Kế toán hàng tồn kho

• Thread starter highland
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

highland

Guest
Mình sang cty này đã 1 tháng nhưng thực sự chẳng biết giải quyêt vđề này thế nào, mong các bác chỉ giáo.

Sổ sách năm 2004 không đầy đủ, NVL nhập về thì không có ghi giá, để kiểm lại giá thật là khó khăn, vì người trước đã nghĩ rồi, chứng từ không cập nhập gì cả.

Hàng xuất gia công phải qua nhiều công đoạn, nhưng chứng từ thì không thể hiện xuất cho hợp đồng nào. Vậy giờ mình phải giải quyết thế nào với "hàng tồn kho" và "Giá thành" sản phẩm của năm 2004?
(Có rất nhiều bán thành phẩm tồn kho)
Sếp yêu cầu phải làm chi tiết cho từng mặt hàng.

Các anh chị và các bạn có cách nào giúp mình với nhé, vì hết năm rồi mà mình phải làm lại sổ sách từ đầu năm đấy.

Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
phonuicao nói:
Mình sang cty này đã 1 tháng nhưng thực sự chẳng biết giải quyêt vđề này thế nào, mong các bác chỉ giáo.

Sổ sách năm 2004 không đầy đủ, NVL nhập về thì không có ghi giá, để kiểm lại giá thật là khó khăn, vì người trước đã nghĩ rồi, chứng từ không cập nhập gì cả.

Hàng xuất gia công phải qua nhiều công đoạn, nhưng chứng từ thì không thể hiện xuất cho hợp đồng nào. Vậy giờ mình phải giải quyết thế nào với "hàng tồn kho" và "Giá thành" sản phẩm của năm 2004?
(Có rất nhiều bán thành phẩm tồn kho)
Sếp yêu cầu phải làm chi tiết cho từng mặt hàng.

Các anh chị và các bạn có cách nào giúp mình với nhé, vì hết năm rồi mà mình phải làm lại sổ sách từ đầu năm đấy.

Cảm ơn nhiều
Chắc chắn NVL trước đây nhập về phải có hoá đơn bạn chịu khó tìm lại trong chứng từ thanh toán lục hoá đơn ra sẽ có được giá và số lượng của NVL.
Nếu không biết hợp đồng nào hết thì minh nghĩ bạn chon 1 tiêu thức để phân bổ . Trong bài toán tính giá thành của thành phẩm và bán thành phẩm người ta cũng dùng tiêu thức phân bổ theo một trong các chỉ tiêu sau:NVL chính , Nguyên vật liệu phụ ,nhân công...

H

hong hot

Cao cấp
Có ba cách cho bạn lựa chọn,

1) Làm lại từ đầu, kết quả tương đối mỹ mãn nhưng thời gian và chi phí sẽ cao

2) Cook từ số dư, Đằng nào cũng hết năm rồi, làm quả kiểm kê thật hoành tráng để xác định số dư hàng tồn kho và giá vốn. Kết quả. Không ngon bằng cách một và phải chịu rủi ro mất mát không kiểm soát được nhưng bù lại là chi phí thấp và tốn ít thời gian.

3) Thuê ngoài làm từ A-Z. Kết quả mỹ mãn, tốn ít thời gian nhưng chi phí rất cao.

H

highland

Guest
Xin cảm ơn ý kiến của 2 bạn.
Thực sự là cty đã thuê 1 cty kiểm toán làm, nhưng họ cũng chưa đụng đến vấn đề này. Mà nếu mình đợi đến khi họ làm thì chẳng biết khi nào, vì chỉ thuê làm đến T10 thôi.
Theo "Le thanh ha" thì thực tình lục hoá đơn cũng chẳng có, vì lúc đó họ làm theo kiểu gia đình mà.
Theo ý kiến bên mình thuê họ làm thì họ phân bổ tất cả vào 632, không có tồn kho gì cả. Như vậy mình phải làm sao cho kỳ tiếp theo chứ. Nếu lúc đó hàng gia công về thì mình tính thế nào?
Thực sự là cũng hỏi nhiều nơi nhưng cũng không còn hướng nào khác ngoài việc kết chuyển hết vào giá vốn. Năm này thì tạm tính vậy nhung mình sợ năm tiếp theo không biết thế nào đối với hàng gc về ( NVL đã chuyển từ năm trước). Chi phí NVL sẽ lấy từ đâu?
Nếu các anh chị có ý kiến gì hay hơn thì mong góp ý nha, xin cảm ơn nhiều!

T

truongcoc

Guest
27/4/08
1
0
0
36
quan go vap tp hcm
troi oi quả thật là khó khăn cho nhưng ai mới đi lam nghề kế toán bà con oi .giúp tôi với có cách nào .tinh may giá xuất kho không nhỉ bình quân gia quyền.FIFO ...VV thạt là khó quá không phân biẹt nỗi .. có ai mạnh tay chỉ dùm tôi câch phân biệt đó vơi ...tôi cảm ơn nhiều.
trương cóc.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Đề tài đã quá cũ. Nội dung trên đã có trả lời chi tiết nhiều trong box Hàng tồn kho.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA