Chỉ 2% dân số thế giới giải được bài toán này! Trong đó có bạn không nhỉ?

• Thread starter letrans
  • Ngày gửi
L
Letrans - sưu tầm và trân trọng giới thiệu:

Vào thế kỷ XIX, Anhxtanh ra câu đố này và nói rằng chỉ có thể có nhiều nhất 2% dân số thế giới giải được. Bạn có muốn lọt vào con số ít ỏi đấy không ? Nếu giải được thì chỉ số IQ của bạn không dưới 140 đâu đấy.

Mời quý vị trổ tài:

Giả thiết:

- Trong một khu phố có 5 ngôi nhà với 5 màu sắc khác nhau.
- Mỗi ngôi nhà, chủ nhân mang quốc tịch khác nhau.
- Năm vị chủ nhân này, mỗi người thích một loại đồ uống, hút một nhãn hiệu thuốc lá và có một con vật nuôi riêng.
- Không vị chủ nhân nào có cùng một loài vật nuôi, hút cùng một nhãn hiệu thuốc hay thích chung một loại đồ uống.

Gợi ý:
1. Người Anh sống trong ngôi nhà màu đỏ.
2. Người Thuỷ Điển nuôi chó.
3. Người Đan Mạch thích uống trà.
4. Ngôi nhà màu xanh lá nằm bên trái ngôi nhà màu trắng.
5. Chủ nhà ngôi nhà màu xanh lá thích uống cafe.
6. Người hút thuốc lá Pall Mall nuôi chim.
7. Chủ nhà màu vàng hút thuốc lá Dunhill.
8. Người sống trong ngôi nhà chính giữa phố thích uống sữa.
9. Người Nauy sống trong ngôi nhà đầu tiên.
10. Người hút thuốc lá Blends sống cạnh người nuôi Mèo.
11. Người nuôi ngựa sống cạnh người hút thuốc lá Dunhill.
12. Người hút thuốc Blue Master thích uống bia.
13. Người Đức hút thuốc lá Prince.
14. Người Nauy sống cạnh ngôi nhà màu xanh lơ.
15. Người hút thuốc lá Blends có người hàng xóm thích Nước khoáng.

Và đây là câu hỏi:

Vậy ai là người nuôi cá ?

(Có thể bạn đã đọc, đã làm và đã có kết quả tốt nhưng tôi tin vẫn có người chưa biết đến bài toán này và thiết nghĩ bài toán này nên được quảng bá cho mọi người biết và thử làm. Bởi biết đâu trong 2% đó chỉ toàn là người Việt Nam chúng ta nhỉ?)

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
To Letrans: Mình có đáp án người Đức là người nuôi cá, có đúng không?

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Nếu gọi ngôi nhà đầu tiên là ngôi nhà số 1 và các ngôi nhà kế tiếp sẽ là 2, 3, 4, 5 thì đáp án đầy đủ sẽ là (theo thứ tự sắp xếp: nhà số/màu/quốc tịch/đồ uống/thuốc lá/vật nuôi):
- Nhà số 1 / vàng / Na Uy / nước khoáng / Dunhill / mèo
- Nhà số 2 / xanh lơ / Đan Mạch / trà / Blends / ngựa
- Nhà số 3 / đỏ / Anh / sữa / Pall Mall / chim
- Nhà số 4 / xanh lá / Đức / cafe / Prince / cá
- Nhà số 5 / trắng / Thuỵ Điển / bia / Blue Master / chó

Không biết có ai có đáp án khác không nhỉ?

L
Congratulation for the winner, Mr. Orchidvn.

Vâng thưa Mr Orchidvn đã lọt được vào con số ít ỏi 2% dân số thế giới này.
Thực sự IQ của bạn không dưới 140 đâu đấy - Hãy tự tin về kết luận này.

Cả nhà cùng hoan nghênh Orchidvn nào !!!!

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Không dám nhận lời khen của letrans đâu. Chỉ là do mình rất thích giải các câu đố dạng như thế này.
P.S: mình không phải là Mr, mà là Ms. Không hiểu sao mình hay bị nhầm là Mr thế không biết? Hic.

L
Vẫn nên thử sức mình khi đã có đáp án.

Trước hết thành thật xin lỗi Orchidvn nhé - xin đính chính lại là Ms. Orchidvn ( chứ không phải là MR. đâu nhé - Bà con lưu ý cho nhé)

Orchidvn khiêm tốn quá. Cứ nhận đi và tiếp tục phấn đấu đề vượt qua chỉ số IQ của Bin Gate nhé.

To: All.

Đáp án đã rõ những để làm được ra đáp án ấy là cả một chuỗi logic mà có khi làm ra được bạn sẽ thực sự sảng khoái đấy.
Mình đã trải qua cái cảm giác đấy nên rất mong chia sẽ cùng bà con.

Sửa lần cuối:
C

ctdung

Guest
8/11/04
8
0
1
40
Thành phố Hồ Chí Minh
Mình nghĩ Anhxtanh nói hơi quá thì phải, theo như mình nghĩ thì hầu như dân Kt chúng ta đều có thể giải được bài này, vì Kt đòi hỏi ở chúng ta tính cần mẫn. Bài toán này chỉ cần mọi người chịu khó ngồi lập bảng các dữ kiện và suy luận dần dần sẽ ra đáp án ngay mà...không tin thử xem. Chúc tất cả đều giải được và như vậy ông Anhxtanh kia sẽ trật lất, hìhìhì.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Bài này có bác nào đố ở WKT này rồi ! hình như 2% dân số thế giới giải được bài toán này tập trung hết ở WKT thì phải

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
He he, thực ra những người nào đã từng dính vào toán đều trải qua bài này rồi. Từ lớp 6 cơ ạ! Cách giải của nó gọi là lược đồ Grapxx(quên béng mất tên rồi) [:D]

L
Nhất định như bác cam_to_80 nói, ngó đi, ngoảng lại toàn WKT giải được bài này.

Đồng chí CNN có nhớ phương pháp đấy không ? Có cách làm hay cũng nên đưa ra cho bà con xem, đừng giấu gầm dường dùng một mình đấy nhé. Cố nhớ thử xem.

L
Nếu mình đố bài này ở đâu nữa thì thay vì khẳng định Anhxtanh nói .... 2%...sẽ đổi thành Blue flower nói: ...50%.... vậy.
Thời nay, nhân tài như lá mùa thu mà.

B

betini

Guest
em cũng thấy bài này không khó lắm, nhưng em chỉ biết làm theo cách tổng hợp lung tung rồi loại trừ dần mà thôi, em nghĩ sẽ có một cách giải theo quy luật hay quy trình gì đó dễ hiểu hơn, anh chị nào biết thì hướng dẫn cho em với.

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
có một bài tóan vui cho các bạn đây. Bài này xuất phát từ ông sếp cũ của mình sưu tầm: và đố nhân viên phòng mình trong dịp cả phòng không có việc gì làm:
Đầu bài như sau:
Có 9 bịch bi, mỗi bịch có 10 viên, trọng lượng mỗi viên trong từng bịch là như nhau,các viên bi trong các bịch khác nhau thì có ký hiệu khác nhau và trọng lượng của mỗi bịch là khác nhau.giả dụ trọng lượng của các bịch bi lần lượt là 1090g,1080g,1070g,1060g,1050g,1040gm1030g,1020g,1010g.
Nó chung là nhìn bề ngỏai ta không thể phân biệt được.
chỉ với một lần cân -> Y/C các bạn phân biệt ra chúng.

M

maytrang_huong

Guest
20/1/05
11
0
0
42
hai phong
cho tớ hỏi là cân bằng cân gì thế? nếu là cân đồng hồ thì ra ngay= cách: cho tất cả lên cân và nhấc từng túi ra một,hiii trọng lượng giảm đi bao nhiêu thì là bịch đó.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
139 nói:
có một bài tóan vui cho các bạn đây. Bài này xuất phát từ ông sếp cũ của mình sưu tầm: và đố nhân viên phòng mình trong dịp cả phòng không có việc gì làm:
Đầu bài như sau:
Có 9 bịch bi, mỗi bịch có 10 viên, trọng lượng mỗi viên trong từng bịch là như nhau,các viên bi trong các bịch khác nhau thì có ký hiệu khác nhau và trọng lượng của mỗi bịch là khác nhau.giả dụ trọng lượng của các bịch bi lần lượt là 1090g,1080g,1070g,1060g,1050g,1040gm1030g,1020g,1010g.
Nó chung là nhìn bề ngỏai ta không thể phân biệt được.
chỉ với một lần cân -> Y/C các bạn phân biệt ra chúng.
Bài này đơn giản không à.
bạn nhặt ra từ bịch thứ 1 ->9 lấy ra 1 ->9 viên bi tương ứng. ( bịch 1 nhặt 1.... đến bịch 9 nhặt 9) rồi đem cân cả lên.
Trọng lượng của chúng sẽ cho biết tình trạng của các viên bi và bịch bi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA