FAQ: Hỏi đáp về Kế toán ngân hàng

• Thread starter letrans
  • Ngày gửi
H

hoangthuytrang

Sơ cấp
24/6/08
17
0
0
41
HaNoi
Bác letrans ơi bác cho em hỏi là thi vào KT ngân hàng có khó không và yêu cầu những gì. Em đang làm KTDN bay giờ muốn chuyển qua KTNH nhưng còn rất nhiều phân vân, bác có thể giúp em không.
cảm ơn bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lyntun1310

Guest
16/8/10
2
0
0
Hải Phòng
có ai có thể giúp em trả lời câu này không? "So sánh đặc điểm Bảng cân đối tài sản của Ngân hàng với Doanh nghiệp (DN vận tải biển,xây dựng,chế biển thuỷ hải san)? Thanks!

V

vuongthang

Guest
8/12/10
2
0
0
hà nội
các bác giúp em vấn đề hạch toán lãi tiền gửi tiết kiệm bằng ngoại tệ với! em xin cảm tạ! em có ví dụ cụ thể như sau:
tại NHTM A ngày 5/5/XO phát sinh nghiệp vụ:
Ông Mạnh đến xin rút số tiền gửi tiết kiệm 12.000 USD có kỳ hạn 6 tháng, trả lãi sau, ngày gửi 20/03/XO, lãi suất 4,5%/năm để gửi lại số gốc vào sổ tiết kiệm có kỳ hạn 12 tháng, trả lãi sau, lãi suất 5%/năm. (Biết: lãi suất TGKKH = 2%/năm, số lãi trả cho KH dưới 1 USD được đổi ra tiền mặt VND). Yêu cầu: hạch toán nghiệp vụ phát sinh.
Biết tỉ giá mua USD là 19250( chuyển khoản) hoặc 19200 (tiền mặt), tỉ giá bán USD 19300

D

dorothy47

Guest
15/9/10
10
0
0
34
quang ninh
minh dang tim hieu ve ke toan ngan hang. mong moi nguoi giup minh cau hoi nay. tai sao ngan hang thuong mai phai thuc hien theo nguyen tac no truoc co sau? mong tra loi som ho minh voi nhe

N

nnthvnh

Guest
13/10/10
3
0
0
Hà Nội
chào các anh/ chị!
em đg học kế toán ngân hàng, nhưng mà thực sự là em thấy nó khó lắm ý. hay tại sách trường e viết khó hiểu quá?? anh/ chị cho e hỏi hạch toán trong trường hợp này ntn?
NHTM A cho cty B thuê 1 TS có NG là 1 tỷ, KH thuê 60% giá trị TS, Thời gian KH của TS là 10 năm. định kỳ thanh toán là 6tháng/lần với số gốc mỗi lần trả là như nhau. TS được bên bán giao ngay cho bên thuê. Rất mong các anh chị giải đáp giúp e với!!!

H

hoadtt1

Guest
15/3/11
1
0
0
39
HN
Cho em hỏi:
Em làm ở PGD trực thuộc CN cấp 1, PGD bọn em mới thành lập, huy động đc >40 tỷ, dư nợ ít. Mới thành lập nên vẫn đang lỗ - chi phí nhiều nhất vẫn là chi lãi tiền gửi. Nhưng vấn đề ở chỗ vẫn liên tục bị áp chỉ tiêu huy động. Em rất thắc mắc về việc huy động vốn về nhiều như thế có phải gánh nặng của tín dụng hay không? vì không cho vay ra đc - thu từ cho vay ít, mà lãi điều chuyển vốn em thấy cũng ko nhiều lắm? Vậy thì cứ huy động nhiều để làm gì nhỉ?
Mong các anh chị trả lời giúp em!

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi:
Em làm ở PGD trực thuộc CN cấp 1, PGD bọn em mới thành lập, huy động đc >40 tỷ, dư nợ ít. Mới thành lập nên vẫn đang lỗ - chi phí nhiều nhất vẫn là chi lãi tiền gửi. Nhưng vấn đề ở chỗ vẫn liên tục bị áp chỉ tiêu huy động. Em rất thắc mắc về việc huy động vốn về nhiều như thế có phải gánh nặng của tín dụng hay không? vì không cho vay ra đc - thu từ cho vay ít, mà lãi điều chuyển vốn em thấy cũng ko nhiều lắm? Vậy thì cứ huy động nhiều để làm gì nhỉ?
Mong các anh chị trả lời giúp em!
Có rất mục đích
+ Lãi điều chuyển vốn nhiêu chứ, e bán vốn cho chi nhánh hoạc hội sở bao giờ em cũng có tí chút (nhiều ít phụ thuộc thỏa thuận giữa e và CN,HO). Nhất là đối với các NH thực hiện cơ chế quản lý vốn tập trung thì cứ huy động là có lời ngay)
+ Bên cạch đấy đấy là chính sách về lâu dài của NH e nói chung và PGD của e nói riêng. Giờ các NH cạnh tranh khốc liệt lắm e ah, mình bỏ đi 1 khách thì vô số NH khác nhảu vào xơi ngay hehe. Cho nên phải giữ được khách và cướp khách của NH khác => Trên cứ ép chỉ tiêu huy động là vậy đấy. Cái bánh chỉ có vậy chia nhau thôi,
+ Nừa là e dùng vốn huy động để đi buôn: cổ cánh này, vàng này, ngoại tệ này. Cái này là NHNN cho đấy ah nha, ko bị bắt như chợ đen đâu.
..........
Nói tóm lại là có lãi hay có lỗ thì huy động vấn phải tăng. Đấy là cái gốc cho mọi hoạt động của NH.

0

097580527

Sơ cấp
10/9/10
3
0
0
khanh hoa
Mọi người ơi cho em hỏi câu này nhé:
Chuyển tiền điện tử khác hệ thống và thanh toán bù trừ hạch toán có gống nhau không ạ?

N

nguyenvi8990

Guest
7/3/10
0
0
0
34
tp ho chi minh
Bac oj chj gjup e zoj!e dang lap BCTC NHTMCP,nhug toj BC LCTT theo pp truc tiep (QĐ 16/2007)thj e ko hjeu,mac du e coj huong dan roi nhung kho hjeu wa.cac bac co the chj gjup e la cac chj tjeu do lay so lieu tu dau,tu tai khoan nao ko a!

Bác nào co mail cho e xin a!e guj BCĐKT va BCKQKD cho bac xem,bac chj gjup e!em lap BCLCTT ko duoc.em dang can lam gap a!

Sửa lần cuối:
N

ngocthuan83

Guest
21/4/11
1
0
1
40
hau giang
Em mới vô làm kế toán Quỹ hỗ trợ phát triển, nhờ Anh (chị) định khoản dùm em các nghiệp vụ như sau:
1.Lợi nhuận chưa phân phối năm trước chuyển sang năm nay là 50.000.000đ.
2. Trích quỹ đầu tư phát triển 50%, số còn lại trích quỹ khen thưởng, phúc lợi (khen thưởng:30%, phúc lợi:70%.
3. Chuyển khoản mua công cụ lao động(máy in) với số tiền 3.000.000đ (lấy từ nguồn quỹ đầu tư phát triển)
4. Chi khen thưởng cho nhân viên số tiền là 1.500.000đ (lấy từ quỹ khen thưởng); chi lễ 30/4 số tiền 2.000.000đ từ nguồn quỹ phúc lợi.
Rất cám ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA