Công văn 3151 TCT/PCCS ngày 27/09/2004

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Mình hiện đang làm kế tóan cho một công ty vận tải, mình vửa biết được là có một công văn của tổng cục thuế số 3151 TCT/PCCS hướng dẫn về việc xác định chi phí hợp lý đối vối chi phí vận chuyển không có hóa đơn, bạn nào có công văn này post lên giúp minh nhé. Cám ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
tranvanhung nói:
To Dragon76 !

Gởi cho bạn công văn 3151.
Rất cám ơn TranvanHung đã gửi văn bản trên cho mình nhưng tiếc quá Arobat reader của mình lại không đọc được font chử của bạn, bạn có thể gửi cho mình bằng file Word hoặc chỉ cho mình nguồn của văn bản để mình download về được không ? Thanks a lot!

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Bộ Tài chính
Tổng cục thuế

Số 3151/TCT/PCCS
V/v chi phí vận chuyển không có
hoá đơn

Hà Nội, ngày 27 tháng 9 năm 2004

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Bình Phước

Trả lời công văn số 761/CT.TTr ngày 4/8/2004 của Cục thuế tỉnh Bình Phước hỏi về chi phí vận chuyển không có hoá đơn của Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại điểm 15b Mục III Phần B Thông tư số 18/2002/TT-BTC ngày 20/2/2002 của Bộ Tài chính và điểm 4 Mục IV Phần B Thông tư số 128/2003/TT -BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp có quy định: “Doanh nghiệp không được tính vào chi phí hợp lý để xác định thu nhập chịu thuế các khoản chi phí sau: Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định hoặc chứng từ không hợp pháp”.
Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, trường hợp doanh nghiệp có thuê đơn vị vận chuyển nhưng không có hoá đơn thì sẽ không được tính vào chi phí hợp lý. Trường hợp cơ quan thuế kiểm tra nếu đúng doanh nghiệp có ký các hợp đồng vận chuyển hàng hoá cùng với các hợp đồng thuê phương tiện vận tải mà các chủ xe không có đăng ký kinh doanh, không kinh doanh thường xuyên theo quy định thì được cơ quan thuế bán hoá đơn lẻ đồng thời tính và thu thuế theo hợp đồng và thanh lý hợp đồng của từng xe, trên cơ sở đó bên đi thuê có hoá đơn để hạch toán. Trường hợp các chủ xe có đăng ký kinh doanh thì đối chiếu với doanh thu kê khai thuế của công ty (trên cơ sở các hợp đồng vận chuyển), đối chiếu việc thanh lý hợp đồng thuê phương tiện vận tải của từng xe tư nhân và các xe tư nhân chứng minh được là đã kê khai nộp thuế thì chi phí vận chuyển này được chấp nhận tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.
Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế biết và thực hiện./.

KT. Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế
Phó Tổng cục trưởng
Phạm Duy Khương

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cám ơn các bạn, cho mình hỏi thêm là trong trường hợp công ty mình thuê xe của người không đăng ký kinh doanh( không có hóa dơn tài chính cho phần cước vận chuyển) nhưng bù lại trong hợp đồng thuê xe mình có quy định rõ tòan bộ chi phí vận chuyển do bên đi thuê thanh tóan gồm 2 mục:
Xăng và phí cầu đường ( có hóa đơn TC xăng dầu và vé thu phí cầu đường)
Lương tài xế

Trong trường hợp này, cước vận chuyển xe có được tính là chi phí hợp lý để làm căn cứ tính thuế TNDN không ? Các bạn tư vấn giúp nhé!

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Dragon ơi, có công văn số 3833 TCT/DNK ngày 19/11/2004 quy định rõ về vấn đề này đấy.
Cụ thể như sau:
+ Lương tài xế cũng được tính nhưng phải có hợp đồng lao động.
+ Chi phí xăng dầu: phải có hoá đơn hợp pháp và mức tiêu hao hợp lý.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Văn bản của bác mới quá, Mình đã search trên mạng nhưng không tìm thấy công văn này, TranVanHung giúp cho trót luôn , hehe, copy lên mạng cho mình công văn này, được không? Cám ơn trước nhé!

Sửa lần cuối:
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Hay bạn có thể gửi công văn này đến dia chỉ mail:strauvius76@yahoo.com không ? Cám ơn bạn nhiều!

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Thanks so much, ông làm cách nào mà có công văn mới đến thế, tui tìm trên mạng từ sáng đến giờ mà vẫn chưa tìm ra, cám ơn nhiều!

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Ông nói đầy nhé, được lời như mở tấm lòng, ở trên đời này mà ai cũng rộng lượng, luôn sẳn sàng giúp đở người khác như thế này thì cuộc sống sẻ dể dàng hơn nhiều, hehe, cần văn bản tui nhờ ông nhé!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA