Lập nhóm ôn thi công chức bhxh 2013

• Thread starter truongvucanh
  • Ngày gửi
duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử
Ðề: Lập nhóm ôn thi công chức BHXH 2013

Bạn Dương cho mình hỏi với bằng của mình ghi Quản trị kinh doanh nhưng bảng điểm ghi chuyên ngành quản trị nhân lực tỉnh mình không tuyển chuyên ngành Quản trị nhân lực vậy họ có quyền loại hồ sơ của mình vì mình không đúng chuyên ngành đúng không?mình đang băn khoăn điều này vì nếu bị loại hồ sơ thì bao nhiêu công sức ôn thi đổ bể hết...mình cũng đã hỏi qua bên phòng tiếp nhận hồ sơ họ bảo không đúng chuyên ngành tuyển. nhưng xét theo bằng của mình thì hoàn toàn đúng. Thi công chức thật phức tạp.....[/QUOTE
mình nghĩ là đc, vì căn cứ vào bằng cấp theo yêu cầu của họ thì mình đạt yêu cầu rồi mà, vd: mình là bằng kế toán, nhưng chuyên ngành là kế toán kiểm toán, chắc cũng tương tự :(((((

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

panhanh25

Sơ cấp
19/8/12
30
0
6
TQ

nó chỉ nói là 2 phong bì ghi rõ địa chỉ có bảo phải dán tem o chỗ nào đâu

ấy ấy , tớ vừa bổ sung rồi, vẫn phải dán đó bạn

W

winter90

Sơ cấp
17/9/09
5
0
0
TP.HCM

Bạn Duong Duong oi. Bạn làm BHXH ở tỉnh nào vậy. Bạn cho mình hỏi về thu nhập của ngành BHXH với.

Hệ số lương của ngành BHXH là 1,8 hay là 2 lần vậy? Ngoài ra cón có chi thêm, hay phụ cấp gì thêm nữa không? Mình nghe nói BHXH Đà Nẵng mỗi tháng ngoài lương còn có thêm 2 triệu nữa. Không biết ở các tỉnh khác thế nào?

D

doanh89

Trung cấp
12/8/11
72
0
6
Việt Nam

ấy ấy , tớ vừa bổ sung rồi, vẫn phải dán đó bạn
phong bì tớ nộp k có tem mà họ vẫn thu, tớ nghĩ là đúng và đủ thì họ mới thu chứ vì họ chịu trách nhiệm về hồ sơ của mình sau khi nộp cơ mà

K

kuctac

Trung cấp
24/2/13
66
0
0
Hải Dương

Bạn luckyuk có nick yahoo không? cho mình với. để có gì thắc mắc về tiếng anh thì t hỏi bạn được không?

L

luckyuk

Sơ cấp
22/3/13
44
0
0
Hà Nội

Bạn luckyuk có nick yahoo không? cho mình với. để có gì thắc mắc về tiếng anh thì t hỏi bạn được không?

Mình có nick yahoo. Nhưng lâu lắm rồi không dùng. Có gì bạn nhắn vào inbox cho mình qua webketoan. Trong diễn đàn có phần gửi tin nhắn đó bạn.

T

thaitrinh

Sơ cấp
25/5/13
9
0
0
38
Đồng Nai

cho minh xin tai lieu anh van duoc ko ban? minh se cam on ban nhieu lam mail cua minh :virgin011185@yahoo.com

Mình có mấy câu đáp án khác bạn. Mình mượn đáp án của bạn để đưa ra lý do khác nhau nhé.
6- This letter is . . . . . . English D. in............Không dùng by được vì nó là bị động. Bằng một ngôn ngữ gì đó thì dùng "in" nhé VD: in Vietnamese, in English...
8- This is Nam, . . . Kon Tum High School. C. at ...........nếu như đây là một địa điểm là thành phố, tỉnh, hay địa chỉ nhà ở thì dùng from. nhưng mà ý câu này là đây là Nam đang học hoặc dạy tại trường cấp 3 Kon Tum.
19. I think life in the country is . . . but. . . C. more boring/ cheaper .......thứ nhất là country là địa danh không phải là người nên phải dùng là "boring" và tính từ kết thúc bằng "-ing,-ed,-ful,-ish,-ous" phải thêm "more"
30. Which of the following is similar to the sentence below in meaning ?
Tom is better than any other students in our class
A. Tom is the best student B. Tom is worse than other
students
C. Nobody in our class is better than Tom D. A and C are correct.............Câu này đáp án "D" vì đáp án "C" nghĩa cũng giống "A". Ý là trong lớp không ai học giỏi bằng Tom.
36. Lan / not speak loud / because / sore throat.
__Lan can not speak loud because she take sore throat----> "cannot" không viết "can not" nhé nó cũng đúng nhưng không phổ biến. Và get/have a sore throat không phải "take"
38. I / classes / English / KFLC / Mon, Wed and Fri..
I have classes of Englise at KFLC on Mon, Wed and Fri----> câu này nên đảo câu "classes of English" ---> "English classes". Vì đề nó bảo là thay đổi bất cứ từ nào để hoàn thành câu mà.
41. Joyce Bews/ born / grow / Portsmouth.
Joyce Bews was borned and grown up in Portsmouth.------>"was born" chứ không phải "was borned" vì "born" là quá khứ phân từ. Và "grew up" không phải "grown up". chỉ có câu "born" là bị động. vì mình được sinh ra nhưng mà tự lớn lên chứ đâu vì ai mà mình lớn được.
43. For many years she / dressmaker/ she / not / marry until she / 65.
For many years she has been dressmaker, she has not married until she was 65 years old.-----> For many years she was a dressmaker, and she didn't marry until she was 65. Vì việc này xảy ra rồi không liên quan gì đến hiện tại nên không dùng thì hiện tại hoàn thành. Giờ cô ấy quá 65 tuổi. Và cô ấy cưới khi 65, vì vậy mà công việc tạo mẫu cũng là trong quá khứ.
44. husband /die/ lung cancer only 10 weeks / they / marry.
Her husband died by lung cancer only 10 weeks after they get married.----->Her husband died of lung cancer only 10 weeks after they married/got married. "die of" là chết vì cái gì đó.
45. It/ then / she / give / smoking.
It was then he given up smoking.-----> it was then that he gave up smoking. "given" là quá khứ phân từ. đây chỉ là quá khứ.
56. She/ pneumonia when she / 20.
She has taken pneumonia when she was 20.----> She had pneumonia when she was 20. Vi "when" là chỉ thời điểm cụ thể, ý câu này là cô ấy bị viêm phổi vào thời điểm cô ấy 20 tuổi. Nên không dùng HTHT.
57. She/ live / Australia after / husband / die .
She lived in Australia after her husband died.-------> She has lived in Australia after her husband died. Sau khi chồng cô ấy mất cô ấy sống ở Úc. Tức là đến thời điểm nói cô ấy vẫn sống ở Úc.
58. She/ go / America when / 75.
She has gone America when she was 75----->She went to America when she was 75. Ở thời điểm nói thì cô ấy đã qua tuổi 75 rồi. Nên nó là qk hết.
59. She / just / return/ a holiday/ Spain with her niece , aged 75.
She has just returned a holiday in Spain with her niece, aged 75-----> She has just returned from a holiday in Spain, with her niece aged 75. Ý là bà ấy vừa mới quay trở về từ kì nghỉ ở Tây Ban Nha với cháu gái vào tuổi 75.

Trên là ý kiến của mình. Ai thấy không đúng gì thì phản hồi nhé. Thanks all for reading and gud luck!

bạn cho mình xin tài liệu anh văn được không luckyuk? Minh thi vao bhxh đồng nai. Cam on ban rat nhieu luon. Dia chi mail cua minh virgin011185@yahoo.com

tocngandethuong

tocngandethuong

Sơ cấp
3/7/10
21
0
1
HT

Bạn Dương cho mình hỏi với bằng của mình ghi Quản trị kinh doanh nhưng bảng điểm ghi chuyên ngành quản trị nhân lực tỉnh mình không tuyển chuyên ngành Quản trị nhân lực vậy họ có quyền loại hồ sơ của mình vì mình không đúng chuyên ngành đúng không?mình đang băn khoăn điều này vì nếu bị loại hồ sơ thì bao nhiêu công sức ôn thi đổ bể hết...mình cũng đã hỏi qua bên phòng tiếp nhận hồ sơ họ bảo không đúng chuyên ngành tuyển. nhưng xét theo bằng của mình thì hoàn toàn đúng. Thi công chức thật phức tạp.....[/QUOTE
mình nghĩ là đc, vì căn cứ vào bằng cấp theo yêu cầu của họ thì mình đạt yêu cầu rồi mà, vd: mình là bằng kế toán, nhưng chuyên ngành là kế toán kiểm toán, chắc cũng tương tự :(((((
anhtuanvp0387 ơi, chuyên ngành chỉ là 1 phần nhỏ thuộc nghành mà. Trong nganh QTKT có thể có: QTKD thương mại, QTKD du lịch, QTKD nhân sự, QTKD tổng hợp... tuỳ theo hướng đào tạo mà mỗi truờng có những chuyên ngành khác nhau. Họ không kiểm tra kĩ bảng điểm của mình bạn ah. Nhưng theo như yêu cầu tuyển dụng thì mình chắc chắn hợp lệ vì bằng ghi rõ: ngành QTKD, họ chẳng có lí do gì để loại cả^^

T

tranphuong123456

Trung cấp
9/10/12
71
0
6
dong nai

cho minh xin tai lieu anh van duoc ko ban? minh se cam on ban nhieu lam mail cua minh :virgin011185@yahoo.com

bạn cho mình xin tài liệu anh văn được không luckyuk? Minh thi vao bhxh đồng nai. Cam on ban rat nhieu luon. Dia chi mail cua minh virgin011185@yahoo.com

Ban nop ho so chua? O dong nai nop dum duoc khong ban? Minh tinh nho nguoi nop dum.

H

hang kaka

Guest
24/3/10
37
0
6
36
ha noi

Moi ng oi tra loi giup mh cau nay nhe: MUC HUONG TRO CAP BHXH 1 LAN:
A. Moi nam dong bhxh dc huong 1,5 lan thag muc binh quan tien luog,tien cong dong bhxh.
B. Ng co thoi gian dong bhxh theo ngoai te,tien VN huong tro cap bhxh 1 lan tu 1/1/2007 tro di dc dieu chinh tien luong dong bhxh theo chi so gia tieu dung do Bo LDTBXH quy dinh hang nam.
C. Tat ca dap an tren deu dung.
D. Chi dap an B dung.

T

thuhaulsa

Sơ cấp
2/7/11
29
0
0
35
hà nội

Có bạn nào thi vào vị trị giảng viên tại cơ sở đào tạo ngành ở HN ko? ko biết vị trí này thế nào hả mọi người/ mình tính nộp hồ sơ vào đó mà mông lung nên phân viên quá

H

honey15102005

Cao cấp
28/9/12
205
0
16
thai binh

Moi ng oi tra loi giup mh cau nay nhe: MUC HUONG TRO CAP BHXH 1 LAN:
A. Moi nam dong bhxh dc huong 1,5 lan thag muc binh quan tien luog,tien cong dong bhxh.
B. Ng co thoi gian dong bhxh theo ngoai te,tien VN huong tro cap bhxh 1 lan tu 1/1/2007 tro di dc dieu chinh tien luong dong bhxh theo chi so gia tieu dung do Bo LDTBXH quy dinh hang nam.
C. Tat ca dap an tren deu dung.
D. Chi dap an B dung.
Đáp án đúng là đáp án A bạn nhé, với trường hợp đóng bhxh bằng ngoại tệ thì sẽ được quy đổi sang tiền việt nam theo tỷ giá do Ngân hàng nhà nước việt nam công bố tại thời điểm đóng bhxh bằng ngoại tệ đó. Vì vậy câu trả lời đúng ở đây chỉ có đáp án A thui bạn ạ.
Bạn còn câu nào thắc mắc nữa ko thì post lên đi bạn?

T

tranthuyhr

Trung cấp
19/6/12
114
1
0
Hà Nội

duonduong ơi
Hôm trước mình có thấy bạn up đề thi năm 2011 lên cho mọi người tham khảo, hình như ko có cụm 3...nếu có bạn chia sẻ cho tụi mình với nhé
Mình cũng muốn hỏi chút vì bạn có kinh nghiệm thi cử rùi là những câu đã ra ở đề thi năm trước thì liệu có thi lại ko? hay là bỏ qua ko phải học nhỉ? hihi...mình thấy mấy chục câu trong ngân hàng câu hỏi là hoa hết cả mắt lên, chưa biết sẽ học hành ra sao...
Cảm ơn bạn nhiều nhé !

V

vu thi hong meo

Sơ cấp
30/12/11
11
0
0
Binh phuoc

luckyuk ơi gửi cho mình tài liệu anh văn với! Mail cua minh la Hoahongsweet09@gmail.com
cảm ơn bạn trc nha!

gửi cho minh nữa nha! Mail mình là Hoahongsweet09@gmail.com
thanks bạn!

bằng tin học B mới dc bạn ak

Sửa lần cuối:
T

trandongbich89

Sơ cấp
24/5/13
32
0
0
Lào cai

Các bác ơi, em là mem mới, vừa ra trường đúng dịp này nên muốn thi thử xem sao. Ngồi miệt mài đọc lại topic suốt mấy h nhưng mỏi mắt quá nên em có thể hỏi các bác cho nhanh được không?
Về tài liệu liên quan đến luật BHXH và BHYT, câu hỏi và đáp án năm 2010 và 2011 là giống y hệt nhau, không khác gì cả. Em muốn hỏi những thông tư mới có được áp dụng không?
Khi làm bài thì mình sẽ làm như thế nào ạ?
Em học ngành quản trị nên không nắm rõ được nhiều lắm. Mong các bác chỉ cho e biết với

H

honey15102005

Cao cấp
28/9/12
205
0
16
thai binh

Các bác ơi, em là mem mới, vừa ra trường đúng dịp này nên muốn thi thử xem sao. Ngồi miệt mài đọc lại topic suốt mấy h nhưng mỏi mắt quá nên em có thể hỏi các bác cho nhanh được không?
Về tài liệu liên quan đến luật BHXH và BHYT, câu hỏi và đáp án năm 2010 và 2011 là giống y hệt nhau, không khác gì cả. Em muốn hỏi những thông tư mới có được áp dụng không?
Khi làm bài thì mình sẽ làm như thế nào ạ?
Em học ngành quản trị nên không nắm rõ được nhiều lắm. Mong các bác chỉ cho e biết với
Hi bạn, theo mình nghĩ thì nên trả lời theo thông tư mới nhất, như thế bài thi của mình sẽ hoàn hảo hơn và chính xác nhất ^^

T

trandongbich89

Sơ cấp
24/5/13
32
0
0
Lào cai

Cảm ơn bạn honey nhiều nhé ^^

H

hang kaka

Guest
24/3/10
37
0
6
36
ha noi

Đáp án đúng là đáp án A bạn nhé, với trường hợp đóng bhxh bằng ngoại tệ thì sẽ được quy đổi sang tiền việt nam theo tỷ giá do Ngân hàng nhà nước việt nam công bố tại thời điểm đóng bhxh bằng ngoại tệ đó. Vì vậy câu trả lời đúng ở đây chỉ có đáp án A thui bạn ạ.
Bạn còn câu nào thắc mắc nữa ko thì post lên đi bạn?
Mh cug ngi la dap an A nhug dag phan van vi thay cau B hoi la.tks b nhe.

T

trangnt265

Sơ cấp
30/10/09
49
0
6
35
vu thu, thai binh

Mình có mấy câu đáp án khác bạn. Mình mượn đáp án của bạn để đưa ra lý do khác nhau nhé.
6- This letter is . . . . . . English D. in............Không dùng by được vì nó là bị động. Bằng một ngôn ngữ gì đó thì dùng "in" nhé VD: in Vietnamese, in English...
8- This is Nam, . . . Kon Tum High School. C. at ...........nếu như đây là một địa điểm là thành phố, tỉnh, hay địa chỉ nhà ở thì dùng from. nhưng mà ý câu này là đây là Nam đang học hoặc dạy tại trường cấp 3 Kon Tum.
19. I think life in the country is . . . but. . . C. more boring/ cheaper .......thứ nhất là country là địa danh không phải là người nên phải dùng là "boring" và tính từ kết thúc bằng "-ing,-ed,-ful,-ish,-ous" phải thêm "more"
30. Which of the following is similar to the sentence below in meaning ?
Tom is better than any other students in our class
A. Tom is the best student B. Tom is worse than other
students
C. Nobody in our class is better than Tom D. A and C are correct.............Câu này đáp án "D" vì đáp án "C" nghĩa cũng giống "A". Ý là trong lớp không ai học giỏi bằng Tom.
36. Lan / not speak loud / because / sore throat.
__Lan can not speak loud because she take sore throat----> "cannot" không viết "can not" nhé nó cũng đúng nhưng không phổ biến. Và get/have a sore throat không phải "take"
38. I / classes / English / KFLC / Mon, Wed and Fri..
I have classes of Englise at KFLC on Mon, Wed and Fri----> câu này nên đảo câu "classes of English" ---> "English classes". Vì đề nó bảo là thay đổi bất cứ từ nào để hoàn thành câu mà.
41. Joyce Bews/ born / grow / Portsmouth.
Joyce Bews was borned and grown up in Portsmouth.------>"was born" chứ không phải "was borned" vì "born" là quá khứ phân từ. Và "grew up" không phải "grown up". chỉ có câu "born" là bị động. vì mình được sinh ra nhưng mà tự lớn lên chứ đâu vì ai mà mình lớn được.
43. For many years she / dressmaker/ she / not / marry until she / 65.
For many years she has been dressmaker, she has not married until she was 65 years old.-----> For many years she was a dressmaker, and she didn't marry until she was 65. Vì việc này xảy ra rồi không liên quan gì đến hiện tại nên không dùng thì hiện tại hoàn thành. Giờ cô ấy quá 65 tuổi. Và cô ấy cưới khi 65, vì vậy mà công việc tạo mẫu cũng là trong quá khứ.
44. husband /die/ lung cancer only 10 weeks / they / marry.
Her husband died by lung cancer only 10 weeks after they get married.----->Her husband died of lung cancer only 10 weeks after they married/got married. "die of" là chết vì cái gì đó.
45. It/ then / she / give / smoking.
It was then he given up smoking.-----> it was then that he gave up smoking. "given" là quá khứ phân từ. đây chỉ là quá khứ.
56. She/ pneumonia when she / 20.
She has taken pneumonia when she was 20.----> She had pneumonia when she was 20. Vi "when" là chỉ thời điểm cụ thể, ý câu này là cô ấy bị viêm phổi vào thời điểm cô ấy 20 tuổi. Nên không dùng HTHT.
57. She/ live / Australia after / husband / die .
She lived in Australia after her husband died.-------> She has lived in Australia after her husband died. Sau khi chồng cô ấy mất cô ấy sống ở Úc. Tức là đến thời điểm nói cô ấy vẫn sống ở Úc.
58. She/ go / America when / 75.
She has gone America when she was 75----->She went to America when she was 75. Ở thời điểm nói thì cô ấy đã qua tuổi 75 rồi. Nên nó là qk hết.
59. She / just / return/ a holiday/ Spain with her niece , aged 75.
She has just returned a holiday in Spain with her niece, aged 75-----> She has just returned from a holiday in Spain, with her niece aged 75. Ý là bà ấy vừa mới quay trở về từ kì nghỉ ở Tây Ban Nha với cháu gái vào tuổi 75.

Trên là ý kiến của mình. Ai thấy không đúng gì thì phản hồi nhé. Thanks all for reading and gud luck!

Ok, có mấy câu mình cũng k sure lắm như bạn đã giải thích : die by; get/have sore...; mình cũng đã làm thêm được mẫu 2, có gì chia sẻ nhé, vì phần viết bài này hơn khó nhằn,lâu quá mình cũng k động đến tiếng anh :(

Đề thi mẫu 2:
1 A; 2B; 3B; 4B; 5B ; 6A; 7C; 8D; 9 C; 10 B; 11 A; 12 C; 13 C; 14 C; 15 C; 16 C; 17C; 18 B; 19 C; 20B; 21 C; 22D;23C;24 B; 25 D; 26 D; 27 B; 28 C; 29 C; 30 D
31: had; 32 : students/ his friends; 33 : has gone; 34 and/ after; 35: stop; 36 one; 38 : has; 39 : the; 40 : made
41 : what was the weather like while you were Danang last night?
42: There are too car and buses in our city.
43:I cannot spell this name.
44: My sister couldn't read until she was seven years old.
45: When did Simon leave school?
46: What do you study at your university?
47:
48: When the war end, Geoger is very happy to comeback his farm.
49:
50:

Mọi người cùng làm nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA