Mua hộ xe rồi cho thuê lại có được không?

• Thread starter oanh110726
  • Ngày gửi
O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Cho mình hỏi với, công ty mình đã có 1 chiếc xe 7 chỗ nhưng giám đốc mình mới mua thêm 1 chiếc xe 7 chỗ nữa cho em trai ông ấy (cũng là công ty) nhưng chưa thành lập xong cái giấy phép kd mà cần xe nên sếp mình đứng ra mua dùm trên danh nghĩa là công ty mình mua. Tất cả giấy tờ đều mang tên cty mình hết. T6 này mình bắt đầu tính khấu hao chiếc xe này đồng thời cũng làm hđ cho bên cty em trai sếp mình mượn chiếc xe ấy. Vậy cho mình hỏi bây giờ cty mình cho thuê chiếc xe ấy thì có được không (vì mình nghĩ mua về rồi cho thuê là không đúng vì không phục vụ hđ sxkd mà cty mình lại không có chức năng này cho dù có thể giải thích với thuế là lúc ấy tôi cần tôi mua nhưng mua xong tôi lại k cần nên tôi cho thuê!!!) và nếu có thể cho thuê thì số tiền thuê xe hàng tháng mình cho thuê bằng đúng số tiền trích khấu hao đc kô? và chỉ cần làm hđ cho thuê chứ đâu có được xuất hđ phải không? Ai có mẫu hđ cho thuê xe thì cho mình xin luôn nhé. Cảm ơn các bạn nhiều :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Theo mình bạn có thể cho thuê bình thường, giá bao nhiêu do Cty bạn quyết định. Hàng tháng bạn xuất hóa đơn cho bên đi thuê. Bên Cty đi kia đi vào hoạt động rồi thì bán lại cho họ để khỏi phải theo dõi.

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Theo mình bạn có thể cho thuê bình thường, giá bao nhiêu do Cty bạn quyết định. Hàng tháng bạn xuất hóa đơn cho bên đi thuê. Bên Cty đi kia đi vào hoạt động rồi thì bán lại cho họ để khỏi phải theo dõi.
Bên mình không bán lại được vì 2/3 giá trị xe là tiền mượn NH trả dần hàng tháng. Mà cty mình kô có chức năng cho thuê nếu cho thuê như thế vẫn xuất hđ cho thuê đc hả bạn :wall::wall::wall::wall:

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Bên mình có diện tích nhà sử dụng không hết cho thuê lại kiếm mấy đồng, vẫn xuất hoá đơn và nộp thuế bình thường đâu có cần có chức năng cho thuê nhà đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy cho mình hỏi bây giờ cty mình cho thuê chiếc xe ấy thì có được không (vì mình nghĩ mua về rồi cho thuê là không đúng vì không phục vụ hđ sxkd mà cty mình lại không có chức năng này cho dù có thể giải thích với thuế là lúc ấy tôi cần tôi mua nhưng mua xong tôi lại k cần nên tôi cho thuê!!!)
Được chứ! Công ty đang thừa tiền, mua xe phục vụ cho hoạt động của công ty nhưng dùng không hết công suất nên cho thuê lại để bù đắp hao mòn vô hình.

và nếu có thể cho thuê thì số tiền thuê xe hàng tháng mình cho thuê bằng đúng số tiền trích khấu hao đc kô? và chỉ cần làm hđ cho thuê chứ đâu có được xuất hđ phải không?
Làm cả hợp đồng và xuất hóa đơn đầy đủ với thuế suất thuế GTGT là 10%.

Mà cty mình kô có chức năng cho thuê nếu cho thuê như thế vẫn xuất hđ cho thuê đc hả bạn
Không có chức năng kinh doanh thì công ty cần bổ sung ngành nghề kinh doanh trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh - cái này làm việc với anh sở kế hoạch đầu tư . Còn kinh doanh, có doanh thu dịch vụ, chịu cả thuế GTGT thì phải xuất hóa đơn theo đúng quy định của anh thuế.

Ai có mẫu hđ cho thuê xe thì cho mình xin luôn nhé. Cảm ơn các bạn nhiều :1luvu:
Tớ không có. Rất tiếc!

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Cho mình hỏi với, doanh thu cho thuê xe này mình hạch toán vào 511 ấy 711 nhỉ? nếu là 511 có cần tách ra doanh thu cho thuê xe và doanh thu trong sx của mình không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cho mình hỏi với, công ty mình đã có 1 chiếc xe 7 chỗ nhưng giám đốc mình mới mua thêm 1 chiếc xe 7 chỗ nữa cho em trai ông ấy (cũng là công ty) nhưng chưa thành lập xong cái giấy phép kd mà cần xe nên sếp mình đứng ra mua dùm trên danh nghĩa là công ty mình mua. Tất cả giấy tờ đều mang tên cty mình hết. T6 này mình bắt đầu tính khấu hao chiếc xe này đồng thời cũng làm hđ cho bên cty em trai sếp mình mượn chiếc xe ấy. Vậy cho mình hỏi bây giờ cty mình cho thuê chiếc xe ấy thì có được không (vì mình nghĩ mua về rồi cho thuê là không đúng vì không phục vụ hđ sxkd mà cty mình lại không có chức năng này cho dù có thể giải thích với thuế là lúc ấy tôi cần tôi mua nhưng mua xong tôi lại k cần nên tôi cho thuê!!!) và nếu có thể cho thuê thì số tiền thuê xe hàng tháng mình cho thuê bằng đúng số tiền trích khấu hao đc kô? và chỉ cần làm hđ cho thuê chứ đâu có được xuất hđ phải không? Ai có mẫu hđ cho thuê xe thì cho mình xin luôn nhé. Cảm ơn các bạn nhiều :1luvu:

Mình chỉ có mẫu HĐ thuê xe = Tiếng Anh, nếu bạn use thì load link dưới.!
Thân!

Sửa lần cuối:
L

lesang

Guest
1/8/06
20
0
0
42
Ha Noi
ko được đâu. ko có chức năng kinh doanh vận tải là thuế ko chấp nhận cho thuê xe đâu. bạn phải bổ xung đăng ký kinh doanh ngay ko bị phạt đấy. bên mình bị rồi đấy

Nguyen Tu Anh Super Moderator nói:
Tớ không có. Rất tiếc!
Giải thích xuôi thì nghe có vẻ được đấy.
Nhưng nên nhớ bản chất là:
+ em trai ông giám đốc mua xe nhưng + Đăng ký tên Công ty để lách "lệ phí trước bạ" ; lại còn đòi tính chi phí khấu hao ; rồi hoá đơn xăng dầu nữa chứ; rồi bảo trì sửa chữa ... Quả là một người kinh doanh cả họ được nhờ nhỉ.
Đừng nên lách thuế kiểu ngớ ngẩn ấy. Kẻo khi phát hiện ra là chiếc xe chả phục vụ gì mục đích kinh doanh thì đừng có trách nhé.

2

2ha

Guest
18/7/08
33
0
0
38
Ha Noi
blog.360.yahoo.com
Theo mình thì trường hợp bạn cho thuê vẫn được. Nhưng vì C.ty đó không có chức năng cho thuê tài chính hay thuê hoạt động nên cần phải hạch toán vào tài khoản 711 : thu nhập khác. Và hiển nhiên bạn vẫn phải tính VAT đầu ra bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA