Mỗi tuần một chuyên đề

Phát hiện tờ khai thuế tháng trước sai

• Thread starter NGUYEN VO BINH
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Chào cả nhà
Mình đang làm báo cáo thuế tháng 6 ,mình phát hiện tờ khai thuế tháng 4 đầu vào mình kê khai cao hơn 270.000 ,bây giờ tháng nầy mình phải làm sao , chỉ cách mình làm với , vì mình vào tờ khai bổ sung mẫu 01/KHBS thấy nó làm sao đó ?
Gíup mình với
:wall: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

batam

Guest
14/6/07
38
0
0
40
Xì Gòng
Bạn kê khai lại tờ hóa đơn đã kê sai nhưng ghi số tiền âm lại (-270.000đ)- bên phần ghi chú bạn chỉ cần ghi điều chỉnh là Thuế hiểu.

Bạn kê khai lại tờ Hóa Đơn đã kê sai ấy như những tờ HĐ khác trong tháng 6 này, nhưng ở phần số tiền bạn ghi âm số tiền cần điều chỉnh.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

batam

Guest
14/6/07
38
0
0
40
Xì Gòng
Chào cả nhà
Mình đang làm báo cáo thuế tháng 6 ,mình phát hiện tờ khai thuế tháng 4 đầu vào mình kê khai cao hơn 270.000 ,bây giờ tháng nầy mình phải làm sao , chỉ cách mình làm với , vì mình vào tờ khai bổ sung mẫu 01/KHBS thấy nó làm sao đó ?
Gíup mình với
:wall: :wall: :wall:

Bạn kê khai lại tờ Hóa Đơn đã kê sai số tiền đó vào bảng kê tháng 6 như mấy cái HĐ của tháng 6 vậy, nhưng bạn sẽ phải ghi âm số tiền mà bạn muốn điều chỉnh giảm, lưu ý chỗ ô ghi chú bạn ghi chữ "điều chỉnh" vào đấy nhé.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Bạn kê khai lại tờ Hóa Đơn đã kê sai số tiền đó vào bảng kê tháng 6 như mấy cái HĐ của tháng 6 vậy, nhưng bạn sẽ phải ghi âm số tiền mà bạn muốn điều chỉnh giảm, lưu ý chỗ ô ghi chú bạn ghi chữ "điều chỉnh" vào đấy nhé.

Tại sao không dùng mẫu 01/KHBS? Mình nghĩ nên dùng 01/KHBS trong trường hợp này

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Bạn không cho biết là thuế GTGT tháng 4 của bạn phải nộp hay còn được khấu trừ (nôm na là âm hay dương), vì vậy trả lời cũng khó. Tuy nhiên theo hướng dẫn kê khai của TT 60 và hướng dẫn sử dụng phần mềm HTKK 1.3.0.1 thì bạn phải làm như sau:

- Copy tờ khai sai (T4/08)
- Lập 01/KHBS cho kỳ T4/08 (nhớ là lập cái này trước khi làm tờ khai đúng, vì nó lấy chỉ tiêu số 23 của tờ khai cũ để điều chỉnh)
- Làm tờ khai đúng (T4/08)

Nộp 3 loại trên đến thuế và tự xác định 1 trong 2 trường hợp sau: nếu

* Thuế GTGT T4/08 của bạn còn được khấu trừ -> không phải tính lại chậm nộp (điều này do mình tự "suy ra" và "biện hộ" như sau: T4 tôi còn được khấu trừ, tôi không hoàn thuế... nay tôi kê khai lại cho chính xác số còn được khấu trừ, không ảnh hưởng đến việc "nộp thuế chậm", vì vậy không phạt. Các bạn khác cho ý kiến về điều này nhé)

* Thuế GTGT T4/08 của bạn phải nộp -> phải tính lãi phạt chậm nộp tương ứng với số tiền bạn khai điều chỉnh và số ngày nộp chậm (từ 20/5 đến ngày bạn khai)

Trích điểm 5.1, Mục I, phần B của TT 60:
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
5.2. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế. Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết để thực hiện.

Chúc bạn thành công

K

khi81

Guest
24/6/08
3
0
0
40
hà nội
Cho em hỏi tiếp với:
Tới tháng 6, em cũng phát hiện tờ khai tháng 4 em đã kê khai nhầm làm giảm số thuế đầu vào: VD ở chỉ tiêu 23 tháng 4 kê là: 60.904.295 nhưng đến thang 6 phát hiện đúng là: 63.098.581 ( t4 cty chưa có đầu ra)
Em đã làm bảng giải trình khai bổ sung, tại mục II Chi tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp em làm như sau:
Số đã kê khai: 60.904.295
Số điều chỉnh: 63.098.581
Chênh lệh giữa số điều chỉnh với số đã kê khai : (2.194.286)
và em vào tờ khai điều chỉnh thì thấy ở chỉ tiêu 23 lại là:2.194.286
em thấy nó thế nào ấy mà tờ khai điều chỉnh này có phải 2.194.286thay thế tờ khai điều chỉnh cũ ko ạ? em đã nộp tờ khai T6 rồi giờ làm lại đúng theo số thuế điều chỉnh có đựoc ko ạ?
Các anh chị giúp em với bây giờ em mới gập trường hợp này lần đầu nên lúng túng quá
em cảm ơn nhiều

V

Vo Thu Huong

Sơ cấp
16/6/08
4
0
0
45
Ha Tay
Bạn điều chỉnh như thế là đúng rồi (Theo mình hiểu). Nếu đã nộp tờ khai tháng 6 rồi thì làm lại và ghi ở ngoài tờ khai là (Nộp lại tờ khai,bỏ tờ khai đã nộp ngày......mà bạn đã nộp tờ khai)

Chúc bạn luôn làm tốt mọi việc!

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
vì chưa hết hạn nộp tờ khai tháng 6 nên bạn chỉ cần làm lại như bạn nói rồi in ra là được. Nhưng ko thấy bạn nói đến PL01-3/GTGT nên mình cũng nhắc bạn luôn là phải làm cả PL đó nữa nhé, thế mới đủ.
Còn phần bạn điều chỉnh ở trên là đúng rồi. số tiền hơn 2 trđ đó bạn sẽ được khấu trừ vào kỳ tính thuế tháng 6 này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA