Đừng giận Bố con nhé

• Thread starter kienls
  • Ngày gửi
Đừng giận bố, con nhé

Đêm nay, bố lại ngồi viết cho con. Không mong con đọc những dònh chữ này, cũng không mong con hiểu những gì bố nói, chỉ là cảm xúc của bố và cảm nhận này bố dành hết cho con. Khi vào cho con tè, nhìn dáng con ngủ thấy sao thương thế. Nhớ hôm nào, bố nhìn dáng con ngồi giận dỗi bố vì bố không cung kiêng con lên đầu. Con biết không? Trưa hè nóng bức, bố tranh thủ về sớm buổi trưa để cho con ngủ. Vừa về đến nhà chưa kịp nghỉ ngơi con đã bắt bố cung kiêng lên đầu để lên gác. Bố nói với con gái là "đợi bố ăn nhanh cái rồi sẽ cho con lên đầu". Con cứ ngúng nguẩy không chịu, ngồi một góc nhà. Bố vô tâm không để ý, chỉ đến khi ăn vội vàng bát cơm lấy vội vàng lọ sữa chua trong tủ lạnh cho con rồi bước vội lên gác thì đến lúc đó bố mới thấy con ngồi đợi bố ở trên cầu thang. Bố cười với con nhưng con không cười, ngúng nguẩy ngồi góc cầu thang và không nói gì. Bố lại gần mà con không thèm để ý. Bố xin lỗi mà con không nghe, lại giống tính bố rồi "hơi tý là rỗi hờn, cha nào con lấy" (mẹ vẫn hay nói vậy mà). Nựng con một lúc mà con vẫn cứ vậy làm bố bực mình. Tại bố vô tâm hay tại cái nóng mùa hè oi ả làm bố bực mình nhỉ. Chẳng biết nữa, chỉ biết lúc đó bố giận con nên bỏ mặc con ngồi đấy và vào phòng bật điều hoà. Bố muốn sau đó con sẽ có chỗ thật mát mẻ để ngủ ngon thôi. Khi đã chuẩn bị xong cho con, bố mở cửa phòng ra đón con vào thì bố thấy con gái bố ngồi gục đầu khóc tấm tức. Nhìn dáng con ngồi chợt làm bố thấy se lòng. Cái dáng thật tội nghiệp với lưng còng xuống, hai bàn tay nhỏ xíu bưng lấy mặt, hai đầu gối co lên và bờ vai bé tí xíu rung rung trong tiếng nấc. Lúc đó con đâu có nhìn bố nhưng bố lại thấy con bé tí tẹo trông tội nghiệp làm sao. Mấy cọng tóc loà xoà xuống má, mà con gái bố thì tóc đâu có dài và dày chứ, mái tóc con vốn đã thưa lại luôn bết vì mồ hôi. Bố thấy chạnh lòng.

Vừa lúc đó bà nội con lên gác, thấy con ngồi khóc bà đã mắng ngay bố "làm gì để cháu tao khóc thế này". được thể con oà vào lòng bà khóc to hơn và mếu máo" bố không cho cháu lên đầu". Bố muốn thanh minh nhưng có lẽ không cần vì con còn quá nhỏ để hiểu điều đó. Bố bỏ vào phòng trong tâm trạng vừa giận vừa thương con. Bà nội đưa con vào phòng ông bà và dỗ dành con khi không quên mắng bố té tát. Tự dưng nghe bà mắng bố lại thấy giận con, không phải vì lời bà mà chỉ đơn giản là bố giận cái cách mà con làm bố giận. Bố muốn dạy con theo cách riêng của bố nhưng nhiều khi điều đó lại khó khăn khi có sự tham gia của ông bà nội. Vẫn biết ông bà vốn thương cháu, nhưng đôi khi có lẽ cái cách bố muốn con tự lập và giáo dục con theo cách của bố mẹ chỉ làm con thấy như con bị oan.

Một lát sau, bố sang đón con về phòng. Đã muộn rồi, con phải ngủ trưa nữa chứ, bố còn phải đi làm nữa mà. Vậy mà con không chịu, bế con rồi mà cứ vùng vằng. Bực lắm nhưng bố không thể mắng con nữa. Chỉ đến khi con khóc to lên và bà lại mắng bố thì bố không chịu được, bố cáu tiết ra lấy ngay tờ báo cuộn tròn lại (cái cách bố vẫn hay làm vì sợ con đau), bế con về phòng mà thực ra như giằng con từ tay bà nội, thẳng tay phát vào mông con 3 cái khi đã 3 lần yêu cầu con gái không khóc nữa nghe bố dạy. Ba cái quật đó bố không thấy đau, bố cũng không chắc là con đau mà chỉ mãi đến khi con đã ngủ say với những giọt nước mắt còn đọng trên khoé mắt thì bố mới kiểm tra 3 doi bố quật. 2 vệt đỏ in hằn trên mông con, nổi như con lươn nhỏ. Dáng ngủ co ro của con đến tội, bố thấy mình có lỗi với con. Bố làm con đau lắm phải không nhưng con lại không giận bố. Bố vội đi làm vì đã muộn giờ và công việc buổi chiều đã làm bố quên đi việc bố mới quất con mấy cái.

Chiều về, con đón bố từ cửa khi nghe tiếng xe máy bố về. "Bố, bố" cái miệng vẫn tròn vo như hồi một tuổi. "Bố cho con lên đầu". Ok. Vứt vội cái cặp ở chân cầu thang, bố đưa con lên vai cung kiêng lên cầu thang. Hai cha con rộn tiếng cười. Bố không thấy mệt mỏi nữa. Thay quần áo xong, bố chuẩn bị nước để tắm cho hai chị em con. Khi vào phòng bố thấy bà nội kể lại "hôm nay, quật con kiểu gì mà quật vào tay nó làm nó sưng đỏ cả lên thế? " "ô hay, con chỉ quất vào mông thôi mà". đến khi bố tắm cho con nhìn cái bàn tay nhỏ xíu vẫn còn hằn lên vết đỏ ở cổ tay con thành vệt dài bố mới nhận ra mình quá tàn nhẫn với con. Bố biện minh cho hành động đó bằng cách suy diễn "tại con giơ tay che mông nên mới có vết đó" nhưng bố hiểu dù thế nào thì bố cũng sai rồi. Tuy bố từ trước đến nay có giận mấy con cũng không bao giờ dùng dôi vọt hay các vật cứng đánh con, bố sợ làm con đau. Bố chỉ quất con bằng giấy báo, bố vẫn thường cuộn tờ báo lại doạ con mỗi khi con trái lời hay làm sai điều gì mà bố mẹ nói mãi không nghe. Có hôm, nhìn mẹ cho con ăn vất vả, con lại nô đùa rồi trớ hết, giận quá bố lại lấy báo ra cuộn lại doạ con. Giờ thì thấy việc quật con bằng báo cũng làm con đau đến chừng nào. Khi viết cho con những dòng này, nghĩ đến những vết hằn đỏ trên mông con và tay con bố thấy se se trong lòng. Bố thương dáng con ngồi gục mặt vào lòng bàn tay nhỏ xíu, bố thương cái cách con lao vào lòng bố khi đón bố về, bố thương cái câu con nói" bố chỉ ghét con tí tẹo teo này thôi còn yêu con nhiều nhiều bố nhỉ" rồi con làm động tác thật buồn cười" ghét tí tẹo bằng này thôi (con giơ cái móng tay nhỏ xíu của con ra) còn yêu con bằng cần này (con chun tay lại tròn xoe như chứ 0 vậy) ". Nghe con nói và làm vậy bố chỉ có thể nói" không phải, bố yêu con gái bố nhiều hơn thế cơ, bẳng cần này này (bố vung tay vẽ một vòng lớn) rồi ôm con vào lòng. Ba doi cho con là 3 doi bố quất vào tim bố đấy, con yêu ạ.

Con còn nhớ hôm rồi bố lại nghe con nói vậy rồi con hỏi bố ngây ngô đến đáng yêu "bố ơi, bố yêu con nhiều nhiều nhỉ, mà bố để ở đâu? "Lúc đó bố không thể trả lời con được vì bố thấy cay cay nơi mũi. Ru con ngủ say rồi mà bố vẫn thấy thương con đến vậy. Mãi mấy hôm sau bố mới nói cho con "con gái có biết bố giấu tình yêu của bố dành cho con ở đâu không" con lắc đầu và ngước đôi mắt trong veo nhìn bố. Cầm bàn tay nhỏ xíu của con bố đặt nó lên ngực "bố để ở đây con gái ạ". Con cười và chìm vào giấc ngủ với nụ cười in trên môi. Bố thấy hạnh phúc khi nhìn con ngủ với nụ cười đó, con gái yêu ạ.

Bố không dám chắc là sau này trở đi bố còn có thể không bao giờ quật con nữa hay không, vì bố không thể dám chắc bố sẽ kìm chế được mình mỗi khi giận con, mỗi khi con không nghe lời. Bố sẽ phải nhớ: "ba doi bố quất vào con là ba doi bố quất vào tim bố đấy". Nhưng bố chắc chắn một điều là tình thương yêu của bố mẹ dành cho các con mãi mãi không bao giờ thay đổi. Bố mẹ sẽ cố gắng và sẽ chỉ mãi dành cho con những gì tốt đẹp nhất, những thương yêu và niềm vui cho con, con yêu ạ. Ba doi bố quất lên mông con có thể không giúp con trưởng thành nhưng nó sẽ là bài học cho con mỗi khi con làm một điều gì đó mà khi nghĩ lại con thấy không hài lòng, con yêu ạ.
Thương yêu gửi hết cho con

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
@ Anh kienls: Chưa được giao lưu với anh lần nào nhưng mà đọc bài viết của anh cho bé con mà xúc động quá. Biết anh là một người bố tốt, rất tốt nhưng dù sao đi nữa em cũng không đồng ý chuyện các bố đánh con tí nào. Bé nhà em mới 16 tháng nên chưa ai dám đánh hết. Chồng em thì nói sẽ đánh con nếu hư đấy nhưng mà đừng hòng động đuợc vào con em. Em có quan điểm rất rõ về chuyện này và có nhiều phương pháp để dạy con. Nếu anh muốn trao đổi thì add nick em ở yahoo là mai_meo nhé.

@ cam_to : Anh cũng có baby rồi cơ à. Ku kém bé nhà em mấy tháng :p.

Trình làng công chúa của mẹ Morning Star đây ạ.

Cháu tên là Hoàng Minh Châu, nickname là Chip (bố cháu thích gọi thế vì bố cháu là dân IT). Bé Chip sinh ngày 28/4/2007, đến bây giờ là được suýt soát 16 tháng. Bé Chip đã lon ton biết đi và bi bô một số từ, cháu nói "mẹ" rất tình cảm và nói "bố" thành "bú". Giờ này cháu đang ngủ khò nhưng mà ngủ không được yên giấc lắm, lại đang sụt sịt thỉnh thoảng ho ho mấy tiếng :(.

Ba tấm ảnh của cháu theo đúng điều lệ đây:
Chip đi chơi với bạn hàng xóm.

Chip (áo hồng) đi ọp cùng hội Ỉn Con tháng 4/2007 (Hai mẹ con nhà này là chuyên gia ọp ẹp :D).

Chip diện áo thời trang dự sinh nhật mẹ.

Cháu xin được đề cử giải "Bé dễ thương" vì cháu là con gái ngoan hiền, không có cái ảnh nào nghịch ngợm cả.

@ Anh kienls: Chưa được giao lưu với anh lần nào nhưng mà đọc bài viết của anh cho bé con mà xúc động quá. Biết anh là một người bố tốt, rất tốt nhưng dù sao đi nữa em cũng không đồng ý chuyện các bố đánh con tí nào. Bé nhà em mới 16 tháng nên chưa ai dám đánh hết. Chồng em thì nói sẽ đánh con nếu hư đấy nhưng mà đừng hòng động đuợc vào con em. Em có quan điểm rất rõ về chuyện này và có nhiều phương pháp để dạy con. Nếu anh muốn trao đổi thì add nick em ở yahoo là mai_meo nhé.

@ cam_to : Anh cũng có baby rồi cơ à. Ku kém bé nhà em mấy tháng :p.

Trình làng công chúa của mẹ Morning Star đây ạ.

Cháu tên là Hoàng Minh Châu, nickname là Chip (bố cháu thích gọi thế vì bố cháu là dân IT). Bé Chip sinh ngày 28/4/2007, đến bây giờ là được suýt soát 16 tháng. Bé Chip đã lon ton biết đi và bi bô một số từ, cháu nói "mẹ" rất tình cảm và nói "bố" thành "bú". Giờ này cháu đang ngủ khò nhưng mà ngủ không được yên giấc lắm, lại đang sụt sịt thỉnh thoảng ho ho mấy tiếng :(.

Ba tấm ảnh của cháu theo đúng điều lệ đây:
Chip đi chơi với bạn hàng xóm.

Chip (áo hồng) đi ọp cùng hội Ỉn Con tháng 4/2007 (Hai mẹ con nhà này là chuyên gia ọp ẹp :D).

Chip diện áo thời trang dự sinh nhật mẹ.

Cháu xin được đề cử giải "Bé dễ thương" vì cháu là con gái ngoan hiền, không có cái ảnh nào nghịch ngợm cả.

Cảm ơn M.S về lời khen. Nhưng anh xin đính chính với em là: Chưa bao giờ anh thấy mình là người cha tốt mặc dù anh đã và đang cố gắng để làm được điều này. Cũng cảm ơn em thật nhiều về những gì em đã khuyên. Đúng là đánh con là không ai muốn nhất là các bậc làm cha làm mẹ trong thời hiện đại này. Anh cũng từng nghĩ và vẫn nghĩ là có hàng trăm cách dạy con tại sao không chọn, dành cho con những gì tốt đẹp nhất nhỉ?phải không em? Có lẽ anh vẫn theo cách các cụ ta để lại: "Yêu cho doi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi"...hì. Nói vậy thôi chứ "khi xưa ta bé ta có mong bố mẹ ta đánh ta bao giờ nhỉ". Vậy mà.....Một lần nữa cảm ơn em thật nhiều.
Với baby nhà em: Cháu thật xinh đấy. Chắc giống mẹ hả? hì. Chúc mừng em.
Thân

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Đọc những lời của anh Kienls làm e nhớ bố. E ko biết khi con trai làm bố thì tình cảm sẽ như thế nào nhưng đối với bố em thì cũng ko bt nữa, e đọc báo cũng nhiều, xem TV cũng nhiều thì thấy bố yêu con lắm, yêu mà ko nói ra, nhưng chắc bố em thì khác tất cả những ông bố khác, chắc vậy.

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Bác kienls quả thật là người đàn ông nhiều nỗi lòng tâm sự, qua câu chuyện của bác em cũng rút ra kinh nghiệm cho mình sắp tới.

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Đọc những dòng tâm sự của mọi người ............Em thấy ..........buồn !:018:

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
ước gì ông bố nào cũng được như anh.

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Em sẽ mang sách vở sang LB nhậu cùng bác kienls và học hỏi kinh nghiệm làm người đàn ông như anh,người bố như anh nhé?

L

linhle

Guest
Anh kien ơi hôm nào anh dạy em ít nhé anh lấy học phí như nào anh . Anh có biết không dạo này em đang rất lo lắng mà không hiểu làm bố có khó không anh nhỉ , em thì sắp được lên chức mà cho đến thời điểm này em chẳng biết và hình dung ra mình sẽ như nào trong thời gian tới . Anh kien ơi nhớ giúp em nhé

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Linh ơi chuẩn bị sách tay nải sang gặp Kiên đi.
Mình nghĩ rằng người vợ nào cũng mong có 1 người chồng yêu thương mình và con, người con nào cũng mong ba mẹ yêu thương mình ....như Kiên.
Chúc gia đình Kiên luôn luôn vui vẻ và hạnh phúc.
:biggrinda Nhưng lần sau đi off cùng anh em thì ko đc bỏ về giữa chừng đâu nhá ! Lần sau như vậy là phạt đấy biết chưa ? :biggrinda

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Anh kiên là người đàn ông mẫu mực nên linhle yên tâm, cứ gặp anh kiên học hỏi kinh nghiệm, không mất học phí đâu.
Học xong anh em đi giao lưu...là ok anh kiên nhi?
Hôm nào em cũng qua gặp anh xin sự chỉ giáo của anh đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA