Kế toán tổng hợp trong bệnh viện

• Thread starter Trinhthihuyen84
  • Ngày gửi
T

Trinhthihuyen84

Guest
30/11/06
13
0
1
39
TP. HCM
Em hiện đang làm trong bện viện, và em vừa được vinh dự làm kế toán tổng hợp (KTTH), hiện em cũng đang làm thủ quỹ nữa, nói chung là tùm lum tà la cả nên. Nói thật là em vừa ra trường, lại vào làm trong đơn vị HCSN chưa khỏi bỡ ngỡ cộng thêm không được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bậc tiền bối trong phòng. Vì vậy em thấy lúng túng trong công việc của một KTTH,em vẫn chưa hình dung ra được công việc của mình phải làm gì và phải làm như thế nào nữa. Chị trưởng phòng của em thì không muốn em lam KTTH nhưng do sức ép mới phải giao việc này cho em vì vậy chị ấy không chỉ bảo cho em. Em không biết phải làm thế nào nữa các bác ơi! Em khẩn thiết mong các bác nhiệt tình giúp đỡ em qua cơn nguy khó này.:005:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Em hiện đang làm trong bện viện, và em vừa được vinh dự làm kế toán tổng hợp (KTTH), hiện em cũng đang làm thủ quỹ nữa, nói chung là tùm lum tà la cả

Theo Điều 51 Luật Kế toán, thì Thủ kho, Thủ quỹ,... không được làm kế toán.
Như vậy đơn vị bạn đã phạm luật rồi đấy.

Theo tôi, công việc kế toán tổng hợp tại đơn vị HCSN không phức tạp như ở các doanh nghiệp, nên bạn không phải hoảng quá làm gì.
Căn bản bạn phải nắm vững cơ chế, chính sách và định mức chi tiêu tài chính đối với đặc thù của đơn vị mình.
Tất cả các khoản chi tiêu như công tác phí, hội nghị, nghiên cứu khoa học, viện phí, .... đều đã có văn bản hướng dẫn của các Bộ quản lý ngành.
Còn về hạch toán kế toán: thì theo Quyết định 19 về Chế độ kế toán của đơn vị hành chính sự nghiệp.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Em hiện đang làm trong bện viện, và em vừa được vinh dự làm kế toán tổng hợp (KTTH), hiện em cũng đang làm thủ quỹ nữa, nói chung là tùm lum tà la cả nên. Nói thật là em vừa ra trường, lại vào làm trong đơn vị HCSN chưa khỏi bỡ ngỡ cộng thêm không được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bậc tiền bối trong phòng. Vì vậy em thấy lúng túng trong công việc của một KTTH,em vẫn chưa hình dung ra được công việc của mình phải làm gì và phải làm như thế nào nữa. Chị trưởng phòng của em thì không muốn em lam KTTH nhưng do sức ép mới phải giao việc này cho em vì vậy chị ấy không chỉ bảo cho em. Em không biết phải làm thế nào nữa các bác ơi! Em khẩn thiết mong các bác nhiệt tình giúp đỡ em qua cơn nguy khó này.:005:

Trinhthihuyen 84 làm ở bệnh viện nào vậy? Tôi cũng làm về y tế đây và rất mong được chia sẻ nhiều hơn với bạn.
Đối với trường hợp của bạn, bạn hãy mạnh dạn và tự tin với công việc kế toán TH đó, đồng thời bạn cũng phải có kiến nghị với bộ phận TCCB và Thủ trưởng đơn vị để bố trí công việc thủ quỹ cho người khác đảm nhiệm theo đúng quy định của Luật kế toán.

V

vanbabie

Guest
2/7/13
3
0
0
34
hà nội
Ðề: Kế toán tổng hợp trong bệnh viện

Các chị chia sẻ thêm cho bọn em ít thông tin với ạh..e đag theo học chứng chỉ kế toán nhưng thấy nghề này thực sự khó :(
thời gian đầu đi làm các chị có dc chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ nhiều ko ạ..e thì đag học nhưng thấy mông lung quá

A

aCos

Guest
3/7/11
37
6
8
38
Quảng Ninh

:) Ngày trước mình cũng thế này nhưng làm dần cũng quen, mình cũng ước có 1 nguời chỉ dẫn cho mình cho khỏi bỡ ngỡ. Nếu có khó khăn liên lạc với mình :) mình cũng đang làm tổng hợp trong bệnh viện và cũng được 3 năm rồi

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bạn nên đưa trường hợp bạn gặp khó khăn cụ thể, anh em sẽ giúp bạn cụ thể hơn

Bạn nói chung chung vậy, anh em chỉ lại cũng chỉ chung chung thôi, sao áp dụng được nhỉ

B

bangtam823

Guest
14/5/10
1
0
0
huế

Chị Acos ơi, tình hình là tới đây chị KTTH của BV em nghỉ sinh em bé, em sẽ phải làm công việc này, có gì chị chỉ bảo thêm cho em với nhé! Cũng mong nhận dc sự giúp đỡ của các anh chị trên diễn đàn này.

H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội

Các bạn cho mình hỏi khi thanh toán ra viện cho bệnh nhân, trường hợp bệnh nhân bị mất quần áo, chăn màn thì phải đền tiền cho bệnh viện, vậy khoản thu ấy hạch toán vào tài khoản nào thì hợp lý nhỉ. mình định khoản Nợ 111/ Có 511 như thế có ổn không nhỉ?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Các bạn cho mình hỏi khi thanh toán ra viện cho bệnh nhân, trường hợp bệnh nhân bị mất quần áo, chăn màn thì phải đền tiền cho bệnh viện, vậy khoản thu ấy hạch toán vào tài khoản nào thì hợp lý nhỉ. mình định khoản Nợ 111/ Có 511 như thế có ổn không nhỉ?

Ghi nhận vào doanh thu khác bạn à

Thân

N

nhatanh888

Guest
14/10/13
2
0
0
32
Tây Ninh

Ai rành về phần mềm MISA xin để lại sđt cho e hỏi nhiều nhiều ạ...e cũng mới làm KTTH giống bạn chủ thớt nên chả biết gì luôn

N

nongphuonglenh

Guest
14/11/13
2
0
1
34
tuyenquang

Cho mình hỏi hạch toán tiền xáng xe chở bệnh nhân, tiền công khám các trạm y tế xã,khi nhận cấp ứng kinh phí và biên bản quyết toán của bảo hiểm, lệnh ghi thu ghi chi của tài chính thì hạch toán như nào

K

kutepenguin

Sơ cấp
20/12/10
26
0
1
Can Tho

Mình cũng mới được giao về làm KTTH, nhiệm vụ đầu tiên là quản lý phần tiền viện phí (bao gồm tiền bệnh nhân đóng tạm ứng viện phí và tiền thu viện phí thực thu của bệnh viện), hiện nay mình vẫn chưa hình dung được phải quản lý ra sao vì tiền viện phí thì chỉ ghi nhận số thực thu của bệnh nhân, riêng phần tạm ứng của bệnh nhân thì không ghi nhận nên có sự chênh lệch giữa sổ quỹ và phần thu thực tế như thế sẽ dễ dẫn đến tình trạng thủ quỹ lấy tiền vì khi đối chiếu với kế toán chỉ so sánh số liệu kế toán trên sổ quỹ, các bạn ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với
P/s: quy trình thu viện phí của BV như sau (BV sử dụng phần mềm quản lý chi phí)
- khi BN vào viện sẽ đóng 1 khoản tiền tạm ứng cho BV (phiếu thu tạm ứng)
- số tiền này dùng để cấn trừ vào chi phí điều trị cho BN
- khi phần mềm quản lý chi phí điều trị cảnh báo đã cấn trừ hết số tiền tạm ứng của BN thì BV tiến hành thu thêm tạm ứng BN
- đến khi BN xuất viện sẽ tổng kết chi phí và xuất biên lai cho BN, nếu số tiền tạm ứng BN thừa thì hoàn ứng còn nếu thiếu thì thu thêm
- số tiền giửa sổ quỹ và số tiền thực nộp của phòng thu VP luôn không khớp với nhau cho đến cuối năm khi BN xuất viện hết thì mới kết được nhưng do mới đưa vào sử dụng PMQL nên cuối năm 2013 thì không biết sao thì BV bị mất 1 khoản tiền từ tạm ứng này không đủ tiền để hoàn ứng mà không xác định được tiền đó đi về đâu
- Bây giờ, BGĐ ra chỉ đạo: thứ nhất là phải quản lý lại tiền VP trong đó có tạm thu của BN và thực thu của BV; thứ 2 là phải xác định mất tiền về đâu, trách nhiệm như thế nào, tìm ra khoản tiền đó ---> nhiệm vụ của KTTH, mà mình vẫn chưa tìm được cách làm mong được các bạn giúp đỡ

H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội

Các khoản thu tạm ứng của BN cuối ngày phải lập phiếu thu có chữ ký nguoi nộp tiền, kế toán, thủ quỹ , đưa vào sổ sách theo dõi, cuối tháng đối chiếu các khoản thu giữa kế toán, thủ quỹ .

đơn vị bạn quản lý kiểu j mà để thủ quỹ làm việc kiểu ấy, cuối tháng phải đối chiếu 3 bên, thủ quỹ, kế toán các cửa thu, và kế toán lập phiếu thu. Các khoản ký quỹ của BN đều phải nhập vào phần mềm quản lý bệnh viện, như vậy số tiền đó các khoa theo dõi trên thực chi, khi ra viện trên thực chi in ra đã thể hiện dc số tiền BN đã ký quỹ trên đó, kế toán thanh toan vp yêu cầu BN xuất trình liên 2 phiếu thu ký quỹ để đối chiếu và thanh toán, ko bao jo có chuyện thủ quỹ làm bậy như vậy đc. Đơn vị tôi còn kiểm tra chéo sau khi thanh toán nếu kế toán thanh toán viện phí mà hoàn nhầm là phải đền tiền.

Sửa lần cuối:
K

kutepenguin

Sơ cấp
20/12/10
26
0
1
Can Tho

Mình cũng hiểu như bạn nói nhưng vì mình mới vào làm mà phải quản lý khoản này nên mình vẫn còn chưa hiểu lắm cách thức làm như thế nào, nếu được bạn có thể hướng dẫn mình được không?cám ơn bạn nhiều lắm hjx

S

saobang1309

Sơ cấp
14/10/11
12
1
0
Quảng Nam

Mình mới vào bệnh viện tư nhân làm, Bác GD có giao cho mình công việc là Kế toán Quản trị tại BV, nhưng mình ko biết phải bắt đầu từ đâu, anh chị nào biết giúp mình với:
+ Doanh thu, chi phí dịch vụ tại bệnh viện mình phân tích thành từng mảng ntn? (Do nhiều loại D vụ, phẫu thuật, nhiều loại thuốc wa' nên mình ko bt pải tạo TK cấp 2, 3 như thế nào cho khoa học và hợp lý)?
+ Quản lý kho thuốc ntn?
+ Và văn đề quan trọng là Bác GD yêu cầu mình đưa ra cái nhìn tổng quan về KT quản trị tại BV.:wall:
ANh chị có kinh nghiệm chia sẻ cho mình phải bắt đầu ntn với, Bác GD cho mình thòi gian chỉ có 5 ngày thôi :wall::wall:

L

Lee Sandy

Guest
31/12/14
1
1
1
31

:) Ngày trước mình cũng thế này nhưng làm dần cũng quen, mình cũng ước có 1 nguời chỉ dẫn cho mình cho khỏi bỡ ngỡ. Nếu có khó khăn liên lạc với mình :) mình cũng đang làm tổng hợp trong bệnh viện và cũng được 3 năm rồi
E mới ra trường vẫn còn bỡ ngỡ . sắp tới e cũng làm kế toán trong bệnh viện. C có thể chỉ dẫn cho e đc k ạ :( Quả thật e rất lo .. k biết mình có làm đc k

• Like
Reactions: levien
L

levien

Guest
23/3/15
2
1
1
34
E mới ra trường vẫn còn bỡ ngỡ . sắp tới e cũng làm kế toán trong bệnh viện. C có thể chỉ dẫn cho e đc k ạ :( Quả thật e rất lo .. k biết mình có làm đc k
e cũng như zj ak, vưa ra trường cho vô làm KTTH, mà e lại chưa có kinh ngiệm j, mong các chị chỉ bảo e với,e cảm ơn./.

• Like
Reactions: trần nhật lan
L

levien

Guest
23/3/15
2
1
1
34

làm thế nào để liên lạc với chị nhỉ, e cũng đang học việc mà chưa bít j

N

nguyenlxag87

Guest
11/3/15
4
6
1
36
e cũng chuẩn bị vào lam trong bệnh viện nữa, nhưng e không định hình được việc làm trong bệnh viện như thế nào nữa, chị có thế nói sơ sơ cho e biet được không ạ, e cám ơn chị nhiều nhiều ạ

O

ocsennhay

Guest
4/4/15
2
0
1
35

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA