Anh chị chỉ giùm em cách làm với

• Thread starter KhuaT thi Vui
  • Ngày gửi
K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Anh chị làm ơn chỉ cho em viết hoá đơn cho loại hàng hoá là dịch vụ lắp đặt sửa chữa với ạ. Vì công ty em là công ty máy tính nhưng em lại chưa viết hoá đơn cho loại hình dịch vụ này bao giờ, em không biết thuế giá trị gia tăng cho mặt hàng này là bao nhiêu a? Với cả sau này hạch toán thì sẽ cho nó vào tài khoản nào? và hạch toán như thế nào ạ? Anh chị nào có kinh nghiệm thì giúp đỡ em với nhé. Em cảm ơn anh chị rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Dvụ lắp đặt sửa chữa thuế suất = 10%, hạch toán: N111,131../C511,333.1

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
To ketoan4mat: EM cảm ơn anh nhiều nhé!
To Khuatqthin: Vang, dia chi Email cua em la:
vuikt2000@yahoo.com
Có gì anh gửi giúp vào hòm thư cho em với nhé! Thanks anh rất nhiều.

W

WhoamI

Cao cấp
Các bạn cho mình hỏi ké luôn nhé!
Công ty mình có mua một lô thiết bị, linh kiện máy tính về thuê nhân công tự lắp ráp và cài đặt. Vì thế hoá đơn mà bên mình nhận được là hoá đơn thiết bị, linh kiện đơn lẻ đủ lắp ráp cho 5 máy chứ không phaỉ là 5 máy tính nguyên chiếc. Vậy mình phải hạch toán số linh kiện thiết bị này như thế nào. Mong các bạn chỉ giùm, Cảm ơn nhiều!

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
WhoamI nói:
Các bạn cho mình hỏi ké luôn nhé!
Công ty mình có mua một lô thiết bị, linh kiện máy tính về thuê nhân công tự lắp ráp và cài đặt. Vì thế hoá đơn mà bên mình nhận được là hoá đơn thiết bị, linh kiện đơn lẻ đủ lắp ráp cho 5 máy chứ không phaỉ là 5 máy tính nguyên chiếc. Vậy mình phải hạch toán số linh kiện thiết bị này như thế nào. Mong các bạn chỉ giùm, Cảm ơn nhiều!

Theo tui, Cty bạn có kế hoạch trang bị tài sản rồi, mục đích đã rõ ràng. Có thể bạn hạch toán lô linh kiện này là nguyên vật liệu (152), sau đó chờ khi kết chuyển nốt phần nhân công( tự lắp ráp, thuê ngoài) để hạch toán 153 hoặc 211 ( nếu đạt TSCĐ). Bạn chịu không!!!

B

Buithuy78

Guest
To: Khuat thi vui
Các bạn cùng tham gia để cùng tham khảo nhé
Theo tôi thì trước khi xuất hoá đơn tài chính bạn nên xem đăng ký kinh doanh của công ty mình xem công ty được phép kinh doanh những hoạt động gì ??. liệu có đăng ký hoạt động sửa chữa không ?? Nếu có đăng ký thì xuất hoá đơn bình thường.

B

Buithuy78

Guest
To: WhoamI
Công ty của bạn là doanh nghiệp sản xuất hay là doanh nghiệp thương mại vây?
Mình nghĩ nếu là công ty thương mại buôn bán máy tính thì chắc không có TK 152 đâu nhi??
Vậy hạch toán linh kiện vào 153,còn nguyên chiếc máy tính là 156 phải không? Các bạn nghĩ sao?

W

WhoamI

Cao cấp
Thanks các bạn đã nhiệt tình trả lời giúp mình, nhưng mình muốn hỏi không chỉ la việc hạch toán vào TK nào. Theo mình hiểu nếu hạch toán lô linh kiện này vào Tk 153 mà không tiến hành lắp ráp thành thành phẩm thì không được tính phân bổ chi phí (242,214) do số linh kiện này nếu chưa lắp đặt thì chưa có giá trị sử dụng, vì thế chưa được coi tài sản của doanh nghiệp trực tiếp hay gián tiếp tham gia vào việc Sản xuất kinh doanh.
Còn trong trường hợp là do công ty mình tự lắp ráp thì có được phép hạch toán chi phí nhân công lắp ráp ko? khi chưa đăng ký kinh doanh chức năng này? Vì nếu được phép thì bất cứ cái gì mình cũng có thể tự chế biến, gia công được? Điều ấy có vô lý không?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA