Thảo luận: làm tín dụng tại các ngân hàng

• Thread starter saphirrelogin
  • Ngày gửi
S

saphirrelogin

Guest
7/9/08
20
0
0
43
Ha Noi
Có ý kiến cho rằng làm tín dụng tại ngân hàng thật phũ phàng! Theo ý kiến của các bạn thì thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doanthaovy

Guest
4/9/08
4
0
0
TPHCM
Theo mình làm tín dụng tại ngân hàng không phủ phàng như bạn nghĩ đâu, đó là một nghiệp vụ cung cấp cho bạn nhiều điều để bạn học hỏi, xây dựng cho bạn nhiều mối quan hệ. Hiện nay, việc cho vay của các ngân hàng cũng rất cẩn thận, qua nhiều khâu xét duyệt, nên rủi ro cũng không nhiều lắm. Một trong những công việc mà để lựa chọn làm tại ngân hàng, mình chọn Tín dụng đầu tiền, sau đó là thanh toán quốc tế, và phát triển dự án.

S

saphirrelogin

Guest
7/9/08
20
0
0
43
Ha Noi
Tức là bạn nhìn nhận làm nghề tín dụng là một nghề để xây dựng mối quan hệ và để học hỏi?

T

TTRA

Guest
10/7/04
65
0
6
phũ phàng theo bạn là như thế nào?nghề tín dụng nó phũ phàng với người làm tín dụng hay là người làm tín dụng phũ phàng với khách hàng?
thực ra theo tôi nhận xét thì nghề tín dụng là một nghề sử dụng đầu óc nhiều nhất trong ngân hàng. Chịu nhiều sức ép: sức ép từ phía ngân hàng và phía khách hàng. Thời gian của nghề tín dụng có thể thoải mái hơn kế toán nhưng nghề tín dụng rất đau đầu, luôn phải suy nghĩ làm sao để vừa có thể hỗ trợ khách hàng đồng thời cũng phải ko để món vay bị nợ quá hạn. vừa phải mở rộng mối quan hệ để tìm kiếm khách hàng mới.
Còn nghề kế toán ngân hàng tuy ko thoải mái về mặt thời gian, buổi tối có thể 6-7 h tối mới về nhưng bù lại khi về đến nhà họ ko phải lo nghĩ về công việc.
Các bạn cứ chú ý mà xem lương ở Hầu Hết các ngân hàng bộ phận tín dụng bao giờ cũng cao hơn kế toán đấy.
Vài lời chia sẻ....

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
phũ phàng theo bạn là như thế nào?nghề tín dụng nó phũ phàng với người làm tín dụng hay là người làm tín dụng phũ phàng với khách hàng?
thực ra theo tôi nhận xét thì nghề tín dụng là một nghề sử dụng đầu óc nhiều nhất trong ngân hàng. Chịu nhiều sức ép: sức ép từ phía ngân hàng và phía khách hàng. Thời gian của nghề tín dụng có thể thoải mái hơn kế toán nhưng nghề tín dụng rất đau đầu, luôn phải suy nghĩ làm sao để vừa có thể hỗ trợ khách hàng đồng thời cũng phải ko để món vay bị nợ quá hạn. vừa phải mở rộng mối quan hệ để tìm kiếm khách hàng mới.
Còn nghề kế toán ngân hàng tuy ko thoải mái về mặt thời gian, buổi tối có thể 6-7 h tối mới về nhưng bù lại khi về đến nhà họ ko phải lo nghĩ về công việc.
Các bạn cứ chú ý mà xem lương ở Hầu Hết các ngân hàng bộ phận tín dụng bao giờ cũng cao hơn kế toán đấy.
Vài lời chia sẻ....
Theo tớ thì nghề Giám đốc mới sử dụng đầu óc nhiều nhất chớ, hehehe :wall:

H

HoangvaViet86

Guest
2/3/09
32
0
0
37
Hà Nội
Vài lời chia sẻ....

hehe, lam ke toan NH han hep ve thoi gian, nhug ma thay thien ha bieu la phan mem NH rat manh, nen cung tro giup rat nhiu cho ktoan. Có điều nếu đã đi theo ngành kế toán NH, thì chỉ có nhảy các NH mà thôi, vì nếu nhảy ra các DN khác, thì sẽ bị hẫng đấy, vì mỗi một DN lại có một kiểu khác nhau. Minh thi chua hieu cau hoi cua ban dua topic phu phang la nhu the nao, minh thay lam ben tin dung la phai nam chac cac dkien ve cho vay, xu ly linh hoat cac tinh huong, co mqhe tot voi KH, rat hay day. Cai can nhat voi tin dung là phải có đầu óc phân tích. Con neu dau dau va ap luc thi ktoan cung dau dau va ap luc chu ko chi rieng j tin dung dau.

Đề nghị bạn HoangvaViet86 sử dụng tiếng Việt có dấu đầy đủ khi tham gia diễn đàn!

L
hehe, lam ke toan NH han hep ve thoi gian, nhug ma thay thien ha bieu la phan mem NH rat manh, nen cung tro giup rat nhiu cho ktoan. Có điều nếu đã đi theo ngành kế toán NH, thì chỉ có nhảy các NH mà thôi, vì nếu nhảy ra các DN khác, thì sẽ bị hẫng đấy, vì mỗi một DN lại có một kiểu khác nhau. Minh thi chua hieu cau hoi cua ban dua topic phu phang la nhu the nao, minh thay lam ben tin dung la phai nam chac cac dkien ve cho vay, xu ly linh hoat cac tinh huong, co mqhe tot voi KH, rat hay day. Cai can nhat voi tin dung là phải có đầu óc phân tích. Con neu dau dau va ap luc thi ktoan cung dau dau va ap luc chu ko chi rieng j tin dung dau.

Đề nghị bạn HoangvaViet86 sử dụng tiếng Việt có dấu đầy đủ khi tham gia diễn đàn!

I

intercoop

Guest
18/3/09
32
1
0
HCMC
Có ý kiến cho rằng làm tín dụng tại ngân hàng thật phũ phàng! Theo ý kiến của các bạn thì thế nào?

Sao bạn lại nói thế, việc gì cũng có mặt hạn chế của nó chứ.Vấn đề là mình có yêu nghề hay không thôi chứ công việc nào cũng có khó khăn,công ty nào cũng có sự phức tạp của nó cả, nhất là những vấn đề liên quan "tài chính" thì càng phức tạp hơn.

C

cavoixanh

Guest
18/5/07
25
0
0
41
hanoi
Các bạn thân mến, nếu các bạn chưa làm ngân hàng thì cũng đừng bù lu bù loa nên cho các bạn khác sợ không dám thi vào ngân hàng mất, thực ra làm việc tại ngân hàng có rất nhiều vị trí, cũng như rất nhiều cơ hội nghề nghiệp, quan trọng là các bạn học ngành nào, và các bạn có phù hợp với vị trí mình lựa chọn hay không nữa, mình hiện tại đang làm trưởng phòng giao dịch tại ngân hàng, nếu các bạn cần tư vấn và có điều gì cần hỏi thì hãy gõi điện thoại mình sẽ tư vấn giúp các bạn. Số điện thoại của mình là 0945.32.60.12

M

my huong

Guest

Bạn HoangvaViet86 nói rất đúng, không thể nói được là nhân viên nào cũng phải dùng đầu óc cả. và nếu là KTTC thì không có chuyện tối về không suy nghĩ đâu. Cũng cực như nhau thôi. Còn theo mình được biết thì lương KTTC và tín dụng bằng nhau đó. Tín dụng lương cao là do bây giờ còn theo mô hình ngân hàng truyền thống đó.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Nói chung phòng Tín dụng đòi hỏi phải có bằng đại học, là phòng "béo bở" ở ngân hàng

Làm phòng tín dụng thì khá thoải mái về thời gian (đến đơn vị), thường được đơn vị quà cáp dịp lễ tết hay khi vay ngân hàng. Cán bộ TD biết làm ăn có thể kết hợp với doanh nghiệp "đánh quả", hay nhờ doanh nghiệp đứng tên vay hộ tiền NH.

Nhưng nếu doanh nghiệp làm ăn kém không trả được nợ thì cán bộ TD suốt ngày đi đòi nợ

Thực tế thế này: Rất nhiều người vào NH muốn xin được làm ở phòng TD. Nhưng có người đang làm phòng TD thì xin xếp cho chuyển phòng khác vì bản thân suốt ngày phải đi đòi nợ chán quá

Bổ sung: CBTD dễ có điều kiện gặp sếp NH thường xuyên chứ CBKT thì chỉ được gặp sếp trong cuộc họp. CBTD thường tiến thân nhanh hơn các CB khác.

Làm KT thì không có và không được phép sáng tạo, làm TD thì phải biết sáng tạo (tức là vận dụng văn bản, chính sách một cách hiệu quả).

Sửa lần cuối:
N

ngthyenk2004ag

Guest
1/4/09
2
0
0
an giang
Vài lời chia sẻ....

minh hoan toan dong y voi ban:013:

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam
Lâu ngày quá mới vào lại diễn đàn, thấy các bạn tranh luận sôi nổi thật, mình cũng tham gia vài ý kiến:

@saphirrelogin: Ko biết bạn đứng ở góc độ nào mà đưa ra nhận xét như thế, ý kiến của bạn ko rõ ràng và rất sai lệch về cán bộ tín dụng trong ngân hàng và tớ rất đồng ý với ý kiến của TTRA về nhận xét của bạn.

@TTRA: nghề tín dụng là một nghề sử dụng đầu óc tuy nhiên không hẳn là sử dụng đầu óc nhiều nhất trong ngân hàng đâu bạn à

@dht: "Làm KT thì không có và không được phép sáng tạo", có lẽ bạn ko phải là dân kế toán nên mới nói thế, làm kế toán đòi hỏi óc sáng tạo lắm bạn à. Chúng ta thử đặt câu hỏi là tại sao ko có trang www.webtindung.vn hay www.webgiaodichvien.vn... mà lại có trang www.webketoan.vn, đơn giản là những người làm kế toán đã rất sáng tạo khi tạo ra được một nơi để học hỏi và giao lưu về kế toán đó bạn.

Vài ngu ý lời góp cùng diễn đàn

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Nói chung phòng Tín dụng đòi hỏi phải có bằng đại học, là phòng "béo bở" ở ngân hàng
Béo thì chỉ béo thôi chưa bở đâu bạn ơi. Khó nói lắm, mà không cần bằng đại học vẫn làm được mà điều cần thiết khi làm tín dụng đó là kinh nghiệm và khả năng ứng biến với các tình huống. Và cần nhất là quan hệ với khách hàng.
Làm phòng tín dụng thì khá thoải mái về thời gian (đến đơn vị), thường được đơn vị quà cáp dịp lễ tết hay khi vay ngân hàng. Cán bộ TD biết làm ăn có thể kết hợp với doanh nghiệp "đánh quả", hay nhờ doanh nghiệp đứng tên vay hộ tiền NH.
Có những doanh nghiệp nó chỉ làm việc với xếp thôi không thèm nhìn mặt nhân viên tín dụng đâu mà đòi quà cáp bạn ah. Còn việc đánh quả như bạn nói vậy là không trung thực thì làm gì cũng có thể đánh quả, có đủ gan lỳ không mới là quan trọng.
Nhưng nếu doanh nghiệp làm ăn kém không trả được nợ thì cán bộ TD suốt ngày đi đòi nợ
=> Đúng, Nhưng một trong những nguyên nhân dẫn đến tình trạng này là do trình độ bạn ah
Làm KT thì không có và không được phép sáng tạo, làm TD thì phải biết sáng tạo (tức là vận dụng văn bản, chính sách một cách hiệu quả)
Câu nói này bạn bị người khác phản đối rồi nhé, làm kế toán thì phải cực kỳ sáng tạo mới đúng, bạn chưa biết công việc của kế toán rồi. Kế toán mới là vận dụng các chính sách, văn bản nhiều nhất. Không tin bạn hỏi thử coi, nhất là với kế toán tổng hợp

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
@dht: "Làm KT thì không có và không được phép sáng tạo", có lẽ bạn ko phải là dân kế toán nên mới nói thế, làm kế toán đòi hỏi óc sáng tạo lắm bạn à. Chúng ta thử đặt câu hỏi là tại sao ko có trang www.webtindung.vn hay www.webgiaodichvien.vn... mà lại có trang www.webketoan.vn, đơn giản là những người làm kế toán đã rất sáng tạo khi tạo ra được một nơi để học hỏi và giao lưu về kế toán đó bạn.

Vài ngu ý lời góp cùng diễn đàn

Đang nói làm KT ngân hàng chỉ có máy móc định khoản vài nghiệp vụ thôi. Đố dám sáng tạo.

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Đang nói làm KT ngân hàng chỉ có máy móc định khoản vài nghiệp vụ thôi. Đố dám sáng tạo.
Bạn nhầm. Kế toán ngân hàng công nhận là được hỗ trợ của công nghệ rất nhiều, nhiều bút toán không phải định khoản, đấy là thuộc về quy trình bạn ah. Kể cả làm kế toán doanh nghiệp thi đã là quy trình thì cứ vậy định khoản theo khuôn mẫu (các phần mềm kế toán doanh nghiệp sử dụng cũng hỗ trợ rất nhiều)
Kế toán ngân hàng cũng còn nhiều, nhiều lắm cái mới mà phần mềm không hiểu được, nên không thể ỷ lai được. Bạn chắc chưa làm kế toán ngân hàng đúng không, mà nếu làm thỉ chỉ là giao dịch viên chứ kế toán là khác đấy bạn ah. Nghiệp vụ không ít đâu.

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
Tớ đang thực tập ở Ngân hàng nè. Học bên kế toán nhưng lại làm đề tài tín dụng. Thực tế cho thấy làm tín dụng không dễ đâu bạn ạ, khó hơn kế toán nhiều và cũng vất vả hơn kế toán. 1 quy trình cho vay phức tạp lắm, cán bộ tín dụng phải thẩm định rất nhiều cái, từ thẩm định giấy tờ đến thẩm định thực tế, từ thẩm định khách hàng đến thẩm định dự án. Nếu họ vay ít, thế chấp bằng sổ tiết kiệm thì còn đơn giản hơn chứ như vay để thực hiện một dự án nào đấy thì cũng mệt lắm. Làm tín dụng cần 1 cái đầu để phân tích, nếu như phân tích đúng về khách hàng thì việc quyết định cho vay hay không cho vay được chính xác. Còn nếu không chính xác thì rủi ro cũng cao lắm, đến khi khách hàng không trả nợ được thì mới khổ. Rồi chấm điểm khách hàng, xếp hạng tín dụng, thỉnh thoảng phải đi kiểm tra khách hàng, đốc thúc trả nợ, mệt lắm.
Còn về kế toán ngân hàng ở đấy cũng không đến nỗi áp lực lắm, chỉ có cuối tháng là bận hơn 1 chút, cũng giống như kế toán doanh nghiệp thôi mà. Còn làm kế toán ở những phòng giao dịch (chi nhánh cấp 2) thì nhàn tênh, chỉ giao dịch với khách hàng rồi định khoản trực tiếp luôn (bằng phần mềm), cuối tháng lập bảng báo cáo lên chi nhánh.
Lương của nhân viên tín dụng gần gấp rưỡi lương của nhân viên kế toán (nếu cùng 1 cấp). Các bạn thử xem đề thi của 1 ngân hàng nào đấy xem, đề bên tín dụng khó nhai hơn đề bên kế toán nhiều, thường là đưa ra tình huống giải quyết. Mà xin vào làm tín dụng cũng khắt khe hơn xin vào làm kế toán.
Hay như ví dụ: 1 người học đại học trái tuyến, nếu họ muốn làm ngân hàng thì họ nghĩ ngay đến việc đi học thêm kế toán ngân hàng ở 1 lớp nào đấy khoảng 6 tháng hay 1 năm hoặc là văn bằng 2, chứ họ ít khi nghĩ đến việc đi học lớp tín dụng lắm vì cái này rất khó, mà theo mình thấy thì lớp tín dụng cũng rất ít trung tâm mở.

P

phamnga041

Guest
5/4/10
1
0
0
Hà Nội
Các bạn thân mến, nếu các bạn chưa làm ngân hàng thì cũng đừng bù lu bù loa nên cho các bạn khác sợ không dám thi vào ngân hàng mất, thực ra làm việc tại ngân hàng có rất nhiều vị trí, cũng như rất nhiều cơ hội nghề nghiệp, quan trọng là các bạn học ngành nào, và các bạn có phù hợp với vị trí mình lựa chọn hay không nữa, mình hiện tại đang làm trưởng phòng giao dịch tại ngân hàng, nếu các bạn cần tư vấn và có điều gì cần hỏi thì hãy gõi điện thoại mình sẽ tư vấn giúp các bạn. Số điện thoại của mình là 0945.32.60.12
Anh cho em hỏi, vào làm giao dịch viên có phải đào tạo nhiều ko? Em học khoa Tài chính Doanh nghiệp, em đăng ký thi tín dụng, nhưng cứ vào đến vòng phỏng vấn là out. trông em cũng không đến nỗi, mà cũng nhanh nhẹn. Em đã phỏng vấn 4,5 lần rồi. Thế mà các sếp nhìn em k thích hay sao ấy!
Em định chuyển sang thi Giao dịch viên, nhưng trong trường em k được đào tạo về kế toán ngân hàng, nên nói chung ko biết gì. Nếu thi trắc nghiệm hoặc IQ thì ok, còn thi viết & hạch toán nghiệp vụ thì e bó tay.
Nếu trúng tuyển rồi thì đào tạo lại có khó học không hả anh?

L

linkmiu

Trung cấp
24/9/09
86
0
0
ha noi
nếu em trúng tuyển vào e sẽ được đào tạo lại, không ai trúng tuyển được làm ngay đâu, thế nên mọi người cứ yên tâm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA