Chuyển báo cáo dạng PowerPoint sang PDF

• Thread starter Jonicute
  • Ngày gửi
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Chào các bạn,

Mình muốn hỏi các bạn cách chuyển một file báo cáo dạng PP sang file pdf nhưng là file pdf động. Nghĩa là nếu ở dạng PP khi SlideShow các phần nào đổ ra trước thì vào file pdf nó cũng phải đổ ra theo đúng thứ tự như vậy nếu lăn chuột hoặc di chuyển bằng phím mũi tên xuống. Và mình muốn các biểu tượng link từ slide này sang slide khác trên file pdf vẫn phải giữ nguyên tác dụng như nó vẫn có bên slide PP.

Mình có tham khảo một sồ báo cáo PowerPoint họ làm được như thế. Và muốn làm report của mình kiểu như vậy.

Các bạn giúp mình với nhé!

Thank you!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Trên PowerPoint bạn làm như sau:

1. Lên menu File, chọn "Save As..."

2. Chọn "Save as type..." là PowerPoint Show (*.pps)

Khi đó tên file sẽ có dạng FileName.pps

Mình muốn hỏi các bạn cách chuyển một file báo cáo dạng PP sang file pdf nhưng là file pdf động.

Làm gì có file pdf động như thế hả bạn? Nếu có thì gửi cho mình nhé :)

Cheers!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Trên PowerPoint bạn làm như sau:

1. Lên menu File, chọn "Save As..."

2. Chọn "Save as type..." là PowerPoint Show (*.pps)

Khi đó tên file sẽ có dạng FileName.pps

Làm gì có file pdf động như thế hả bạn? Nếu có thì gửi cho mình nhé :)

Cheers!

Không, mình muốn safe dạng pdf kia, ppshow thì vẫn giống slideshow. Ý mình hỏi là:

1/ Muốn cho các nội dung và hình ảnh trong slide hiện ra theo đúng thứ tự mình muốn

2/ Muốn safe nó dưới dạng pdf

Mình attached file mẫu ở sau nhưng chưa làm cho các mục nhảy ra theo ý trong quá trình diễn thuyết. Ví dụ: ở slide số 1, tớ muốn các chữ hiện ra trước sau đó hình ảnh minh hoạ một nhóm người ngồi họp hiện ra sau cùng.

Còn ở slide số 2, tớ muốn chữ và tranh hiện ra theo thứ tự từ trên xuống dưới, từ trái qua phải, sau đó cái mũi tên ở cuối hiện ra sau cùng.

Tư vấn giúp tớ nhé! Thank you!

Đính kèm

• check.zip
    18.6 KB · Lượt xem: 184
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Mình chưa nhìn thấy file PDF nào làm như PowerPoint cả. Bạn đã từng nhìn thấy rồi, vậy bạn có thể gửi file pdf đó lên đây để mọi người biết. Vì theo tớ, khó có thể tạo file PDF được in ra theo thứ tự ảnh động của từng slide. Slide có thông tin gì thì nó sẽ in ra như thế mà thôi.

Nếu có thì gửi file PDF (chứ từ gửi PPS) (mà Thủy đã từng nhìn thấy) cho mọi người để mọi người dễ hình dung nhé.

Theo mình, chắc chỉ có cách làm là mỗi slide động (ví dụ có 3 hiệu ứng chẳng hạn) trong PP thì hãy tạo thêm các slide tương ứng cho phần động đó (ví dụ là 3 slides tương ứng với 3 hiệu ứng trên), rồi in file PP đó ra PDF.

Sửa lần cuối:
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Thực ra nếu để ở dạng PPshow thì cũng không cần thiết file pdf lắm. Nhưng muốn làm cho nội dung và hình ảnh hiện ra theo đúng thứ tự thì làm như thế nào?

Khi nào tớ tìm được file pdf sẽ post qua đây! File đấy của Tây, họ làm được thế!

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Em thì em hiểu ý chị joni là chuyển sang pdf theo từng trang (slide), giống như mình in file ppt ra giấy, thì giờ mình chuyển sang pdf.
Còn nếu bảo file pdf mà lại động, mỗi slide không nhảy ra nguyên trang mà lại từng chữ hay từng dòng quay quay quay trước khi yên vị trên trang thì đúng là em chưa thấy bao giờ, bảo bố Tây chưa chắc đã làm được ^_^

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Em thì em hiểu ý chị joni là chuyển sang pdf theo từng trang (slide), giống như mình in file ppt ra giấy, thì giờ mình chuyển sang pdf.

Ko em hiểu sai ý chị rồi! Anh hai2hai mới hiểu đúng nhưng không làm được :004: nên anh ấy cứ "vặn vẹo" đòi show cái file pdf chữ bay nhảy kia ra.

Còn nếu bảo file pdf mà lại động, mỗi slide không nhảy ra nguyên trang mà lại từng chữ hay từng dòng quay quay quay trước khi yên vị trên trang thì đúng là em chưa thấy bao giờ,

Hihi...chị cũng chưa thấy bao giờ nhưng chẳng hiểu thời tiết hôm nay thế nào khiến chị "nhấm nhờ nhớ nhầm" hii. Buồn cười

bảo bố Tây chưa chắc đã làm được ^_^

Nói bậy thế! Nhỡ đâu mai họ làm được thì sao? Chị cứ thấy Tây cái gì cũng giỏi hơn Ta....:015:

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Tốt hơn là bạn dùng công cụ chuyển đổi sang dạng phim luôn. Coi ở đâu cũng được, thấy nó bay nhảy thoải mái luôn.
Tôi có phần mềm convert từ file Word sang PDF. ai cần thì post email lên.

vn999vn

vn999vn

Guest
9/3/07
80
0
0
Em Mờ Tê-Tê Rê
Với office 2007, bạn làm như sau:

1. Tải Microsoft Save as PDF or XPS tại http://download.microsoft.com/downl...b6-4031-aa98-0a3db7403d0f/SaveAsPDFandXPS.exe

2. Thực thi SaveAsPDFandXPS.exe, tuân theo các bước của trình cài đặt, và đóng trình cài đặt khi hoàn tất.

3. Mở bài trình diễn cần được chuyển sang PDF.

4. Chọn Office/Save As, rồi nhấp PDF or XPS.

5. Trong danh sách file name, gõ hoặc chọn 1 tên cho tài liệu.

6. Trong danh sách Save as type, nhấp PDF(*.pdf).

7. Nếu bạn muốn mở tập tin ngay sau khi lưu, đánh dấu chọn Open file after publishing. Hộp kiểm này chỉ có hiệu lực khi bạn đã cài đặt 1 trình đọc PDF trên máy tính.

8. Kế bên Optimize for, chọn 1 trong hai điều sau, tuỳ vào kích thước tập tin hay chất lượng in là quan trọng hơn đối vợi bạn:
- Nếu cần chất lượng in cao, nhấp Standard.
- Nếu chất lượng in không quan trọng bằng kích thước tập tin, nhấp Minimum Size.

9. Nhấp Publish

** Sau khi đã lưu 1 tập tin ở dạng PDF, bạn không thể sử dụng PP để thay đổi tập tin PDF đó. Bạn phải thay đổi tập tin PP gốc rôi lưu tập tin ở dạng PDF 1 lần nữa.

** Với add-in này, bạn có thể lưu tài liệu dưới dạng XPS (XML Paper Specification), cũng là 1 định dạng phù hợp cho việc chia sẻ.

(theo Thủ thuật Microsoft Powerpoint 2007)

Sửa lần cuối:
so11111

so11111

Guest
27/3/17
1
0
1
26
Mình chưa nhìn thấy file PDF nào làm như PowerPoint cả. Bạn đã từng nhìn thấy rồi, vậy bạn có thể gửi file pdf đó lên đây để mọi người biết. Vì theo tớ, khó có thể tạo file PDF được in ra theo thứ tự ảnh động của từng slide. Slide có thông tin gì thì nó sẽ in ra như thế mà thôi.

Nếu có thì gửi file PDF (chứ từ gửi PPS) (mà Thủy đã từng nhìn thấy) cho mọi người để mọi người dễ hình dung nhé.

Theo mình, chắc chỉ có cách làm là mỗi slide động (ví dụ có 3 hiệu ứng chẳng hạn) trong PP thì hãy tạo thêm các slide tương ứng cho phần động đó (ví dụ là 3 slides tương ứng với 3 hiệu ứng trên), rồi in file PP đó ra PDF.
có gì mà ko có

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA