Quản lý xăng dầu xe ôtô

• Thread starter longgianghnvn
  • Ngày gửi
H

haonghe

Trung cấp
16/7/09
70
2
8
nghe an
Vấn đề này tưởng chừng không có gì phức tạp nhưng cũng đau đầu thật tốt nhất là kế toán chúng ta nên làm như thé này là đầy đủ.
Thứ nhất: định múc xử dụng phải được ghi cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ đó là căn cứ để tính
Thứ 2: Phải có lệnh điều xe
Thứ 3: Phải có nhật ký hành trình ( Trên này tốt nhất là có chữ ký của người sử dụng xe, chữ ký của người theo dõi số KM)
Thứ 4: là hóa đơn
Cứ làm theo như thế là ok vùa đầy đủ tính pháp lý mà lại khách quan.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

Ivyblue

Sơ cấp
8/4/12
3
0
0
Hanoi
Ðề: Quản lý xăng dầu xe ôtô

Các anh chị ơi cho em hỏi luật kế toán việt nam có quy định mẫu lệnh điều xe và nhật ký hành trình không ạ? nếu có thì e có thể download mẫu ở đâu? Hoặc nếu không có quy định thì em có thể tham khảo mẫu cho 2 giấy tờ đó ở đâu?

Em cảm ơn trước :D

T

thuylinh196

Trung cấp
21/8/10
59
0
6
Thanh hóa

công ty mình cũng mới thành lập.cái vấn đề xăng xe này cũng chưa có cách nào đc giải quyết triệt để.Mà toàn là sếp đi xe thôi, giấy tờ sếp đem về thì chỉ có hóa đơn mua xăng.ko biết là còn cần loại giấy tờ nào nữa.Ai biết mách giúp mình để thuế nó ko loại ra.cám ơn mọi người nhiều

H

huyquan

Guest
5/1/06
22
0
1
44
Hà Đông - Hà Nội

Làm sổ nhật trình xe, có chỉ số ctm đầu, cuối, tổng số km, trở ai đi thì ký vào.

H

huyquan

Guest
5/1/06
22
0
1
44
Hà Đông - Hà Nội
Quản lý xăng dầu tại cơ quan

Xin chào các bạn, cho minh hỏi: Đơn vị mình chuẩn bị làm Hợp đồng với 1 cây xăng để các xe ô tô của cơ quan ra đó đổ nhiên liệu tại đó. Hiện tại mình chưa biết cách quản lý theo cách thức như thế nào? anh chị nào đã từng làm và có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp với, xin cảm ơn nhiều!

T

t2vy1979

Guest
20/8/04
32
1
6
Binh Duong

đơn vị mình thì ký hợp đồng mua xăng và gởi tại cây xăng;
hàng ngày khi đi công tác viết lệnh điều xe và căn cứ lập phiếu xuất kho xăng đến cây xăng nhận xăng;
cuối tháng lập biên bản tổng kết số km và lượng xăng tiêu thụ.

• Like
Reactions: CÙ HOA
T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Bên mình cũng đang thuê xe để cho nhân viên đi công tác, thuê 1 chỗ, xăng dầu 1 chỗ, giờ kế toán đang làm hồ sơ thủ tục bổ sung, cảm ơn vì đã đưa ra thông tin bổ ích này

Vấn đề này tưởng chừng không có gì phức tạp nhưng cũng đau đầu thật tốt nhất là kế toán chúng ta nên làm như thé này là đầy đủ.
Thứ nhất: định múc xử dụng phải được ghi cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ đó là căn cứ để tính
Thứ 2: Phải có lệnh điều xe
Thứ 3: Phải có nhật ký hành trình ( Trên này tốt nhất là có chữ ký của người sử dụng xe, chữ ký của người theo dõi số KM)
Thứ 4: là hóa đơn
Cứ làm theo như thế là ok vùa đầy đủ tính pháp lý mà lại khách quan.

N

NguyenThuyTam

Guest
27/10/15
2
0
1
32
Có ai có mẫu biên bản khoán xăng xe cho một tháng không nhỉ?
Tớ đang muốn tham khảo để làm bản giao khoán xăng cho giám đốc duyệt để đưa vào chi phí cho hợp lý

D

duong bao khanh 2510

Guest
1/6/17
2
0
1
30
Định mức nói đến ở đây là định mức tiêu hao nhiên liệu (?lít/100km) đối với từng xe cụ thể để làm căn cứ thanh toán chứ không phải là định mức $/xe/tháng đâu hoanghuytu à. Như bạn nói thì thành ra là khoán mất rồi!
bạn ơi cho mình hỏi cách tính định mức tiêu hao nhiên liệu (?lít/100km) là bạn tính như thế nào nhỉ ?

D

duong bao khanh 2510

Guest
1/6/17
2
0
1
30
các bạn cho mình hỏi công ty mình đang quản lý xăng xe theo các chứng từ sau (công ty mình có sử dụng thẻ quẹt xăng xe PG Bank với định mức là 15,000,000đ/tháng):
- bảng kê các giao dịch trong tháng (bên PG Bank họ gửi cho)
- Nhật ký sử dụng xe do tài xế lái xe gi lại (có ghi đầy đủ các chỉ số km)
- Các hóa đơn đổ xăng
sếp mình yêu cầu tổng hợp lại số km, số lít xăng đã đổ và đề xuất các biện pháp quản lý

C

CÙ HOA

Guest
1/6/17
10
4
3
38

Các anh chị ơi cho em hỏi luật kế toán việt nam có quy định mẫu lệnh điều xe và nhật ký hành trình không ạ? nếu có thì e có thể download mẫu ở đâu? Hoặc nếu không có quy định thì em có thể tham khảo mẫu cho 2 giấy tờ đó ở đâu?

Em cảm ơn trước :D
Ko quy định em nhé, nếu muốn tham khảo thì để lại mail chị gửi mẫu cho

• Like
Reactions: kenthoi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA