Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế GTGT của doanh thu xuất dùng nội bộ?

• Thread starter NPT
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bôi đỏ gì kỳ vậy em, phải bôi thế này này:
6. Điểm 5.4 mục IV phần B được sửa đổi, bổ sung như sau:
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
và:
Phần B mục IV: Hóa đơn chứng từ mua bán HHDV
5. Trong một số trường hợp việc sử dụng và ghi hóa đơn, chứng từ được thực hiện cụ thể như sau:
Như vậy đây là hướng dẫn lập hóa đơn chứ không phải là đoạn nói về quyền được khấu trừ hay không khấu trừ em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
( Trích thông tư 30/2008/TT-BTC)
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao độngtiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
- Khi doanh nghiệp xuất kho để cho,biếu tặng,trao đổi, trả thay tiền lương thì DN xuất hóa đơn và tính thuế như bán hàng.Liên 2 của hóa đơn này là của người sử dụng hàng hóa này còn liên 1,3 là chứng từ đầu ra của doanh nghiệp.
- Khi doanh nghiệp xuất dùng nội bộ cũng tính thuế như bán hàng thì cái hóa đơn cả 3 liên đồng thời là chứng từ đầu ra và cũng là chứng từ đầu vào của doanh nghiệp( là chứng từ đầu vào chứ không phải là hóa đơn mua hàng hóa)
Hóa đơn mua hàng hóa còn gọi là chứng từ đầu vào nhưng chứng từ đầu vào không thể gọi là hóa đơn mua hàng.:
Chứng từ đầu vào gồm nhiều loại như: hóa đơn các loại, bảng kê...
Cho nên:Thuế GTGT được khấu trừ là thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào và trên 2 loại chứng từ nộp thuế GTGT nhập khẩu và thay cho phía nước ngoài.
Trích thông tư 32/2007/TT-BTC

1.3- Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừ theo hướng dẫn tại điểm 1 mục này là số thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào; chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu; chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động kinh doanh tại Việt Nam không thuộc các hình thức đầu tư theo Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam.
Như vậy: cái hóa đơn xuất dùng nội bộ có phải là hóa đơn mua hàng không?Nếu là hóa đơn mua hàng thì mua của ai? mua bằng cái gì?Thực tế hàng này là doanh nghiệp xuất chính từ cái kho của mình ra cơ mà và hàng hóa này doanh nghiệp đã khấu trừ đầu vào từ lúc nhập kho.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tiết C.6 điểm 1.2 mục III phần B
c.6- Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Cái câu này có liên quan gì đến xuất dùng nội bộ mà đem ra đây chứng minh?

Căn cứ vào đây
Đối với TH2: Hàng mua về đã vào 156 trong các tháng trước hết rồi (đã báo cáo thuế GTGT rồi), bây giờ (kỳ tính thuế sau) mới xuất dùng (ví dụ hàng ế không bán được thì mình đành sử dụng vậy) thì em vẫn xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ. Liên 3 em báo cáo trên 01-1/GTGT (thuế GTGT phải nộp), liên 2 em báo cáo trên 01-2/GTGT (thuế GTGT được khấu trừ). thuế GTGT trong tháng sẽ bù trừ lẫn nhau trên chính tờ hóa đơn đó. Vậy là khoản thuế GTGT đầu vào được khấu trừ em đã kê khai từ kỳ tính thuế trước kia vẫn nguyên vẹn, không hao đồng nào.
Căn cứ cái gì chổ này? nằm ở văn bản nào thế?căn cứ vào đâu mà có cái dòng bôi đỏ ấy?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
NPT ơi! anh làm sao vậy? Hiểu hay cố tình ko hiểu??????????????????????????:wall::wall::wall:

T

thanhhung

LQT
( Trích thông tư 30/2008/TT-BTC)

- Khi doanh nghiệp xuất kho để cho,biếu tặng,trao đổi, trả thay tiền lương thì DN xuất hóa đơn và tính thuế như bán hàng.Liên 2 của hóa đơn này là của người sử dụng hàng hóa này còn liên 1,3 là chứng từ đầu ra của doanh nghiệp.
- Khi doanh nghiệp xuất dùng nội bộ cũng tính thuế như bán hàng thì cái hóa đơn cả 3 liên đồng thời là chứng từ đầu ra và cũng là chứng từ đầu vào của doanh nghiệp( là chứng từ đầu vào chứ không phải là hóa đơn mua hàng hóa)
Hóa đơn mua hàng hóa còn gọi là chứng từ đầu vào nhưng chứng từ đầu vào không thể gọi là hóa đơn mua hàng.:
Chứng từ đầu vào gồm nhiều loại như: hóa đơn các loại, bảng kê...
Cho nên:Thuế GTGT được khấu trừ là thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào và trên 2 loại chứng từ nộp thuế GTGT nhập khẩu và thay cho phía nước ngoài.
Trích thông tư 32/2007/TT-BTC

Như vậy: cái hóa đơn xuất dùng nội bộ có phải là hóa đơn mua hàng không?Nếu là hóa đơn mua hàng thì mua của ai? mua bằng cái gì?Thực tế hàng này là doanh nghiệp xuất chính từ cái kho của mình ra cơ mà và hàng hóa này doanh nghiệp đã khấu trừ đầu vào từ lúc nhập kho.

Vậy tóm lại là như thế nào đây các bác! Có được xem cái hoá đơn xuất tiêu dùng nội bộ là hoá đơn bán hàng không nhỉ! Vấn đề mấu chốt là có xem hoá đơn xuất dùng nội bộ như một hoá đơn bán hàng không là ra vấn đề.

Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng

TT30 thì nó xem như hoá đơn xuất bán rồi đó! Nếu nó đã xem như hoá đơn xuất bán thì chúng ta đưa vào khấu trừ (liên 2) và kê khai nộp thuế (liên 3) được rồi.

H

hdn

Guest
9/4/08
8
0
0
52
langthang
TT30 thì nó xem như hoá đơn xuất bán rồi đó! Nếu nó đã xem như hoá đơn xuất bán thì chúng ta đưa vào khấu trừ (liên 2) và kê khai nộp thuế (liên 3) được rồi.
Em vào đọc mãi mà em chả hiểu ý Bác: Nếu nó đã xem như hoá đơn xuất bán thì chúng ta đưa vào khấu trừ (liên 2) và kê khai nộp thuế (liên 3) được rồi. Bác có thể giải thích thêm được không ạ?
Ở chi cục em chả cho khấu trừ bác ạ

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Sao mà mấy hôm nay mấy bác không thảo luận nữa cho em mở tầm mắt nhỉ? Chung quy lại, em chỉ suy nghĩ được có 1 điều: đi mua bên ngoài về dùng thì tiện lợi hơn tiêu dùng nội bộ, chỉ kê mỗi đầu vào, khoẻ, ngủ ngon.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Có Bác nào để ý tới QĐ 15 không:

TH1: tiêu dùng nội bộ cho HH, DV chịu thuế GTGT:
N623, 627, 641...
C512 (chi phí sản xuất sản phẩm hoặc giá vốn hàng hoá)

TH2: tiêu dùng nội bộ cho HH, DV thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT:
N623, 627, 641...
C3331

Như vậy thì TH1 không hạch toán thì cũng không phải kê khai, khấu trừ.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Có Bác nào để ý tới QĐ 15 không:

TH1: tiêu dùng nội bộ cho HH, DV chịu thuế GTGT:
N623, 627, 641...

TH2: tiêu dùng nội bộ cho HH, DV thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT:
N623, 627, 641...
C3331

Như vậy thì TH1 không hạch toán thì cũng không phải kê khai, khấu trừ.
Hì! Cái này đang tranh luận về thuế mà chị! Đang nói về bản chất thuế khấu trừ cho xuất dùng nội bộ. Khúc mắc này nằm tại TT 30 đó!

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Đúng rồi, trừơng hợp xuất hàng nội bộ để phục vụ sản xuất kinh doanh hàng hoá dịch vụ không chịu thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào nên sẽ hạch toán như trường hợp 2 nêu trên, không khấu trừ thuế GTGT.

Trường hợp xuất hàng nội bộ để phục vụ sản xuất kinh doanh hàng hoá dịch vụ chịu thuế thì thì đang có ý kiến là liên 3 kê khai thuế đầu ra, liên 2 kê khai thuế đầu vào. Theo chị trong trường hợp này chỉ hạch toán giá vốn hoặc chi phí sản suất (như trường hợp 1 nêu trên), không hạch toán thuế đầu vào đầu ra chi hết (như hạch toán trong QĐ15) và cũng không kê khai thuế đầu vào, đầu ra của hoá đơn này.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Đúng rồi, trừơng hợp xuất hàng nội bộ để phục vụ sản xuất kinh doanh hàng hoá dịch vụ không chịu thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào nên sẽ hạch toán như trường hợp 2 nêu trên, không khấu trừ thuế GTGT.

Trường hợp xuất hàng nội bộ để phục vụ sản xuất kinh doanh hàng hoá dịch vụ chịu thuế thì thì đang có ý kiến là liên 3 kê khai thuế đầu ra, liên 2 kê khai thuế đầu vào. Theo chị trong trường hợp này chỉ hạch toán giá vốn hoặc chi phí sản suất (như trường hợp 1 nêu trên), không hạch toán thuế đầu vào đầu ra chi hết (như hạch toán trong QĐ15) và cũng không kê khai thuế đầu vào, đầu ra của hoá đơn này.
Hic! Làm thế này thì DN chết toi à chị! Ko làm thế đc ạ! Nghiên cứu kỹ lại các câu, các chữ trong mấy thông tư mà mọi người đã trích dẫn chị sẽ thấy rõ! Hì
Mà sao hôm nay chị lại khai quật ra cái topic này! vì nó mà đã ra đi một tình bạn đó chị

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Hihihi tóm lại sẽ xử lý theo cách của Bác Thanhhung ở bài 65 vậy.

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
nói túm lại thì cái thông tư 30 này chỉ để cục thuế làm khổ doanh nghiệp hay ngược lại doanh nghiệp làm cho cục thuế sướng. ac.ac.
thông tư ko rõ ràng cãi đến 8 trang vẫn ko thấy hồi kết, tiếc là các bộ làm luật không tham gia diễn đàn để giải quyết.
Theo ý cá nhân thì mình cho rằng hàng xuất tiêu dùng nội bộ đã là chi phí hợp lý phục vụ cho sản xuất kinh doanh có chứng từ rõ ràng ( đó là hóa đơn nhập hàng ban đầu) thì cớ gì ko được khấu trừ thuế. ngoài ra thông tư cũng ko có nội dung nào cấm cả, kể cả nội dung phải viết hóa đơn GTGT đầy đủ các chỉ tiêu chứ không phải là phải nộp thuế GTGT đầu ra cho suất dùng nội bộ đúng không. Còn ý nghĩa của việc phải viết hóa đơn có lẽ chỉ là để kiểm soát thuế tốt hơn mà thôi chứ không phải là để tận thu (mặc dù cuối năm 2008 ra rất nhiều luật để tận thu thuế của DN hic:TNCN, GTGT).
trong năm mình có xuất dùng nội bộ và đã dại dột ko kê khai thuế khấu trừ hix
rất may là diễn dàn có rất nhìu ý rất hợp lý mà có thể áp dụng dc.

T

ton that quang

Guest
20/11/04
5
0
0
43
Hcm city
các tranh luận sôi nổi quá. sau này có gì thắc mắc mong các bác chỉ giáo.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trích :NGHỊ ĐỊNH Số: 123/2008/NĐ-CP
Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều
của Luật Thuế giá trị gia tăng

2. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:
a) Có hoá đơn giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng hàng hoá ở khâu nhập khẩu, chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp mua dịch vụ quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định này.
b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị dưới 20 triệu đồng.
Thế là đã rõ, hãy quên đi cái khấu trừ của hoá đơn xuất dụng nội bộ đi nhé!Đừng có nói là Nghị định cũ là được vì chỉ thêm điểm b để quản lý thuế đầu vào cho chặt mà thôi.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Trích :NGHỊ ĐỊNH Số: 123/2008/NĐ-CP
Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều
của Luật Thuế giá trị gia tăng

Thế là đã rõ, hãy quên đi cái khấu trừ của hoá đơn xuất dụng nội bộ đi nhé!Đừng có nói là Nghị định cũ là được vì chỉ thêm điểm b để quản lý thuế đầu vào cho chặt mà thôi.
Sao mà bác này .....Bác nói bác hỏi TCT bác đã hỏi chưa? Khi nào bác chưa có VB trả lời thì em chưa thảo luận tiếp vấn đề này với bác nhé!

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Cty mình chưa rơi vào trường hợp này, nhưng nếu có mình chắc chắn sẽ làm ý của Bong05 và thanhvunt thấy lý luận hợp lý hơn vì thông tư 30 chỉ nói đến nghĩa vụ phải xuất hóa đơn để kê khai doanh thu và kê khai thuế đầu ra chứ không đề cập đến việc kê khai đầu vào... Vấn đề ở chổ kê khai hóa đơn đầu vào. khi xuất hóa đơn rõ ràng tên người mua là cty mình, mã số thuế, địa chỉ cũng tuyệt đối chính xác vậy tại sao không được khấu trừ chứ !

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Bác nói như thế này thì em không đồng ý đâu, em thấy có đoạn này nhé(NĐ123)
Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng là giá tính thuế giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm trao đổi, biếu, tặng.
Hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ quy định tại khoản này là hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng, không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất, kinh doanh của cơ sở
Rỏ ràng là theo trên, khi xuất dùng nội bộ phải xuất hóa đơn và tính thuế như thường. Nếu bác nói là không được khấu trừ đầu vào(cho nó bằng với đầu ra) thì khi bác nộp khoản thuế đầu ra xuất dùng nội bộ trên nó có phải là thuế GTGT không bác nhỉ? Nếu mà như thế thì em nghĩ đó ko phải là thuế GTGT đâu bác à.
Có bạn nào có ý kiến khác?

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bác nói như thế này thì em không đồng ý đâu, em thấy có đoạn này nhé(NĐ123)

Rỏ ràng là theo trên, khi xuất dùng nội bộ phải xuất hóa đơn và tính thuế như thường. Nếu bác nói là không được khấu trừ đầu vào(cho nó bằng với đầu ra) thì khi bác nộp khoản thuế đầu ra xuất dùng nội bộ trên nó có phải là thuế GTGT không bác nhỉ? Nếu mà như thế thì em nghĩ đó ko phải là thuế GTGT đâu bác à.
Có bạn nào có ý kiến khác?
Bạn lại hiểu nhầm rồi:
VD thế này nhé!
Bạn mua 10 chiếc lốp xe về bán thì đều đã khấu trừ hết 10 chiếc.
Bán 8 chiếc kê khai nộp thuế và xuất dùng nộp bộ 2 chiếc cũng kê khai nộp thuế.==>> đầu vào 10, đầu ra 10. Đúng theo tinh thần của văn bản.Được chưa nào?
Ý chả chị Bống:
Mua vào 10 khấu trừ 10.
Bán ra 8 kê khai đầu ra 8 và xuất dùng nội bộ 2 khê khai đầu ra 2 và đồng thời khấu trừ tiếp cho 2 chiếc. Bạn có thấy vô lý không.?==>> Trong đó có 2 chiếc được khấu trừ 2 lần, có phải thế không Bống?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Sao mà bác này .....Bác nói bác hỏi TCT bác đã hỏi chưa? Khi nào bác chưa có VB trả lời thì em chưa thảo luận tiếp vấn đề này với bác nhé!
Cái Bong này thật là..cái hoá đơn xuất dùng nội bộ có đáp ứng được 2 điều kiện này không mà được khấu trừ cơ chứ? Nói thật đến đây tớ không còn gì để nói nữa.Hơi thất vọng.

2. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:
a) Có hoá đơn giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng hàng hoá ở khâu nhập khẩu, chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp mua dịch vụ quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định này.
b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị dưới 20 triệu đồng.
Sao mà bác này .....Bác nói bác hỏi TCT bác đã hỏi chưa?
Đúng là có hỏi thật nhưng TCT không trả lời vì câu hỏi quá ngớ ngẩn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA