Mỗi tuần một chuyên đề

Lập nhóm ôn thi công chức bhxh 2013

• Thread starter truongvucanh
  • Ngày gửi
B

bebe88

Sơ cấp
30/9/11
22
0
0
Thai Binh
Ðề: Lập nhóm ôn thi công chức BHXH 2013

tớ nộp ở Thái Bình cũng chả có cái gì hết, tớ hỏi " cô ơi thủ tục xong t chưa? để chờ cái biên lai, cô ý bảo xong rồi, k có gì hết", có chuyện gì mà cần biên lai nhận hồ sơ thi toi tớ :((
the a!to di nop o TB day ma.nhung ma co nhan ho so co viet cho to cai bien lai mang ve.chac ko van de gi dau ban a

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhonho123

Sơ cấp
17/6/13
22
0
0
35
khanh hoa

Bạn nào có thể giải thích cho mình biết sự khác nhau giữa văn bản qui phạm pháp luậtvăn bản quản lí nhà nước??? Sao mình đọc khái niệm trong bài giải giống nhau qua!!! thanks

O

oanhoanh89

Sơ cấp
5/6/13
36
0
6
nghệ an

Bạn tìm lại khoảng 20 trang trước nhé, tài liệu nặng k gửi email đc đâu

Sao ở thái nguyên k ôn thi cho khí thế nhỉ?

Mình thi ở Nghệ An nhưng ko thấy tổ chức ôn thi

T

tuni90

Guest
2/7/13
3
0
0
33
yen bai

Bạn nào có tài liệu bhyt- bhxh, tiếng anh va tin học gửi giúp mình với nhé. cảm ơn nhiều. mail của mình là tunibui90@gmail.com

Sửa lần cuối:
T

tigon16390

Sơ cấp
17/9/12
9
0
0
bình định

Có bạn nào biết face của cụm 3 không cho mình đường link zới!!!!

D

dhcntt

Trung cấp
7/4/13
122
5
18
Hà Nội

Câu 14. Căn cứ vào mức lương nào để qui định mức đóng BHYT bắt buộc và BHYT tự nguyện?
BẢO HIỂM Y TẾ BẮT BUỘC
Căn cứ đóng BHYT là tiền lương, tiền công, tiền trợ cấp, cụ thể như sau (Trích Điều 14, Luật BHYT):
(1) Đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là tiền lương tháng theo ngạch bậc, cấp quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).
(2) Đối với người lao động hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của người sử dụng lao động thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là tiền lương, tiền công tháng được ghi trong hợp đồng lao động.
(3) Đối với người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp thất nghiệp hằng tháng thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là tiền lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp thất nghiệp hằng tháng.
(4) Đối với các đối tượng khác thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là mức lương tối thiểu.
5. Mức tiền công, tiền lương tối đa để tính mức đóng bảo hiểm y tế là 20 lần mức lương tối thiểu.
BHYT TỰ NGUYỆN
Mức đóng BHYT của các đối tượng tự nguyện tham gia BHYT được quy định như sau (Trích Khoản 2, Điều 3, Nghị định số 62/2009/NĐ-CP ngày 27/7/2009):
(1) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ được ngân sách của Nhà nước hỗ trợ 50% mức đóng
(2) Học sinh, sinh viên đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân thuộc hộ gia đình cận nghèo được ngân sách của Nhà nước hỗ trợ tối thiểu bằng 50% mức đóng và hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng đối với đối tượng học sinh, sinh viên không thuộc hộ gia đình cận nghèo từ ngày 01/01/2010
(3) Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp mà có mức sống trung bình từ ngày 01/01/2012 được ngân sách của Nhà nước hỗ trợ tối thiểu bằng 30% mức đóng.
(4) Đối với người thuộc hộ gia đình có mức sống trung bình định kỳ 6 tháng hoặc một năm một lần, đối tượng trực tiếp đóng phần thuộc trách nhiệm phải đóng cho Bảo hiểm xã hội.
TRẢ LỜI NHƯ VẬY ĐÚNG CHƯA MỌI NGƯỜI NHỈ?

Phần bảo hiểm tự nguyện Sai rồi, hỏi căn cứ vào mức lương nào chứ có phải hỏi Nhà nước hỗ trợ thế nào đâu mà trả lời như vậy

H

Huyyeu2011

Sơ cấp
22/9/12
25
0
0
Hạ Long - Quảng Ninh

Mình cũng ở Quảng Ninh đây, hẹn gặp ở lớp ôn nhé

L

lovelynb

Sơ cấp
9/10/12
13
0
0
ninh bình

Có bạn nào đi ôn thi BHXH về ko?cho mình hỏi chút!thi vào làm công tác công nghệ thông tin thì môn chuyên ngành thi gì?giống các vị trí khác chứ?hay là có gì khác với các vị trí khác???????

nguyendiemketoan

nguyendiemketoan

Trung cấp
29/10/12
175
2
18
Da Nang

Thi bảo hiểm có bài tập ko vậy các bạn. sao thấy đề thi năm 2011 ko thấy bài tập nhỉ.

I

iamhivv

Trung cấp
17/8/11
188
0
0
35
Thái Nguyên

Phần bảo hiểm tự nguyện Sai rồi, hỏi căn cứ vào mức lương nào chứ có phải hỏi Nhà nước hỗ trợ thế nào đâu mà trả lời như vậy

Vậy nhờ bạn sửa giúp đi

B

bichlien

Sơ cấp
19/9/05
44
1
8
46
Q12, TP HCM

Giống đây luôn.Cứ học là buồn ngủ. :D

Mình cũng không ngoại lệ, cầm tài liệu học được 1 chút là tự động rơi úp xuống mặt "khò khò" :004:. anh xả mình kêu dậy "đừng học bằng cách thẩm thấu nữa, như vậy thi ko đậu mà lại lên kg cho xem" hahaha.

dung277229

dung277229

Sơ cấp
19/4/13
7
0
1
33
ha noi

Các bạn ơi cho mình hỏi đã có danh sách thi và địa điểm thi của BHXH chưa thế, mình vào trang Web mà ko thấy. Ai biết gửi cho mình đường link nhé.
Thanks All

Z

zozozohnt

Sơ cấp
4/9/12
6
0
0
35
quang tri

phần bảo hiểm tự nguyện sai rồi, hỏi căn cứ vào mức lương nào chứ có phải hỏi nhà nước hỗ trợ thế nào đâu mà trả lời như vậy
bạn có thể trl lại giúp mình k?

N

nhonho123

Sơ cấp
17/6/13
22
0
0
35
khanh hoa

bạn có thể trl lại giúp mình k?
đơn giản là mức lương căn cứ đóng bhyt tự nguyện là mức lương tối thiểu chung. Đến năm 2014 thực hiện BHYT toàn dân thì tất cả các đối tượng đều phải bắt buộc tham gia bhyt, ko còn hình thức BHYT tự nguyện nữa

M

meocon87dt

Sơ cấp
4/9/12
49
0
0
36
Quang Ninh

Bạn nào ở Quảng Ninh đi học về phổ biến với mọi người nha.
Mấy hôm nay bận chả học được gì, sờ vào thấy quên một mớ rồi. Chán kinh :(

Ok các bạn. Đi học về có gì mới nhất tụi mình sẽ up lên cho các bạn tham khảo ngay

M

mebaohan

Trung cấp
21/3/13
61
0
0
Ngọc Lặc Thanh Hoa
P

phuongly0709

Sơ cấp
9/6/13
21
0
0
33
bình thuận

Cụm 2 có địa điểm thi rùi nha mọi người tai đh khoa hoc tự nhiên ngày 22,23,24/7

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA