Vẫn là vấn đề vốn điều lệ

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Bà con ơi giúp mình với:

Cty mình đăng ký KD với số vốn điều lệ là 1 tỷ đồng. Thực tế là trong năm 2003 (mới thành lập giữa năm 2003), hai thành viên cty mới chỉ góp 300 triệu thôi. Do không biết nên mình chỉ hạch toán có 300T vào vốn chủ sở hữu 411 thôi và báo cáo tài chính đã nộp rồi. Theo dõi trên WKT thì mình hiểu là đáng lẽ năm 2003 tài khoản 411 phải là 1 tỷ, chứ không phải 300T. Bây giờ đã làm sai thế rồi thì mình phải làm thế nào để sửa???

Ai rành về mấy vụ này giúp mình với. Mình xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Mình thì không rành lắm nhưng khi đọc luật DN mình thấy thế này :
Bạn hãy xem lại điều lệ của Công ty phần góp vốn như thế nào nếu trong điều lệ có qui định góp vốn theo từng giai đoạn thì chẳng sao cả (theo mình được biết thì nếu có sự nhất trí của hội đồng thành viên và thông báo cho sở kế hoạch đầu tư thì đâu có sai và trên sổ đăng ký thành viên số vốn của từng ngừơi vẫn chưa đủ ,hoặc là phần thiếu ấy được xem như là 1 khoản nợ của thành viên góp vốn đối với Công ty nó là một khoản phải thu khi hạch toán đủ 1tỷ của TK 411)

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Cảm ơn Thanh Hà nhé. Vấn đề Thanh Hà nêu thì mình cũng mới biết sơ qua như vậy rồi. Nhưng vấn đề ở đây chính là từ năm 2003 do không biết nên mình đã để 411 chỉ có 300T thôi và báo cáo TC đã nộp cho cơ quan thuế rồi.

Trong trường hợp này, nếu cơ quan thuế hỏi đến thì công ty mình sẽ gặp phải vấn đề gì (phạt bao nhiêu??).

Mình xin cảm ơn trước.

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Qua nam 2004 bạn làm thêm một bút toán góp thêm vốn đối ứng với 138 mở chi tiết cho từng người nhớ làm cho đủ giấy tờ ,biên bản họp của hội đồng thành viên và giấy nhận nợ ,mình nghĩ củng chảng sao đâu ,Còn nếu bị phạt thì phạt bao nhiêu bạn thử tìm trong văn bản pháp luật về Thuế hoặc hỏi cục thuế chứ mình thì chịu .

P

phuong2n

Guest
20/8/04
32
0
0
48
hanoi
Cty bạn sẽ chẳng bị phạt gì đâu, cơ quan thuế chỉ quan tâm xem:
1. Cty Trốn thuế hay không.
2. Phong bì nặng hay nhẹ.

T

thuhahm

Guest
1/3/04
12
0
0
Hanoi
Truy cập trang
Công ty mình thì lại có vấn đề như sau: Vốn điều lệ của Công ty mình là 400 Triệu đồng, các thành viên đã đóng góp đầy đủ nhưng sau đó họ lại rút bớt 350 Triệu đồng (đã làm phiếu chi trả lại vốn góp). Kế tóan đã hạch tóan 411 là 50 Triệu đồng, nhưng đến năm sau Công ty mình bổ sung 411 thêm 100 Triệu đồng nữa, lúc đó mình chỉ lập phiếu thu thêm 100 Triệu đồng đó nữa, như vậy đã đầy đủ chưa các bạn hay là phải thêm các thủ tục gì nữa mong cac bạn chỉ giúp nhé. thank's

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
phuong2n nói:
Cty bạn sẽ chẳng bị phạt gì đâu, cơ quan thuế chỉ quan tâm xem:
1. Cty Trốn thuế hay không.
2. Phong bì nặng hay nhẹ.

Bạn ơi cho dù góp vốn đủ hay không, thì phải thể hiện đúng vốn điều lệ đó, nếu không thì phạt 10 triệu,. Còn đã lỡ thì gỡ bằng cách sau:
1. Công văn giải trình về việc chậm góp vốn (bịa đại 1 lý do nào đó )
2. Cam kết góp đủ vốn vào 1 thời điểm nào đó
Nhớ bổ sung ngay theo đúng vốn đăng ký.

Vì vụ này mà đã có vài cty bị phạt 10 triệu rồi đó bạn à. Bạn nên hỏi thăm và nhờ "Bác Hồ " dẫn đường nếu bị Thuế đòi phạt

D

doanthioanh

Guest
22/2/05
7
0
0
66
Nguyen An Ninh Ha Noi
Mình đồng ý với bạn Le Thanh Hà Ban nen xem lại Điều lệ của công ty bạn xem nộp vốn điều lệ thế nào còn không nhất thiết phải nộp vào từ năm đầu tiên đâu

L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
Nhưng mình có 1 ý kiến thế này nhé,
Đối với công ty cổ phần thì số tiền vốn góp theo số vốn điều lệ là ntn? bởi vì có việc chuyển nhượng mua bán cổ phiếu. Nếu các cổ đông mua hết rồi, thì việc bán và chuyển nhượng cổ phiếu chỉ xảy ra giữa các cổ đông? như vậy lãi ro bán cổ phiếu chỉ là của cá nhân cổ đông? lãi này không được hạch toán vào báo cáo của Cty, đúng không?
Làm kế toán là hạch toán đứng trên phương diện là côngty, nếu công ty thành lập và phát hành 100% cổ phiếu, mệnh giá là X đồng. Các cổ đông sáng lập mua 20% với mệnh giá X đồng/cổ phiếu; còn 80% Cty chưa bán được hay vào 1 ngày đẹp trời nào đó Cty sẽ bán cho ông A: 10% với mệnh giá Y>X và còn 70% thì sẽ tiếp tục bán cho ông nào đó vào năm sau thì sao?
Chẳng lẽ như thế là sai?????
Số dư âm trên 411 không được áp dụng đối với công ty cổ phấn????
Trong khi đó số tiền góp vẫn đủ để chi trả cho hoạt động của Côngty???

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
giahuong nói:
Bà con ơi giúp mình với:

Cty mình đăng ký KD với số vốn điều lệ là 1 tỷ đồng. Thực tế là trong năm 2003 (mới thành lập giữa năm 2003), hai thành viên cty mới chỉ góp 300 triệu thôi. Do không biết nên mình chỉ hạch toán có 300T vào vốn chủ sở hữu 411 thôi và báo cáo tài chính đã nộp rồi. Theo dõi trên WKT thì mình hiểu là đáng lẽ năm 2003 tài khoản 411 phải là 1 tỷ, chứ không phải 300T. Bây giờ đã làm sai thế rồi thì mình phải làm thế nào để sửa???

Ai rành về mấy vụ này giúp mình với. Mình xin cảm ơn.

Mấy cái vụ này mà hỏi và chỉ vẽ trên diễn đàn thì có mà bài bị xoá. Offline mà hỏi mọi người đi.:eek:know:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
libraanh nói:
Nhưng mình có 1 ý kiến thế này nhé,
Đối với công ty cổ phần thì số tiền vốn góp theo số vốn điều lệ là ntn? bởi vì có việc chuyển nhượng mua bán cổ phiếu. Nếu các cổ đông mua hết rồi, thì việc bán và chuyển nhượng cổ phiếu chỉ xảy ra giữa các cổ đông? như vậy lãi ro bán cổ phiếu chỉ là của cá nhân cổ đông? lãi này không được hạch toán vào báo cáo của Cty, đúng không?
Làm kế toán là hạch toán đứng trên phương diện là côngty, nếu công ty thành lập và phát hành 100% cổ phiếu, mệnh giá là X đồng. Các cổ đông sáng lập mua 20% với mệnh giá X đồng/cổ phiếu; còn 80% Cty chưa bán được hay vào 1 ngày đẹp trời nào đó Cty sẽ bán cho ông A: 10% với mệnh giá Y>X và còn 70% thì sẽ tiếp tục bán cho ông nào đó vào năm sau thì sao?
Chẳng lẽ như thế là sai?????
Số dư âm trên 411 không được áp dụng đối với công ty cổ phấn????
Trong khi đó số tiền góp vẫn đủ để chi trả cho hoạt động của Côngty???

Nếu tôi đoán không lầm thì bạn không thắc mắc mà là bạn đặt ra tình huống để mọi người thảo luận. Đề tài này cũng khá hay, bạn hãy tạo một topic mới đi để không bị loãng.:0frown:

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Mình nghĩ cái này có vấn đề gì đâu, không bị phạt gì hết.

Thế này nhé:

Ngày 1.1.2004, A và B thành lập công ty, thoả thuận với nhau mỗi chú đóng 500 triệu. Cái 500 triệu này được gọi là vốn điều lệ (vốn theo điều lệ)

Ngày 30.6.2004, A và B, mỗi chú đóng 150 triệu bằng tiền mặt, thì kế toán hạch toán Nợ Tiền mặt/Có Vốn điều lệ đã đóng là 300 triệu.

Tới thời điểm cuối năm 2004, 700 triệu chưa đóng, thì có vấn đề gì đâu, Công ty chưa có nhu cầu huy động vốn từ các chú A và B cơ mà.

Thậm chí có trường hợp, mặc dù chưa huy động vốn đủ mà đi vay ngân hàng vẫn còn được.

Chỉ có một vấn đề đặt ra là đối với một số ngành nghề quy định vốn pháp định thì các chú A và B phải đóng đủ vốn pháp định mới được hoạt động. (Vốn pháp định khác với vốn điều lệ, vốn pháp định là vốn do pháp luật quy định là anh muốn làm nghề ấy thì anh phải có từng ấy tiền- ví dụ ngân hàng phải có tối thiểu 70 tỷ chẳng hạn). Trong trường hợp có quy định về vốn pháp định, thì vốn điều lệ phải bằng hoặc lớn hơn vốn pháp định.

Thế thôi!

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
công ty em bổ sung thêm vốn kinh doanh là 4 tỷ dự định mở rộng dây chuyền sản xuất nhưng sau khi hoàn thành công việc bổ sung vốn ( chỉ trên giấy tờ thôi ) thì công ty quyết định ko đầu tư thêm nữa và các thành viên đều không nộp thêm vốn góp ( khi nào có kế hoạch sẽ nộp đủ phần vốn góp đã đăng ký ( trong điều lệ công ty nói rõ góp ngay khi được sở kế hoạch đầu tư chấp thuận ).
khi đó em hạch toán vẫn tăng vốn góp và tăng các khoản phải thu nội bộ lên . em làm thế có được không các bác. cuu em với - em sap nộp báo cáo tài chính rồi . huhuhu

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
cty mình cuối năm 2005 (T12) có bổ sung thêm vốn điều lệ, tất nhiên là trên sổ sách giấy tờ. Vậy các bạn cho mình xin lời khuyên là nên Định Khoản ntn?
Có nên cho hết vào 111 không hay chia bớt sang 138! Mình đang gấp rút làm BCTC nên rất mong sự giúp đỡ từ phía các bạn!

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Trường hợp Công ty tôi thật phức tạp. Đó là 1 Cty TNHH.Đăng ký KD năm 2001 là 3 tỷ. Đến năm 2003 góp thêm 1 tỷ nữa là 4 tỷ. Nhưng đăng ký KD năm 2004 (sửa đổi) thì chỉ có 3 tỷ. Nay Giám đốc thay đổi đăng ký KD.
- Thay đổi tỷ lệ vốn góp của 2 trong 4 thành viên lên cho đủ 4 tỷ.
- 1 thành viên rút lui, được thay bằng 1 người khác mua lại số vốn góp đó.
Vấn đề là ở chỗ: trên Bảng danh sách thành viên kê khai thế nào???
- Cột 10 (số vốn góp) là ghi vốn góp bổ sung hay tổng số vốn góp của các thành viên?
- Thời gian góp vốn là thời gian góp vốn ban đầu hay thời gian góp vốn bổ sung?
Mong các anh chị chỉ giúp. Xin cảm ơn nhiều.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
tungtt10 nói:
Trường hợp Công ty tôi thật phức tạp. Đó là 1 Cty TNHH.Đăng ký KD năm 2001 là 3 tỷ. Đến năm 2003 góp thêm 1 tỷ nữa là 4 tỷ. Nhưng đăng ký KD năm 2004 (sửa đổi) thì chỉ có 3 tỷ. Nay Giám đốc thay đổi đăng ký KD.
- Thay đổi tỷ lệ vốn góp của 2 trong 4 thành viên lên cho đủ 4 tỷ.
- 1 thành viên rút lui, được thay bằng 1 người khác mua lại số vốn góp đó.
Vấn đề là ở chỗ: trên Bảng danh sách thành viên kê khai thế nào???
- Cột 10 (số vốn góp) là ghi vốn góp bổ sung hay tổng số vốn góp của các thành viên?
- Thời gian góp vốn là thời gian góp vốn ban đầu hay thời gian góp vốn bổ sung?
Mong các anh chị chỉ giúp. Xin cảm ơn nhiều.
Bạn cần làm như sau:
- Bạn chỉ kê khai danh sách thành viên hiện góp vốn thôi.
- ghi tổng số vốn góp của các thành viên.
- Thời gian góp vốn phụ thuộc vào thời gian ban đấu (nều người này kg thay đổi vốn); thời gian bắt đầu góp vốn đối với người mới và người có phân chia lại vốn góp.

T

tranthiminhman

Guest
14/4/06
6
0
0
40
lOCBINHLANGSON
Em chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi một chút là vốn tự có = vốn điều lệ + vốn pháp định hay không cái này em không dành lắm mong các anh chị trả lời giúp em nhé

M

minhuong

Guest
7/5/06
3
0
1
Vung Tau
Bạn phải coi lại điều lệ đăng ký của công ty để biết vốn điều lệ được góp theo hình thức ntn? góp dần trong quá trình kinh doanh hay góp ngay khi có giấy phép ĐKKD, thời gian góp vốn là bao giờ. Sau đó bạn phải hạch tóan theo như vậy còn nếu không góp đủ vốn điều lệ như đã quy định trong điều lệ cty thì phải làm đơn ra sở KHĐT để xin thay đổi lại điều lệ của cty cho phù hợp với tình hình huy động vốn của cty. Theo mình biết là như vậy. Rất mong mọi người chỉ giáo thêm.

Phai quay tro lai goc cua van de => Ban da dang ky KD nhu the nao

CFO đa theo dõi trao đổi của các bạn. CFO nhận thấy chúng ta chưa đi vào cái gốc của vấn đề.

Đầu tiên các bạn cần làm rõ: Đây là công ty TNHH hay Cty Cổ phần.

Khi đăng ký KD:
- Nếu Công ty TNHH thì lộ trình góp vốn như thế nào:
sau bao lâu các thành viên phải góp đủ vốn? Nếu quy
định 2003 chỉ góp A đồng thì cuối năm 2003 chỉ ghi
vào sổ sách A đồng
- Nếu Công ty TNHH mà theo bình thường khi đăng ký
không để ý: ghi các thành viên góp đủ vốn sau 15 hay
30 ngày ==>> Hic hic: bạn đã gặp vấn đề. Bắt buộc
phải ghi 411: đủ số vốn điều lệ. Và ghi vảo khoản phải
thu: số vốn các thành viên chưa đóng.
- Nếu công ty cổ phần: trong vốn điều lệ bao nhiêu vốn
sẽ do các cổ đông sáng lập góp, bao nhiêu sẽ chào bán
ra bên ngoài?
+ Nếu toàn bộ vốn sẽ do cổ đông sáng lập góp: ban
xem lại phần Cty TNHH góp: Lịch trình góp quy định
như thế nào?
+ Nếu có phần dự kiến sẽ bán ra ngoài. Trong năm
2003 chưa bán ra ngoài, thì chỉ ghi vào 411 phần đã
thực góp mà thôi.

Túm lại, là căn cứu theo Luật Doanh nghiệp mà làm; sau khi có các văn bản liên quan thì lấy đó làm chứng từ mà ghi vào sổ sách kế toán.

:wall:

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
thuhahm nói:
Công ty mình thì lại có vấn đề như sau: Vốn điều lệ của Công ty mình là 400 Triệu đồng, các thành viên đã đóng góp đầy đủ nhưng sau đó họ lại rút bớt 350 Triệu đồng (đã làm phiếu chi trả lại vốn góp). Kế tóan đã hạch tóan 411 là 50 Triệu đồng, nhưng đến năm sau Công ty mình bổ sung 411 thêm 100 Triệu đồng nữa, lúc đó mình chỉ lập phiếu thu thêm 100 Triệu đồng đó nữa, như vậy đã đầy đủ chưa các bạn hay là phải thêm các thủ tục gì nữa mong cac bạn chỉ giúp nhé. thank's

Nếu Cty có tăng, giảm vốn điều lệ thì bạn phải lập thủ tục tại Sở KH & ĐT.
Nếu giảm vốn thì phải nộp kèm theo bản Cân đối kế toán.
Còn tăng vốn thì không cần.
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA