Cách kê khai thuế GTGT trong trường hợp huỷ hoá đơn? Xin chỉ gấp

• Thread starter thuquynh
  • Ngày gửi
T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Tháng 5/08, Cty mình viết một hoá đơn GTGT nhưng vẫn lưu tại gốc chưa đưa khách hàng, đến T6/08 phát hiện số tiền trên hoá đơn bị sai, phải điều chỉnh giảm 3300USD cả VAT .Mình đã huỷ hoá đơn T5/06 và viết lại vào T6/08. Vậy mình phải kê khai điều chỉnh thế nào trong Phần mềm hỗ trợ kê khai thuế của tháng 6/08? Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
nếu bác nộp tờ khai thuế tháng 5 rồi thì bác chỉ cần làm lại tờ khai rồi mang đi nộp lại là được vì vẫn còn trong thời hạn nộp tờ khai mà.

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Tháng 5/08, Cty mình viết một hoá đơn GTGT nhưng vẫn lưu tại gốc chưa đưa khách hàng, đến T6/08 phát hiện số tiền trên hoá đơn bị sai, phải điều chỉnh giảm 3300USD cả VAT .Mình đã huỷ hoá đơn T5/06 và viết lại vào T6/08. Vậy mình phải kê khai điều chỉnh thế nào trong Phần mềm hỗ trợ kê khai thuế của tháng 6/08? Thanks.[/quo

TH cái hoá đơn đó bạn chưa kê khai vào tháng5 thi tháng 6 bạn vẫn kê khai bình thường và trong BCSDHD phần huỷ hoá đơn se có một tờ

TH hoá đơn đó đã kê vào tháng 5 thì bạn phải làm tờ kê khai bố sung 01/KHBS kỳ kê khai bắt đầu là kỳ 5. Còn viết gi trong kê khai thì bạn nhìn vào đó sẽ biết
:cool2:

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
TH cái hoá đơn đó bạn chưa kê khai vào tháng5 thi tháng 6 bạn vẫn kê khai bình thường và trong BCSDHD phần huỷ hoá đơn se có một tờ

TH hoá đơn đó đã kê vào tháng 5 thì bạn phải làm tờ kê khai bố sung 01/KHBS kỳ kê khai bắt đầu là kỳ 5. Còn viết gi trong kê khai thì bạn nhìn vào đó sẽ biết
:cool2:[/QUOTE]

Ko phải làm tờ khai bổ sung đâu bác ạ? vì chưa hết hạn nộp tờ khai mà, cty em cũng gặp trường hợp gần giống vậy đấy. Chỉ cần làm lại tờ khai bằng cách bỏ hoá đơn đó đi và điều chỉnh BCTHSDHĐ rồi mang đi nộp lại là được.

T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Tháng 5/08, Cty mình viết một hoá đơn GTGT nhưng vẫn lưu tại gốc chưa đưa khách hàng, đến T6/08 phát hiện số tiền trên hoá đơn bị sai, phải điều chỉnh giảm 3300USD cả VAT .Mình đã huỷ hoá đơn T5/06 và viết lại vào T6/08. Vậy mình phải kê khai điều chỉnh thế nào trong Phần mềm hỗ trợ kê khai thuế của tháng 6/08? Thanks.[/quo

:cool2:

Cho mình hỏi, khi mình làm tờ khai bổ sung 01/KHBS để giảm số thuế phải nộp, vậy số liệu điều chỉnh này thể hiện ở mục nào trong tờ khai 01/GTGT, có phải lập bảng tổng hợp thuế GTGT mẫu 01-3/GTGT không?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
ồ, bác vẫn muốn làm tờ khai bổ sung à, tự nhiên làm khó mình rồi.
Trước hết bác vào PL01-3/GTGT ghi số thuế GTGT điều chỉnh giảm (cái này làm trong tờ khai tháng 6/2008)
Sau đó vào tờ khai 01/KHBS bác chọn kỳ kế toán bổ sung là tháng 5/2008 -> vào Bảng giải trình khai bổ sung điều chỉnh:
- bác chọn chỉ tiêu, mã số chỉ tiêu cho phù hợp
- cột số đã kê khai phần mềm sẽ tự động chuyển cho bác
- cột số điều chỉnh thì bác đánh số thuế điều chỉnh giảm vào
- cột cuối cùng phần mềm sẽ tự động tính.
Sau khi làm xong bác in tờ khai bổ sung 01/KHBS rồi đem nộp cùng với tờ khai tháng 6/2008.

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
ko cần phải lập Tổng hợp gì đâu bạn cứ làm theo cách bổ sung theo pác KLA là đúng rồi đấy

T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Cảm ơn các bác, do mình hỏi sai thời gian, mình làm sai tháng 4 và phải điều chỉnh trong T5/08 (đang chuẩn bị nộp), mình làm đúng như bác LLA rồi, hỏi lại cho chắc thôi.Mình chỉ băn khoăn vì một bút toán điều chỉnh mà phải sử dụng đến hai bảng 01/KHBS và bảng PL01-3/GTGT. Các bác có thấy thế ko?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
ồ phải sử dụng cả 2 là đúng đó bác thuquynh ạ.
bác cứ nhìn kỹ tờ khai tháng 5 (sau khi đã làm PL01-3/GTGT) mà xem, số thuế gtgt giảm sẽ được phản ánh luôn vào chỉ tiêu số 37 và máy sẽ tự động trừ số thuế phải nộp.
còn tờ khai bổ sung 01/KHBS thì dùng để điều chỉnh số liệu của tháng đã kê khai như vậy cán bộ thuế sẽ xử lý kịp thời lỗi sai sót của DN.
theo em là thế!

T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
ồ phải sử dụng cả 2 là đúng đó bác thuquynh ạ.
bác cứ nhìn kỹ tờ khai tháng 5 (sau khi đã làm PL01-3/GTGT) mà xem, số thuế gtgt giảm sẽ được phản ánh luôn vào chỉ tiêu số 37 và máy sẽ tự động trừ số thuế phải nộp.
còn tờ khai bổ sung 01/KHBS thì dùng để điều chỉnh số liệu của tháng đã kê khai như vậy cán bộ thuế sẽ xử lý kịp thời lỗi sai sót của DN.
theo em là thế!

Mình vừa hỏi bên tư vấn thuế, trong trường hợp ko làm tăng số thuế phải nộp thì ko cần làm bảng 01/KHBS, chỉ cần bảng PL01-3/GTGT thôi.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Cty tôi phải hủy hóa đơn GTGT do cộng nhầm số tiền,2 bên đã thống nhất làm biên bản hủy hóa đơn và tôi đã viết lại tờ hóa đơn khác trả cho bên mua hàng .Xong kế toán bên mua nói tôi còn phải làm đơn trình bày với chi cục thuế về việc đã sử lý trên, theo tôi là không cần thiết xong cũng muốn tham khảo thêm ý kiến đóng góp của cả nhà, xin được nhận thêm ý kiến .Thân

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Theo em thì cũng không cần phải thông báo vơi thuế đâu. Sau này trong BCTHSDHD mình sẽ ghi số HD huỷ rồi mà.

V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
không cần đâu bạn.Công ty mình cũng có mấy lần bị viết nhầm. viết cái khác(nếu hóa đơn đã xé ra khỏi quyển hóa đơn) và làm cái biên bản hủy hóa đơn rồi hai bên ký là xong.Còn về phần kê khai thế nào thì chắc là bạn biết rồi đúng không.thân chào!

T

Trungnd

Guest
20/3/08
1
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
hỗ trợ kê khai

giúp mình với, cty mình co 1 h0á đơn đầu vào đã ke khai tháng trước trị giá 322 triệu, nhưng do sai về ngày tháng nên mình kê làm thủ tục huỷ hoá đơn và kê lại vào tháng này, nhưng mình ko điều chỉnh giảm đc, mong các bác chỉ dẫn

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
giúp mình với, cty mình co 1 h0á đơn đầu vào đã ke khai tháng trước trị giá 322 triệu, nhưng do sai về ngày tháng nên mình kê làm thủ tục huỷ hoá đơn và kê lại vào tháng này, nhưng mình ko điều chỉnh giảm đc, mong các bác chỉ dẫn

Bạn xem ở các bài trả lời trước đó, ở đó chỉ dẫn rất cụ thể.
Chúc bạn thành công

B

Baoha

Guest
22/11/07
2
0
0
Ha Dong
Các bác ơi cho em hỏi tí. Thế còn các hoá đơn GTGT mình lập trong tháng 6 để thay thế các hoá đơn đã bị huỷ trong tháng 4 thì làm thế nào ạ? Có phải lập tiếp Bảng kê HH DV bán ra hay Không? Nếu có thì DT bị tính 2 lần à? Nếu không thì không kê khai được các hoá đơn đã sử dụng tháng 6? Các bác trả lời giúp em với.

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
ồ, bác vẫn muốn làm tờ khai bổ sung à, tự nhiên làm khó mình rồi.
Trước hết bác vào PL01-3/GTGT ghi số thuế GTGT điều chỉnh giảm (cái này làm trong tờ khai tháng 6/2008)
Sau đó vào tờ khai 01/KHBS bác chọn kỳ kế toán bổ sung là tháng 5/2008 -> vào Bảng giải trình khai bổ sung điều chỉnh:
- bác chọn chỉ tiêu, mã số chỉ tiêu cho phù hợp
- cột số đã kê khai phần mềm sẽ tự động chuyển cho bác
- cột số điều chỉnh thì bác đánh số thuế điều chỉnh giảm vào
- cột cuối cùng phần mềm sẽ tự động tính.
Sau khi làm xong bác in tờ khai bổ sung 01/KHBS rồi đem nộp cùng với tờ khai tháng 6/2008.

Theo day minh cung gq duoc phan nao thac mac nay roi (T7, minh cung vap phai no ma) tuy nhien phat sinh van de nhu cua "Baoha" thi sao nhi?:wall:

Giup anh em nhanh nhe vi het thoi han nop roi...

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Các bác ơi cho em hỏi tí. Thế còn các hoá đơn GTGT mình lập trong tháng 6 để thay thế các hoá đơn đã bị huỷ trong tháng 4 thì làm thế nào ạ? Có phải lập tiếp Bảng kê HH DV bán ra hay Không? Nếu có thì DT bị tính 2 lần à? Nếu không thì không kê khai được các hoá đơn đã sử dụng tháng 6? Các bác trả lời giúp em với.

Theo mình, bạn làm lại tờ khai 01/GTGT của T4 cho đúng và làm bổ sung 01/KHBS, 2 tờ này bạn làm trên Excel, sau đó bạm làm tờ khai của tháng 6 và phụ lục 01-3/GTGT, nếu muốn chắc chắn hơn bạn có thể gặp người quản lý của mình là đúng nhất, chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA