Phụ cấp cơm trưa, xăng xe và điện thoại không được tính vào chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN?

• Thread starter Thuong Bang
  • Ngày gửi
B

Bé Cọt

Guest
6/1/16
1
0
1
33
Em hỏi một vấn đề liên quan đến tiền lương với ạ. Công ty em tháng ni có khoản tiền cho một số người đi họp buổi tối, vì trong giờ làm không họp được, ai đi họp thì được 50k, lúc em làm lương giám đốc bảo đưa vào nhưng đây là khoản không cố định và không có trong hợp đồng thì có được đưa vào bảng lương không ạ. Em mới vào nghề nên Gà lắm. Mong mọi người giúp đỡ cho ạ. Em đang làm bảng lương cho tháng này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Em hỏi một vấn đề liên quan đến tiền lương với ạ. Công ty em tháng ni có khoản tiền cho một số người đi họp buổi tối, vì trong giờ làm không họp được, ai đi họp thì được 50k, lúc em làm lương giám đốc bảo đưa vào nhưng đây là khoản không cố định và không có trong hợp đồng thì có được đưa vào bảng lương không ạ. Em mới vào nghề nên Gà lắm. Mong mọi người giúp đỡ cho ạ. Em đang làm bảng lương cho tháng này.
theo mình thì bạn cho khoản này vào lương làm thêm giờ của mọi người

M

minh nguyet 1992

Guest
22/10/16
2
0
1
32
Ðề: Phụ cấp cơm trưa, xăng xe và điện thoại không được tính vào chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN?

Câu hỏi này cũng khá hay. Để khoản ăn trưa trên được tính vào chi phí hợp lý thì

1. Tại Hợp đồng LĐ có ghi rõ khoản hỗ trợ này cho người LĐ tại Điều khoản thứ 12
2. Trừ trường hợp mua trực tiếp của người nông dân về lương thực thực phẩm để tự tổ chức nấu ăn cho nhân viên thì không cần Hoá đơn nhưng phải kê trên bảng kê 04/GTGT và khi mua, bán phải có chữ ký ,tên địa chỉ, số CMTND người bán rõ ràng
3. Còn các trường hợp khác khi mua bán đều phải có Hoá đơn chứng từ hợp pháp, hợp lê

Nếu cơ quan bạn tự tổ chức ăn ca như nấu ăn hay mua cơm như bạn nói thì số tiền ăn ca không được tính thuế thu nhập cá nhân nhưng nếu cơ quan bạn thanh toán tiền ăn ca bằng tiền thì số tiền ăn ca phải được đưa vào thu nhập của người lao động để tính thuế thu nhập cá nhân.
Các khoản xăng xe, điện thoại tuy là có ghi trong Thỏa Ước lao động nhưng khi quyết toán vẫn cần hóa đơn.
Những vấn đề thường gặp trong qtoán thuế mình rất quan tâm. Ai cần hỏi j có thể gọi cho mình, mình biết sẽ tư vấn free.

M

minh nguyet 1992

Guest
22/10/16
2
0
1
32
theo mình thì bạn cho khoản này vào lương làm thêm giờ của mọi người
Em cũng đang bị rối phần này ạ. Bên e từ trước tới giờ em ko lấy hóa đơn xăng hay hóa đơn thẻ điện thoại ạ? Không biết Tiền bối có thể hướng dẫn em để hợp lý chi phí không ạ. Em cảm ơn ạ

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Em cũng đang bị rối phần này ạ. Bên e từ trước tới giờ em ko lấy hóa đơn xăng hay hóa đơn thẻ điện thoại ạ? Không biết Tiền bối có thể hướng dẫn em để hợp lý chi phí không ạ. Em cảm ơn ạ
cái này thực tế thì cho vào lương làm thêm giờ sẽ hợp lí hơn, nhưng tiền tính ra thì sẽ tùy vào lương và ko chẵn được 50k như bên bạn tính cho người đi họp được. Khoản này nếu làm cố định thì cũng khó vì có tháng họp nhiều họp ít hoặc có người không đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA