Xuất HĐGTGT cho bảng kê bán lẻ

  • Thread starter MINA
  • Ngày gửi
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#1
Bà con WKT ơi, Mina có một việc này đã làm nhưng không biết là đúng hay sai nữa (đã có hỏi cán bộ thuế trong đợt tập huấn vừa qua nhưng họ nói là làm sao cũng được), Chuyện là hàng hoá bán lẻ (người mua không yêu cầu xuất hoá đơn) thì được đưa lên bảng kê hàng bán lẻ hàng ngày. Hồi xưa, hồi xua thì cuối ngày đó phải xuất một hoá đơn GTGT cho bảng kê bán kẻ đó nhưng mà bây giờ thì người ta nói làm như vậy thì phí hoá đơn lắm (nếu vậy thì 1 tháng có khoản 30 tờ hoá đơn bị bỏ phí) nên đưa bảng kê bảng lẻ thẳng lên trên lên bảng 02/GTGT luôn và vẫn tính doanh thu bình thường. Vậy thì theo như các bạn các bạn làm như thế nào?
 
SUNF

SUNF

Thành viên thân thiết
2/10/03
176
4
0
47
Hà Nội
#2
Theo SUNF thì MINA ghi 1 tháng một hóa đơn tổng hợp thôi. Giữ nguyên liên đỏ, không xé ra là được.
 
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
9
38
15
Biên Hoà - Đồng Nai
#3
Mina tham khảo công văn này nhé:


Công văn của Tổng cục Thuế số 3072TCT/PCCS ngày 21/9/2004 về hoá đơn cho hàng hoá, dịch vụ bán lẻ trong ngày


Kính gửi: Cục thuế tỉnh Vĩnh Long

Trả lời công văn số 262/CT-AC ngày 09/8/2004 của Cục Thuế tỉnh Vĩnh Long về việc lập hoá đơn cho tổng số hàng hoá, dịch vụ bán lẻ trong ngày có giá trị dưới mức quy định phải lập hoá đơn giao cho khách hàng, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

- Căn cứ Điều 10 Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh;

- Căn cứ điểm 5, Mục IV, Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT;

Trường hợp cở sở kinh doanh trực tiếp bán lẻ hàng hoá, cung ứng dịch vụ có giá trị thấp dưới mức quy định nếu người mua yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập hoá đơn theo quy định, trường hợp không yêu cầu cung cấp hoá đơn thì phải lập Bảng kê bán lẻ (theo mẫu số 06/GTGT). Căn cứ vào Bảng kê lập hoá đơn tổng hợp cho toàn bộ hàng hoá, dịch vụ bán ra trong ngày, liên 2 của hoá đơn không được xé rời, phải lưu tại quyển hoá đơn.


Tổng cục Thuế có ý kiến để Cục Thuế tỉnh Vĩnh Long được biết./.
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#4
To tranvanhung, Mina muốn nói ở đây là làm như vậy thì qua phí, một cuốn hóa đơn đến 15.300 đồng lận đó nhưng chỉ có 50liên thôi (hu hu hu....).
Còn vụ này nữa , mặc dù trị giá hàng rất cao trên 1T nhưng là hàng tiêu dùng nên người ta chẳng lấy hóa đơn nên Mina cũng đưa vào bản kê bán lẻ luôn. làm như vậy có được không nhỉ?
 
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
9
38
15
Biên Hoà - Đồng Nai
#5
Hì, không lấy cũng phải xuất chứ. Chỉ khi nào dưới 100K thì mới đưa vào bảng kê thôi.
Tốt nhất là cứ cuối ngày lên bảng kê và viết hoá đơn cho hàng bán lẻ trong ngày.

Lúc trước Hùng bán TV và máy lạnh có cái bán tới hơn 10M, dù KH không cần lấy hoá đơn nhưng mình vẫn phải xuất bình thường đấy.

Chắc là tại Mina làm biếng ghi hoá đơn nên mới nghĩ ra trò ghi 1 lần cho cả tháng chứ gì...lêu lêu lêu lêu
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#6
Không phải là Mina làm biếng mà hình như người ta ngại nói tên và địa chỉ lắm (làm như là sợ Mina tới nhà người ta để ăn trộm thì phải) mới hỏi người ta là người ta nói tui không cần chỉ cần đưa đồ cho tui là được. Nếu xuất hoá đơn mà không có địa chỉ và tên người ta gọi là xuất khống đó..... Mina bị rồi, cán bộ quản lý thuế bắt đối chiếu hoá đơn đầu ra khi đó họ hỏi là tại sao toàn là không có danh tính không vậy.....
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#8
Hung ơi, Hùng có bao giờ vào siêu thị điện máy chưa (trong sieu thị đó) có ai hỏi tên mình đâu, còn kế toán thì cứ việc thu tiền từ em cashier và em ký vào thôi.... Hi`
 
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
9
38
15
Biên Hoà - Đồng Nai
#9
Siêu thị thì khác với cửa hàng bán lẻ đúng không ?Chắc là họ có công văn chấp thuận cho để trống phần tên và địa chỉ KH (đặc thù của loại hình kinh doanh mà). Mina làm thử xem sao.
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#10
Không phải là siêu thị mà là các quầy hàng tư nhân trong siêu thị cơ (họ thuê quầy đó)
 
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
845
7
18
37
Nha Trang
#11
Em có nghe nói là đối với siêu thị thì hoá đơn do máy tính tiền in thì cũng được chứ không nhất thiết cứ phải là hoá đơn tài chính
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#12
Không phải đâu Over AC, hôm nào em đi thử Coopmart hoặc Maximark, sau khi mua hàng xong em nói là em muốn lấy hóa đơn tài chính thì người ta mới viết hóa đơn cho em (kể cả nhà sách cũng vậy). Chỉ có Big C là nó có đăng ký là hóa đơn tài chính cũng là phiếu tính tiền luôn mà thôi.
 
N

nhungpt59

Thành viên thân thiết
25/7/03
324
1
0
#13
Theo ND 185/2004/NĐ-CP ngày 01/11/2004 về xử phạt vi phạm hành chính tronh lĩnh vực kế toán thì tại điều 7 phần 2 mục d có viết:
Lập hóa đơn bán hàng nhưng không giao cho khách hàng theo quy định - bị phạt từ 1.000.000 đến 5.000.000 đ.
Vậy trong trường hợp cuối ngày lập một hóa đơn GTGT theo bảng kê bán lẻ hàng hóa trong ngày, sau đó không xé ra để giao cho khách hàng thì có xử phạt trường hợp này không?
 
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
845
7
18
37
Nha Trang
#14
Không phải đâu chị Mina ơi.
Hóa đơn tự in từ máy tính tiền chỉ giao cho người bán không cần hóa đơn tài chính, nếu muốn có hóa đơn tài chính phải đi đổi. Còn việc hạch toán trong bảng thân đơn vị thì tự nó làm lấy không cần phải từ hóa đơn tài chính mới làm được vì nó đã thỏa mản là đã xuất hóa đơn cho người mua (dù chỉ là hóa đơn do máy tính tiền in).
Mà mình nói thế này thì được gì nhỉ để em cố tìm công văn nói về hóa đơn in từ máy tính tiền rồi nói chuyên tiếp.
Với lại có biết gì về kế toán doanh thu trong siêu thị thì lên tiếng giúp cái
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#15
Nhưng mà đối với thuế thì hóa đơn tài chính khi em đi mua hàng thì họ mới cho là chi phí hợp lý đó em ạ, cẩn thận nhé. Không phải là đổi hoá đơn tài chính mà là xuất hoá đơn tài chính đó kèm theo luôn tờ giấy tính tiền đó.
 
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
9
38
15
Biên Hoà - Đồng Nai
#16
OverAC ơi, Mina nói đúng đấy vì hiện tại chỉ có Big C là được phép sử dụng phiếu tính tiền thay cho hoá đơn GTGT mà thôi (công văn 602/CT-AC) còn các siêu thị khác thì phải dùng phiếu tính tiền sau đó đi đổi lấy hoá đơn GTGT.

To chị Nhung !

Theo công văn 3072TCT/PCCS ngày 21/09/2004 thì các doanh nghiệp, cửa hàng... được phép làm như vậy nếu như khách hàng mua hàng với giá trị nhỏ hơn mức phải lập hoá đơn và khách hàng không yêu cầu lập hóa đơn thì cuối ngày phải tổng hợp lại hàng bán lẻ trong ngày để xuất chung vào 1 hóa đơn và không được xé liên 2 ra khỏi cuốn.Chính vì vậy nên chắc chắn là DN sẽ không bị phạt.
 
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
894
16
18
HCMC
#17
Ơ, theo em thì... Mina và OverAC đều đúng cả, chỉ có khác chổ này: Mina đứng trên góc độ người mua hàng, OverAC thì lại là Siêu thị, thế thôi.
Theo em được biết ở Siêu thị thì phải mua hàng với tổng giá trị trên 50.000đ thì người ta mới xuất hoá đơn cho mình, nếu thấp hơn thì gom 2-3 lần lại xuất 1 cái hoá đơn (CoopMart).
Còn vụ OverAC hỏi về cách hạch toán trong siêu thị thì Cothant thấy cũng hay lắm, chắc phải tìm hiểu thêm về nó: làm sao để biết Siêu thị không khai thiếu danh thu vì thực tế có nhiều người đi siêu thị mà không cần lấy hoá đơn.
 
K

khahoan

Guest
#18
Vụ này hay chứ nhỉ
Tui có trường hợp này tham khảo là Công ty nọ là Cty mua bán linh tinh như một tạp hoá vậy và cũng bán hàng cho rất nhiều người nhưng đến cuối tháng thì họ gom vào và xuất ra 1 hoá đơn GTGT trong đó ghi là xuất bán lẻ cho khu vực A hay B ... mà thuế chấp nhận đấy.
Tui còn có tình huống không hiểu nhờ các bác khai thông giúp giống như lời tranh luận của các bác thì các bác đã có bao giờ đi METRO chưa nhỉ. Ở đó hoá đơn được in từ máy tính tiền đó nhưng thẻ METRO thì ai mua cũng đều là tên pháp nhân trên thẻ. Vậy mua linh tinh thì thuế không chấp nhận còn những hoá đơn bị khách hàng bỏ đi thì sao nhỉ ? ở METRO họ hạch toán thế nào ?
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#19
Hỉ, lúc đầu Mina chỉ nói chuyện là Mina đang đứng ở góc độ là người bán hàng nhưng tại vì OVerAC nói chuyện siêu thị thành ra mới có chuyện như vậy.
 

Thành viên trực tuyến

  • canhtran98
  • daongocnam0603



Xem nhiều