FAQ: Hỏi đáp về Kế toán ngân hàng

• Thread starter letrans
  • Ngày gửi
L
Em có một thắc mắc nhờ các anh chị giải đáp là phân biệt ngân hàng nhà nước và ngân hàng thương mại như thế nào ạ. Điểm hấp dẫn nhất khi làm việc trong ngân hàng nhà nước là gì và ngân hàng thương mại là gì? (tất nhiên, em biết là mỗi nơi có cái hay riêng). Em nghe nói làm việc ở ngân hàng nhà nước thì lương thấp nhưng thưởng cao, còn làm việc ở các ngân hàng thương mại thì lương cao nhưng thưởng thì bình thường, không cao, có đúng ko ạ? (hihi, nhưng dù cao hay thấp thì đều là động lực để phấn đấu mừ :) )

Ngân hàng Nhà nước là cơ quan quản lý nhà nước ngang bộ. Vào đây bạn là công chức nhà nước! Lương thấp, thưởng thấp, ổn định, cơ chế cào bằng đặc thù!

Ngân hàng thương mại là một doanh nghiệp kinh doanh. Lương cao, cạnh tranh, làm nhiều hưởng nhiều...

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giangle

Guest
8/1/09
2
0
0
ha noi
Topic này được tạo ra để các bạn có thể post hỏi, đáp thắc mắc về kế toán ngân hàng. Đặc biệt là các vấn đề tại bài viết:

READ ONLY: Giới thiệu về kế toán ngân hàng!

Nào, xin mời các bạn!

Cheers :beernow:

chị ơi, em là thanh viên mới, em cũng có câu hỏi muốn nhờ anh chị trả lời giúp
Kế toán TSCĐ ở DN khác với kế toán TSCĐ ngân hàng như thế nào? em sắp làm kế toán ngân hàng nên rất mong các anh chị giúp đỡ em !

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Không có gì khác nhau cả. :) Chỉ khác số hiệu Tk hạch toán do hệ thống TK khác nhau.

G

giangle

Guest
8/1/09
2
0
0
ha noi
Không có gì khác nhau cả. :) Chỉ khác số hiệu Tk hạch toán do hệ thống TK khác nhau.

chị ơi, nhưng bên ngân hàng em còn thấy tài khoản :
-mua sắm TSCĐ : cách dùng và định khoản như thế nào
-TK giá trị Công cụ dụng cụ đã ghi vào chi phí: cách dùng và định khoản như thế nào?
mong các chị trả lời giúp em?

L
chị ơi, nhưng bên ngân hàng em còn thấy tài khoản :
-mua sắm TSCĐ : cách dùng và định khoản như thế nào
-TK giá trị Công cụ dụng cụ đã ghi vào chi phí: cách dùng và định khoản như thế nào?
mong các chị trả lời giúp em?

Bạn xem chi tiết tại File đính kèm nhé!

Đính kèm

• c4.zip
    165.3 KB · Lượt xem: 186
M

maianhdao

Guest
19/6/09
4
0
0
Đà Lạt
Nghiệp vụ kế toán nhân hàng

Mọi người ơi! cho mình hỏi cách hạch toán các nghiệp vụ kế toán ngân hàng này nha:
1/ Tại NHTM A nhận được báo Có của NH nước ngoài (nơi NHTM A có mở TK Tiền Gửi) về việc đơn vị nhập khẩu thanh toán tiền cho Cty TNHH Hải Yến số tiền 2.000USD
a)Trường hợp 1: Đơn vị đồng ý bán toàn bộ số USD trên để lấy tiền mặt (tỷ giá 1USD=15.720VND)
b)Trường hợp 2: Đơn vị đồng ý bán toàn bộ số USD trên để nhập vào TK Tiền Gửi (tỷ giá không đổi)
2/ Tại NHTM SG: Cty Lương thực nộp bảng kê nộp séc, tổng số tiền 45.000.000 đ kèm theo:
* Séc lĩnh TM mang tên Nguyễn Bình, số tiền 10.000.000 đ của XN Đòng tàu phát hành.
* Séc của NH bảo chi, số tiền 35.000.000 đ.
3/ Chi 16.0000.000 đ từ quỹ phúc lợi cho CBCNV đi nghỉ mát ĐL
4/ Phân bổ chi phí liên hoan cuối năm vào CP
5/ Tạm ứng 400.000 đ cho anh An,mặt khác Phòng hành chính cũng xin ứng 1.000.000 đ để tiếp khách, 1.600.000 cho công tác kiểm đếm, phân loại và đóng gói tiền(Nợ 361/ Có 1011 3.000.000 ?)

M

maianhdao

Guest
19/6/09
4
0
0
Đà Lạt
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi HoangvaViet86 Xem bài
Em có một thắc mắc nhờ các anh chị giải đáp là phân biệt ngân hàng nhà nước và ngân hàng thương mại như thế nào ạ. Điểm hấp dẫn nhất khi làm việc trong ngân hàng nhà nước là gì và ngân hàng thương mại là gì? (tất nhiên, em biết là mỗi nơi có cái hay riêng). Em nghe nói làm việc ở ngân hàng nhà nước thì lương thấp nhưng thưởng cao, còn làm việc ở các ngân hàng thương mại thì lương cao nhưng thưởng thì bình thường, không cao, có đúng ko ạ? (hihi, nhưng dù cao hay thấp thì đều là động lực để phấn đấu mừ )
TL: Theo mình được biết thì:NH Nhà nước là NH có chức năng phát hành tiền,và không thực hiện giao dịch với dân chúng,mà chỉ giao dịch với các NH thương mại.Còn NH thương mại là các NH kinh doanh loại hàng hoá đặc biệt là "Tiền".NH sẽ huy động vốn(nhận tiền gửi thanh toán, tiền gửi tiết kiệm của các cá nhân và tổ chức...)và cho vay các cá nhân và tổ chức kinh tế vay để kiếm lời.

H

hienntt

Guest
5/6/07
16
0
0
TPHCM
mình cũng thi đõ và làm việc ở ngân hàng được vài tháng rùi!
khi thi đỗ mình sẽ được đào tạo tại ngân hàng trước khi tự mình làm việc nên các bạn cứ yên tâm đừng lo lắng wá!

G

girllonely

Guest
23/9/09
4
0
0
34
bac giang
giúp cho em nữa nha!!!

Giả sử ngân hàng đã hạch toán toàn bộ lãi cộng dồn dự trả cho một khách hàng gửi tiết kiệm có kỳ hạn 6 tháng. Nhưng chưa đến ngày đáo hạn khách hàng đó đã đến xin rút gốc trước hạn.Ngân hàng đồng ý và ngân hàng đó sẽ xử lý khách hàng đó như thế nào ? trong các trường hợp sau đây:
1, Ngân hàng trả lãi định kỳ hàng tháng
2, Ngân hàng trả lãi sau
3, Ngân hàng trả lãi trước
( Và cho em ví dụ minh họa luôn nha)
em xin cám ơn rất rất nhiều ! có gì giúp em với , em mới được học kế toán ngân hàng mà, chưa biết nhiều mong mọi người chỉ bảo cho em tiến bộ hơn!!!!!!! Thank's

J

JonnyWalker

Guest
1/10/09
3
0
0
Hoan Kiem - Ha Noi
Nhin vao dau de phan tich theo tieu chi cua ngan hang doi voi tai chinh doanh nghiep? Ban giup minh nhe. thanks

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Giả sử ngân hàng đã hạch toán toàn bộ lãi cộng dồn dự trả cho một khách hàng gửi tiết kiệm có kỳ hạn 6 tháng. Nhưng chưa đến ngày đáo hạn khách hàng đó đã đến xin rút gốc trước hạn.Ngân hàng đồng ý và ngân hàng đó sẽ xử lý khách hàng đó như thế nào ? trong các trường hợp sau đây:
1, Ngân hàng trả lãi định kỳ hàng tháng
2, Ngân hàng trả lãi sau
3, Ngân hàng trả lãi trước
( Và cho em ví dụ minh họa luôn nha)
em xin cám ơn rất rất nhiều ! có gì giúp em với , em mới được học kế toán ngân hàng mà, chưa biết nhiều mong mọi người chỉ bảo cho em tiến bộ hơn!!!!!!! Thank's

>>> Theo mình được biết, các NH có những loại sản phẩm khác nhau, tuỳ thuộc vào hình thức ban đầu mà khách hàng lựa chọn mà khi tất toán trước hạn, NH sẽ có cách xử lý khác nhau.
Ví dụ đối với tiết kiệm thường, khi khách hàng gửi tiền kỳ hạn 6 tháng nhưng chưa đến ngày đáo hạn, khách hàng đã xin tất toán STK thì NH sẽ hoàn các khoản dự trả và trả lãi theo mức KKH cho Khách hàng.
Ngoài ra, một vài ngân hàng còn có các sản phẩm như Rút gốc linh hoạt, tiết kiệm bậc thang, tuỳ từng mức thời hạn khách hàng rút tiền mà NH sẽ áp dụng mức lãi suất tương ứng phù hợp nhằm giảm thiệt thòi cho khách hàng. Tuy nhiên, đối với gói tiết kiệm này thì lãi suất thường thấp hơn một chút so với gửi tiết kiệm trả lãi cuối kỳ.
Trên đây là những ý kiến của mình, mong các bạn bổ sung thêm. Rgds!

N

ntmoact

Guest
13/1/10
1
0
0
hai duong
xin chao! minh la thanh vien moi, hien tai minh dang du tuyen vao ngan hang, minh muon co bang he thong ke toan ngan hang, ban nao co ko cho minh xin voi???

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
xin chao! minh la thanh vien moi, hien tai minh dang du tuyen vao ngan hang, minh muon co bang he thong ke toan ngan hang, ban nao co ko cho minh xin voi???

Bạn tìm đọc các văn bản dưới đây sẽ rõ:

- Quyết định 479/2004/QĐ-NHNN của Ngân hàng Nhà nước ngày 29/04/2004 về việc ban hành Hệ thống tài khoản kế toán các Tổ chức tín dụng

- Quyết định số 807/2005/QĐ-NHNN ngày 01/6/2005 về việc sửa đổi, bổ sung một số tài khoản trong hệ thống tài khoản kế toán các tổ chức tín dụng ban hành kèm theo Quyết định 479/2004/QĐ-NHNN

- Quyết định số 29/2006/QĐ-NHNN ngày 10/7/2006 về việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ một số tài khoản trong Hệ thống tài khoản kế toán các Tổ chức tín dụng ban hành theo Quyết định số 479/2004/QĐ-NHNN và Quyết định số 807/2005/QĐ-NHNN của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước

V

vuongnt

Guest
25/1/10
1
0
0
40
binh dinh
Xin chào các bạn,

Mình là thành viên mới, hiện mình sắp thi tuyển vào kế toán / giao dịch vien ngân hàng. Các bạn cho mình hỏi là sẽ thi những môn nào, bạn nào có tài liệu, kinh nghiệm hay lời khuyên nào xin chia sẻ cho mình với.

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Best Regards!

M

mashimashi

Guest
12/4/10
4
0
0
hà nội
tỷ giá

mọi người ơi có thể giải thích cho mình những con số này ko "tỷ giá ngân hàng áp dụng trong ngày USD/VND = 16100/16150/16190 ":wall::wall::wall::
cảm ơn mọi người trước nhé :015:

R

rua he

Guest
4/5/10
11
0
0
Tối đâu là nhà
mọi người ơi có thể giải thích cho mình những con số này ko "tỷ giá ngân hàng áp dụng trong ngày USD/VND = 16100/16150/16190 ":wall::wall::wall::
cảm ơn mọi người trước nhé :015:

16100 tỉ giá liên ngân hàng
16150 Mua vào
16190 bán ra
Hình như là vậy

T

thuvan118

Sơ cấp
1/4/10
6
0
0
Hải Phòng
mọi người cho e hỏi về kế toán cho thuê tài chính
khi ngân hàng mua TS cho thuê tài chính về thì ngân hàng sẽ hạch toán vào TK nào? 303 hay là 385.
ví dụ: trong ngày mua TSCĐ cho thuê tài chính giá trị 1400tr ( chưa có VAT) mua bằng chuyển khoản cho Vietin bank. cuối ngày chuyển TSCĐ cho KHàng giá trị hợp đồng là 1500tr, ký quỹ 15% giá trị hợp đồng
e cảm ơn mọi ng trước nha:015:

T

thuvan118

Sơ cấp
1/4/10
6
0
0
Hải Phòng
mọi người cho e hỏi về kế toán cho thuê tài chính
khi ngân hàng mua TS cho thuê tài chính về thì ngân hàng sẽ hạch toán vào TK nào? 303 hay là 385.
ví dụ: trong ngày mua TSCĐ cho thuê tài chính giá trị 1400tr ( chưa có VAT) mua bằng chuyển khoản cho Vietin bank. cuối ngày chuyển TSCĐ cho KHàng giá trị hợp đồng là 1500tr, ký quỹ 15% giá trị hợp đồng
e cảm ơn mọi ng trước nha:015:

C

chithuacute

Guest
12/4/10
1
0
0
37
tp.hcm
xin chào các anh chị cô chú!!!
em đang đi thực tập về kế toán cho vay đối với các tổ chức cá nhân trong nước.
như em được học thì:
khi cho vay hạch toán:Nợ TK21; khi thu lãi thì ghi Có TK thu lãi cho vay
nhưng trong Ngân hàng em thực tập hạch toán như sau:
khi cho vay ghi: Nợ TK LD...(với TK LD được phần mềm cho 1 cách ngẫu nhiên, không theo khuôn khổ như được học)
khi thu lãi ghi: Có TK LD...
khi em hỏi việc hạch toán như thế là theo quy định nào thì nhân viên kế toán không biết
vậy em xin hỏi như thế có sai quy định gì ko ah, em nên xem quy định nào trình bày cách hạch toán này ạ
nhờ các anh chị cô chú giúp em với!!!
em hết sức biết ơn!!!

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Việc hạch toán luôn phải tuân theo quy định của NHNN và chắc chả NH nào làm sai cả. Hạch toán chi tiết LD hay cái gì thì tùy, phụ thuộc vào hệ thống phần mềm tại Ngân hàng miễn đáp ứng được việc theo dõi số liệu
Cơ bản là việc các bút toán Nợ Có đó ghi nhận vào TK tổng hợp thế nào thôi. Nợ LD hay Nợ gì thì Nợ, xét trên ảnh hưởng của nó tới cân đối tài khoản thì vẫn phải là Nợ TK đầu 2. kế toán viên chỉ làm về chi tiết chỉ biết input theo đúng hướng dẫn, còn việc lên TK tổng hợp thế nào thì không biết cũng bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA