Thảo luận: làm tín dụng tại các ngân hàng

• Thread starter saphirrelogin
  • Ngày gửi
T

totnhat

Guest
6/4/10
3
0
0
39
Hà Nội
phũ phàng theo bạn là như thế nào?nghề tín dụng nó phũ phàng với người làm tín dụng hay là người làm tín dụng phũ phàng với khách hàng?
thực ra theo tôi nhận xét thì nghề tín dụng là một nghề sử dụng đầu óc nhiều nhất trong ngân hàng. Chịu nhiều sức ép: sức ép từ phía ngân hàng và phía khách hàng. Thời gian của nghề tín dụng có thể thoải mái hơn kế toán nhưng nghề tín dụng rất đau đầu, luôn phải suy nghĩ làm sao để vừa có thể hỗ trợ khách hàng đồng thời cũng phải ko để món vay bị nợ quá hạn. vừa phải mở rộng mối quan hệ để tìm kiếm khách hàng mới.
Còn nghề kế toán ngân hàng tuy ko thoải mái về mặt thời gian, buổi tối có thể 6-7 h tối mới về nhưng bù lại khi về đến nhà họ ko phải lo nghĩ về công việc.
Các bạn cứ chú ý mà xem lương ở Hầu Hết các ngân hàng bộ phận tín dụng bao giờ cũng cao hơn kế toán đấy.
Vài lời chia sẻ....

Xin lỗi nhầm to. Lương tôi băng lương kế toán đấy, rủi ro vô cung lớnnữa nhé( dư nợ hàng khủng)

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bokhoktx

Guest
17/10/09
2
0
1
36
hcm
mỗi ngành nghề có một đặc thù riêng, đem so ngành này với ngành khác họa chăng là sự khập khiễng. Bởi đơn giản, nếu tín dụng hơn kế toán thì mọi người đua nhau làm tín dụng, thì ai làm kế toán, và ngược lại...Ngoài ra còn do tích cách của mỗi người, có người phù hợp tín dụng, có người phù hợp kế toán....có những người làm tín dụng vẫn nghèo, có người làm kế toán vẫn nghèo....

M

meoden86

Guest
27/12/09
4
0
0
Hà nội
mỗi ngành nghề có một đặc thù riêng, đem so ngành này với ngành khác họa chăng là sự khập khiễng. Bởi đơn giản, nếu tín dụng hơn kế toán thì mọi người đua nhau làm tín dụng, thì ai làm kế toán, và ngược lại...Ngoài ra còn do tích cách của mỗi người, có người phù hợp tín dụng, có người phù hợp kế toán....có những người làm tín dụng vẫn nghèo, có người làm kế toán vẫn nghèo....

Đồng ý với ý kiến của bạn. bạn bè và gia đình mình có rất nhiều người làm ngân hàng.tùy vào tính cách để lựa chọn tính dụng hay kế toán

H

haiphong19862000

Guest
7/4/10
3
0
1
viet nam
Các bạn thân mến, nếu các bạn chưa làm ngân hàng thì cũng đừng bù lu bù loa nên cho các bạn khác sợ không dám thi vào ngân hàng mất, thực ra làm việc tại ngân hàng có rất nhiều vị trí, cũng như rất nhiều cơ hội nghề nghiệp, quan trọng là các bạn học ngành nào, và các bạn có phù hợp với vị trí mình lựa chọn hay không nữa, mình hiện tại đang làm trưởng phòng giao dịch tại ngân hàng, nếu các bạn cần tư vấn và có điều gì cần hỏi thì hãy gõi điện thoại mình sẽ tư vấn giúp các bạn. Số điện thoại của mình là 0945.32.60.12

anh ơi cho em hỏi, tại em học bên ngành kế toán kiểm toán nhưng tại vì ngân hàng có đợt tuyển sinh viên vào thực tập, mà em lại chọn vào bộ phận thẩm định tín dung, mà dường như chuyên ngành của em lại ko hề phù hợp, em là con gái thì có thể được ko anh, mới đây ngân hàng gọi em đi phỏng vấn, em ko biết là sẽ hỏi gì nữa anh, anh tư vấn giúp em với

C

cunkyky

Guest
27/12/10
3
0
0
39
VIỆT NAM
Mình đang làm tín dụng của một Ngân hàng nè, theo mình thì làm Ngân hàng thì thích lắm, oách nữa; nhưng con gái như mình thì không nên làm tín dụng, cứ phải chạy tìm kiếm khách hàng, nhắc nợ, chạy đi cung cấp chứng từ cho hồ sơ đầy đủ, đi kiếm khách hàng (huy động và cho vay),chưa kể đến khi kiểm tra KSNB xuống thì thôi, chán lắm. Khổ nhất là khi bị nợ quá hạn, bị quay lui quay tới như chong chóng nhưng chưa biết sẽ bị gì, đêm nằm ngủ mà bị mấy cái món vay ám ảnh, tất cả rủi ro gì đều do tín dụng chịu trách nhiệm, kinh khủng vô cùng; và quan trọng nhất là lương thấp lè tè, nhiều khi còn thua kế toán, GDV 1 cửa. Thấy mà nản!!! Hồi mới vào làm mình tươi như hoa, càng ngày mình càng héo như hoa, mà là hoa mười giờ vào buổi chiều ý. Mình đang có ý định chuyển nghề đây, xin lỗi chịu hok nổi rùi!!

L

linhtuoi123

Guest
7/4/11
1
0
0
35
Phú Thọ
Mình hiện đang thử việc tại 1 ngân hàng cổ phần. Là người mới, còn đầy đam mê, sự hồ hởi của tuổi trẻ, sự tự tin vào bản thân. Thế nhưng, trước những chỉ tiêu, áp lực của công việc, mình cũng thấy mệt mỏi nhìu.

H

hoanggiang288

Guest
Làm tín dụng

Có ý kiến cho rằng làm tín dụng tại ngân hàng thật phũ phàng! Theo ý kiến của các bạn thì thế nào?
Mình mở lai topic này vì giai đoạn này là gd thử thách và khó khăn đối với CV tín dụng. Thời gian này hạn chế cho vay ra, tích cực huy động tiền vào. Lãi suất và phí tăng quá cao, KH chịu ko nổi, chịu nổi thì cũng rủi ro. Chỉ tiêu thì vẫn phải gánh chịu. Nói chung là làm cũng chết không làm cũng chết.
Tháng này mình phải làm thẻ tín dụng thay vì cho vay như trước đây.
Bạn nào cần làm thẻ tín dụng thì alo ủng hộ cho mình vượt qua những tháng ngày này với nha 0934435679

H

hangktacb

Guest
28/4/09
20
0
0
bac ninh
Làm tín dụng thì vất vả nhưng có nhiều cơ hội để phát triển bản thân và thông thường lương của bp tín dụng cũng cao hơn các bộ phận khác. Nói chung là làm công việc mình yêu thích thì sẽ gắn bó được lâu dài.

Sửa lần cuối:
M

mekhanhchi

Sơ cấp
27/6/08
11
1
3
Ha Noi
phũ phàng theo bạn là như thế nào?nghề tín dụng nó phũ phàng với người làm tín dụng hay là người làm tín dụng phũ phàng với khách hàng?
thực ra theo tôi nhận xét thì nghề tín dụng là một nghề sử dụng đầu óc nhiều nhất trong ngân hàng. Chịu nhiều sức ép: sức ép từ phía ngân hàng và phía khách hàng. Thời gian của nghề tín dụng có thể thoải mái hơn kế toán nhưng nghề tín dụng rất đau đầu, luôn phải suy nghĩ làm sao để vừa có thể hỗ trợ khách hàng đồng thời cũng phải ko để món vay bị nợ quá hạn. vừa phải mở rộng mối quan hệ để tìm kiếm khách hàng mới.
Còn nghề kế toán ngân hàng tuy ko thoải mái về mặt thời gian, buổi tối có thể 6-7 h tối mới về nhưng bù lại khi về đến nhà họ ko phải lo nghĩ về công việc.
Các bạn cứ chú ý mà xem lương ở Hầu Hết các ngân hàng bộ phận tín dụng bao giờ cũng cao hơn kế toán đấy.
Vài lời chia sẻ....

Hik, mình ko làm tín dụng nhưng chồng mình làm tín dụng, đã 5 -6 năm rồi, bây giờ không còn là cán bộ tín dụng nữa mà quản lý cả một đội khoảng 10 cán bộ tín dụng. Khi xanh ý còn làm trực tiếp thì mình thấy đã vất vả lắm rồi. Bây giờ thì sự hao tâm tổn trí tăng lên gấp nhiều lần
Sức ép kinh khủng, anh nói sáng ngủ dậy ko muốn tới ngân hàng, chỉ muốn bỏ nghề thôi - nhưng mà đã trót có duyên với nghề này rồi. Rồi thì làm việc ko phân biệt giờ hành chính hay ngày nghỉ. Thỉnh thoảng chồng nói chuyện công việc mà mình thấy hãi lắm, huống chi người trong nghề.
Lương thì có thể nói là cao hơn so với mức trung bình hiện tại - nhưng mà sức lao động bỏ ra thì gấp 5 -7 lần người thường đó.

• Like
Reactions: bumbum121
M

maingoctrungit

Guest
23/8/12
1
0
0
Thanh Hóa
Ðề: Thảo luận: làm tín dụng tại các ngân hàng

Chào các bác. Em cũng đang có vấn đề muốn hỏi các bác. Em thì học Điện tử - Viễn thông hiện em cũng đi làm rồi, lương bèo bọt lắm, lại xa nhà. Nhà em xin em vào Ngân hàng BIDV làm bên tín dụng thì về gần nhà gần bố mẹ. Em cũng suy nghĩ nhiều nhưng cũng chẳng biết sao, đã đọc hết comment của các bác em lại thấy khó quyết định hơn. Các bác cho e lời khuyên với nhé. Cảm ơn.

tinhdonphuong

tinhdonphuong

Trung cấp
13/12/12
78
0
0
Hà Nội
Ðề: Thảo luận: làm tín dụng tại các ngân hàng

Tớ đang thực tập ở Ngân hàng nè. Học bên kế toán nhưng lại làm đề tài tín dụng. Thực tế cho thấy làm tín dụng không dễ đâu bạn ạ, khó hơn kế toán nhiều và cũng vất vả hơn kế toán. 1 quy trình cho vay phức tạp lắm, cán bộ tín dụng phải thẩm định rất nhiều cái, từ thẩm định giấy tờ đến thẩm định thực tế, từ thẩm định khách hàng đến thẩm định dự án. Nếu họ vay ít, thế chấp bằng sổ tiết kiệm thì còn đơn giản hơn chứ như vay để thực hiện một dự án nào đấy thì cũng mệt lắm. Làm tín dụng cần 1 cái đầu để phân tích, nếu như phân tích đúng về khách hàng thì việc quyết định cho vay hay không cho vay được chính xác. Còn nếu không chính xác thì rủi ro cũng cao lắm, đến khi khách hàng không trả nợ được thì mới khổ. Rồi chấm điểm khách hàng, xếp hạng tín dụng, thỉnh thoảng phải đi kiểm tra khách hàng, đốc thúc trả nợ, mệt lắm.
Còn về kế toán ngân hàng ở đấy cũng không đến nỗi áp lực lắm, chỉ có cuối tháng là bận hơn 1 chút, cũng giống như kế toán doanh nghiệp thôi mà. Còn làm kế toán ở những phòng giao dịch (chi nhánh cấp 2) thì nhàn tênh, chỉ giao dịch với khách hàng rồi định khoản trực tiếp luôn (bằng phần mềm), cuối tháng lập bảng báo cáo lên chi nhánh.
Lương của nhân viên tín dụng gần gấp rưỡi lương của nhân viên kế toán (nếu cùng 1 cấp). Các bạn thử xem đề thi của 1 ngân hàng nào đấy xem, đề bên tín dụng khó nhai hơn đề bên kế toán nhiều, thường là đưa ra tình huống giải quyết. Mà xin vào làm tín dụng cũng khắt khe hơn xin vào làm kế toán.
Hay như ví dụ: 1 người học đại học trái tuyến, nếu họ muốn làm ngân hàng thì họ nghĩ ngay đến việc đi học thêm kế toán ngân hàng ở 1 lớp nào đấy khoảng 6 tháng hay 1 năm hoặc là văn bằng 2, chứ họ ít khi nghĩ đến việc đi học lớp tín dụng lắm vì cái này rất khó, mà theo mình thấy thì lớp tín dụng cũng rất ít trung tâm mở.

Q

quockute

Guest
28/2/15
1
0
1
29
may ban cho minh hoi lam de cuong chi tiet ve the tin dung sao vay? mình mới chuẩn bị thực tập chưa hiểu rõ làm sao hik rất mong mọi người chỉ dạy cho mình

Y

Yingfan

Guest
12/12/15
1
0
1
Quận 9 TPHCM
Em đang làm tín dụng bên ngân hàng đây, áp lực chỉ tiêu cao, sáng không muốn dậy mà đi làm nữa. Không liên quan nhưng có bác nào muốn vay vốn ngân hàng mua đất, mua nhà, xe, tiêu dùng thì alo em 0986377191 hoặc email phanthioanh.91@gmail.com. chỉ tiêu cao muốn nản rồi các bác ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA