Chứng từ chi phí ko có hóa đơn tài chính

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
U

uyenuyen99

Guest
9/9/04
4
0
0
TpHCM
Tralipton nói:
Theo như luật thuế TNDN, các chi phí tiền phạt do vi phạm về thuế, vi phạm về luật giao thông, nói chung là các khoản phạt thì không được đưa vào CP hợp lý để tính thuế TNDN. Vậy mấy khoản phạt đó ta hoạch toán vào đâu, thể hiện ở chổ naỏ cho hợp lý, có anh chị nào rành về vấn đề naỳ không?, mà số tiền này Cty phải bỏ ra để giải quyết đó...[/QUOTE

Khi bạn bị phạt ví dụ như bạn bị phạt vì vi phạm chế độ kế toán thống kê như là mất hoá đơn thì bạn hạch toán Nợ 4212/Có 3339 khi bạn nộp phạt thì ghi Nợ 3339/Có 111
Còn nếu bạn bị truy thu thuế thì minh vẫn được đưa vảo chi phí khác bạn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

uyenuyen99

Guest
9/9/04
4
0
0
TpHCM
Khi bạn bị phạt ví dụ như bạn bị phạt vì vi phạm chế độ kế toán thống kê như là mất hoá đơn thì bạn hạch toán Nợ 4212/Có 3339 khi bạn nộp phạt thì ghi Nợ 3339/Có 111
Còn nếu bạn bị truy thu thuế thì minh vẫn được đưa vảo chi phí khác bạn ạ

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Khi phát sinh các khoản này ta đưa đưa vào CP sản xuất kinh doanh trong kỳ , Tuy Nhiên Phaỉ lưu ý là hoạch toán Riêng, cuối năm làm cơ sở để kê cho tờ khai QToán Thuế TNDN, Phần B, Mục 1, e ... ... (Sách hướng dẫn tờ khai thuế tndn)
No 642Phat:số tiền trên biên lai phạt
Có 1111:
Cuối năm Làm quyết toán Thuế TNDN thì

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Đưa số liệu đó vào TKT TNDN (có nên làm vậy không các anh chị???????)

H

hoathuongTDT

Guest
16/10/04
3
0
0
46
HaNoi
To bạn uyenuyen99
" Khi bạn bị phạt ví dụ như bạn bị phạt vì vi phạm chế độ kế toán thống kê như là mất hoá đơn thì bạn hạch toán Nợ 4212/Có 3339 khi bạn nộp phạt thì ghi Nợ 3339/Có 111
Còn nếu bạn bị truy thu thuế thì minh vẫn được đưa vảo chi phí khác bạn ạ"
Bạn có thể nói hộ tớ quy định cho phép tiền thuế bị truy thu có thể hạch toán voà chi phí khác ở văn bản nào được không? vì tớ thấy như vậy có vẻ không ổn.

T

tulipxanh

Guest
13/9/08
2
0
0
40
hải dương
Chào cả nhà.Mình là thành viên mới toe nên rất mong học hỏi các bậc tiền bối.hi.Mình đang có thắc mắc này mong mọi người trợ giúp nhé.
Một số chuyên gia của doanh nghiệp chế xuất đi công tác nước ngoài, khi quay về Việt Nam có mang theo một số hàng hóa xách tay, các hàng hóa này mua ở nước ngoài và thanh toán bằng tiền mặt. Các hàng hóa xách tay này là nguyên vật liệu đầu vào phục vụ cho quá trình sản xuất của doanh nghiệp này. Khi đi qua sân bay thì các chuyên gia này không kê khai hải quan đối với các hàng hóa xách tay này. Vậy khi các hàng hóa xách tay này sử dụng cho sản xuất thì giá trị của vật liệu đầu vào này có được coi là chi phí hợp lý hợp lệ cho mục đích thuế TNDN không? Muốn được tính là chi phí hợp lý hợp lệ thì cần phải có những điều kiện gì?chứng từ gì?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA