ sung ở tháng liền kề hoặc nếu bạn muồn chắc ăn khỏi phiền phức thì ai đủ điều kiện giảm trừ cứ việc kê khai nếu lương có tăng lên thì cứ theo biểu thuế qui định mà tính, chẳng chết ma nào? Mình chỉ cực việc tập hợp hồ sơ thôi.

Sửa lần cuối:
H

hanghang6482

Guest
10/1/08
70
0
0
41
Nam DINH
Mình đọc Luật thuế TNCN áp dụng từ 01/01/2009 mà ko hiểu lắm.Theo Luật này thì mức chịu thuế đối với người lao động là 4trđ à?Nếu vậy thì vô lý vì trong khi tiền trượt giá thì đáng lẽ mức chịu thuế phải cao hơn 5tr nữa chứ sao lại thấp xuống?Thêm nữa, bạn nào có thể cho mình ví dụ cụ thể về cách tính theo biểu thuế mới ko?Theo đó, phần thu nhập tính thuế/tháng đến 5tr thì thuế suất là 5%. Điều này có phải là nếu 1 người có thu nhập bình quân đúng 5tr, thì số thuế phải nộp mỗi tháng là (5tr-4tr)*5%=50k ko?
Vấn đề thứ 2, theo Luật thuế mới thì có phần giảm trừ gia cảnh. Vậy phải có những giấy tờ cần thiết nào để người lao động được giảm trừ gia cảnh?Và làm thế nào để kiểm soát được là người phụ thuộc này đã được giảm trừ rồi vẫn được giảm trừ nữa?Mong các anh chị, các bạn chỉ giáo giúp cho mình. Mình làm về thuế TNCN ở DN nên rất muốn nắm rõ để tránh được những sai sót không cần thiết.

bạn đọc thông tư 84 hướng dẫn kỹ lắm. Còn phần giảm trừ gia cảnh thì:
Đối với con tuổi từ 1-18 thì chỉ cần giấy khai sinh hoặc sổ hộ khẩu, còn trên 18 tuổi nếu còn đi học (DDH, CDD...) thì cần giấy khai sinh hoặc sổ hộ khẩu và bản công chứng thẻ SV hoặc giấy chứng nhận của trường.
Đối với bố mẹ, anh chị em: phải hết tuổi lao động hoặc mất khả năng lao động hoặc có mức thu nhập <500.000 đồng, thì giấy xác nhập nhân thân và giấy xác nhận mức thu nhập của chính quyền là mình đang nuôi dưỡng. Hihi thế thui bạn ạ.

K

kaka10

Guest
27/5/08
43
0
6
38
TP.HCM
Cho mình hỏi : Bộ tài chính mới ban hành thông tư số : 27/2009/TT-BTC hướng dẫn về việc giãn thời hạn nộp thuế TNCN .Vậy tờ khai thuế TNCN tháng 01/09 mình phải kê khai như thế nào ? có giống với tờ khai T12/08 không ? hay là mình kê khai cả phần giảm trừ gia cảnh nữa ???

M

Mebongbong

Guest
31/12/07
5
0
0
Hà Nội
Kê khai và tạm nộp theo TT 60 bạn ạ vì TT này ra đời sau mà nên lấy nó làm chuẩn là đúng rồi.

Tóm lại các bạn cho mình hỏi, đến thời điểm này(9/2/2009), có phải nộp tờ khai thuế TNCN nữa không? Cảm ơn nhiều.

M

moc

Guest
26/6/08
2
0
0
Ha noi
Tóm lại các bạn cho mình hỏi, đến thời điểm này(9/2/2009), có phải nộp tờ khai thuế TNCN nữa không? Cảm ơn nhiều.

Bạn vẫnkhai và tạm trích thuế TNCN bình thường, nhưng tiền thuế thì được tạm hoãn nộp đến 31/05/2009 theo TT27/2008/BTC

Q

quan minh hien

Sơ cấp
21/1/09
29
0
6
39
hai phong
các bạn cho mình hỏi tí: tiền lương làm việc ban đêm, thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương ban ngày có phải tính vào tổng thu nhập chịu thuế hay không? Làm thế nào để chứng minh là tiền lương làm việc ban đêm

M

maisutu

Guest
25/8/08
1
0
0
Ha Noi
bác nào cho em xin cái công thức tính thuế thu nhập cá nhân năm 2009 đi.em tìm trên mạng rồi, nó lung tung lắm. bác nào có giúp em nha!thanks

M

Mxinh

Sơ cấp
17/4/09
5
1
3
38
Băc Giang
các văn bản về thuế TNCN bằng Tiêng anh

Bạn nào có các văn bản về thuế TNCN tiếng anh gửi giúp mình với cụ thể là thông tư 81, thông tư 84, thông tư 62 sửa đổi bs TT84.
Quản lý của mình người nước ngoài nên luôn luôn yêu cầu Luật tiếng anh mà luật thì càng ngày càng rắc rối lại sửa đổi bổ sung liên tục giải thích mãi mà họ ko hiểu khổ ơi là khổ.
Ai có thông tin giúp mình với nhé

Thanks.

P

phiphung65

Guest
26/2/09
2
0
0
quy nhon binh dinh
các bạn ơi cho mình hỏi 1 tí nhé . CTY mình có vay của khách hàng một khoản tiền , mình trả lãi cho khách hàng có tính thuế thu nhập cá nhân của khách hàng để giữ lại nộp cho cơ quan thuế không ?

N

Nguyen Hien c

Guest
22/9/06
1
0
0
Ha tay
Chào các bạn!
Mình cung đang băn khoăn về luật thuế TNCN mà tìm hoài chẳng thấy thông tin nào đầy đủ và hạch toán như thế nào cho đúng?
Mình đã lập hồ sơ cho cán bộ nhân viễn và đã được cấp mã số thuế nhưng đang loay hoau không biết phải thực hiện các bước tiếp theo như thế nào?
Bạn nào biết chi tiết vui lòng gửi mail hoặc đường Link chính xác giúp minh
Các bạn có thể gửil mail vào hòm thư hienitet@gmail.com
Chân thành cám ơn!

S

simtim200985

Guest
21/3/08
1
0
0
long thanh, dong nai
Mình muốn hỏi các bạn.Nếu một người làm việc nhiều nơi( 1 Công ty ở Sài Gòn, 1 Công ty khác ở Đống Nai) nhưng có MST cá nhân ở Sài Gòn thì cuối năm quyết toán thuế TNCN tại đâu? thủ tục như thế nào? Vui lòng giải trình giúp mình nhé!

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Mời các bạn gửi chi tiết các thắc mắc về thuế TNCN ở dây, mình sẽ giải đáp giúp các bạn. Thân ái.

F

fuu

Sơ cấp
11/6/09
6
0
0
Hà Nội
Theo như mình biết thì theo công điện 38/TCT thì việc nộp thuế thu nhập cá nhân trong tháng 6 sẽ được tiếp tục giãn nộp. vậy việc giãn nộp này sẽ kéo dài tới cuối năm 2009 đúng không? và trong thời gian giãn nộp thì có phải nộp tờ khai thuế và báo cáo thu nhập hàng tháng không

N

nngocquynh

Guest
22/3/06
9
0
0
TP.HCM
Mời các bạn gửi chi tiết các thắc mắc về thuế TNCN ở dây, mình sẽ giải đáp giúp các bạn. Thân ái.

Mình muốn hỏi rõ thêm về việc thu thuế TNCN đối với đối tượng vãng lai, CTV? Có phải khi họ có MST thì thu 10%, còn không có MST=> thu 20%? Điều này được thể hiện trong văn bản nào. Mong các bác giúp mình với.

K

KTN

Sơ cấp
12/8/08
18
0
1
Hà Nội

Bạn ơi cho mình hỏi thuế TNCN của cá nhân cho thuê nhà có được miễn trong 6 tháng đầu năm 2009 không? Bên mình là công ty nộp thay đã nộp hết 6 tháng đầu năm rồi. Nếu được miễn thì phải là thủ tục gì? Cám ơn bạn nhiều.

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
Mình muốn hỏi rõ thêm về việc thu thuế TNCN đối với đối tượng vãng lai, CTV? Có phải khi họ có MST thì thu 10%, còn không có MST=> thu 20%? Điều này được thể hiện trong văn bản nào. Mong các bác giúp mình với.
Đối với các khoản tiền công, tiền chi khác cho cá nhân không ký hợp đồng lao động thì đúng như bạn nói.
Bạn tìm đọc 100/2008/NĐ-CP (Chương 3, Điều 30) có quy định về vấn đề bạn hỏi đó.
Thân chào bạn!