Chuyển TSCD sang CCDC

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Tôi thấy nói theo QĐ206 thì tất cả những TSCĐ có giá trị nhỏ hơn 10t đều chuyển sang CCDC, nhung các bạn cho tôi hỏi một chút, nếu các TS của năm trước đây có giá trị nhỏ hơn 10t đã được đưa vào làm TSCĐ, thì sang năm nay, theo QĐ mới này phải chuyển hết thành CCDC ạ, nếu đúng vậy các bạn có thể tư vấn giúp tôi cách hạch toán và còn nữa, với TSCĐ đã khấu hao, đến năm 2004, giá trị còn lại nhỏ hơn 10t có phải chuyển không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chủ yếu dựa vào Ngueyn giá ban đầu thôi, ko fải dựa vào giá trị còn lại sau KH

H

highland

Guest
Chào ketovi !
Nếu bạn chuyển TSCĐ sang CCDC thì tôi có ý kiến về hạch toán thế này:
N 142(hoặc 242): Giá trị còn lại => sẽ tiến hành phân bổ trong 3 năm
N 214: Khấu hao lũy kế
C 211 : Nguyên giá TSCĐ

Trên đây là cách mà tôi đã làm tại cty cũ đấy.

H

hangnl

Guest
Theo tôi thỉ tôi không hạch toán như phonuicao. Vì những tài sản chuyển sang CCDC có giá trị < 10 triệu là giá trị không nhiều lắm cho nên Công ty tôi hạch toán thẳng vào chi phí 627 và 642 chứ không qua tài khoản 142 (phần giá trị còn lại)
Nợ TK 214, 627, 642
Có TK 211

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Theo quyết định 206 chuyển TSCĐ thành CCDC dựa vào nguyên giá TS. Còn việc hạch toán thì em thấy cách của Phonuicao hợp lí hơn.
Bên cạnh đó cũng phải xem giá trị còn lại của TS đó là lớn hay nhỏ. Nếu lớn thì phân bổ dần. Còn nếu nhỏ thì hạch toán vào Nợ TK 153, khi nào sử dụng thì mới hạch toán vào chi phí trong kì.

H

highland

Guest
"hangnl" thân !
Có lẻ do cty của bạn trường hợp NG<10Tr là ít. Nhưng thực tế đối với các DN ngành may như cty trước đây tôi làm thì trường hợp này không ít.

Thậm chí là hiện giờ cũng còn có rất nhiều máy may mặc dù NG<10Tr nhưng cty vẫn xem đấy là TSCĐ. Và không chuyển sang CCDC bởi nếu chuyển hết chắc TSCĐ chẳng còn lại bao nhiêu.Và chi phí sẽ không chịu nổi nếu chuyển hết.
Bạn Nguyen Hang !
Bạn bảo là đưa vào TK 153 đến khi sd mới phân chi phí a?
Bạn nhớ là đây đã là TSCĐ đang sd mà, đâu phải là TS nằm trong kho đâu, nên việc phân bổ chi phí liền là điều đương nhiên rồi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
K

khahoan

Guest
Mình tán thành với các ý kiến:
- TSCĐ khi chuyễn qua CCDC thì thường không qua nhập kho nhưng cũng phải có bút toán ghi nhận CCDC trên TK153 chứ. Nếu chỉ hạch toán như phonuicao thi mình thấy chưa ổn. Theo mình thì phải:
1. Nợ 153: giá trị còn lại
Nợ 214: giá trị HM luỹ kế
Có 211: nguyên giá
2. Nợ 142, 242, 627, 642 ...
Có 153: giá gi sổ(theo nghiệp vụ 1)
Còn TSCĐ hiện tại nhỏ hơn 10tr và TSCĐ đã ghi nhận từ năm trước nhỏ hơn 10tr mà mình không cần chuyễn thành CCDC thì vẫn có quyền để TSCĐ và vẫn trích khấu hao như quy định.

Tui cứ làm như vậy đó. Có gì mong các cao thủ chỉ giáo cho
thanks!

W

WhoamI

Cao cấp
khahoan nói:
Mình tán thành với các ý kiến:
- TSCĐ khi chuyễn qua CCDC thì thường không qua nhập kho nhưng cũng phải có bút toán ghi nhận CCDC trên TK153 chứ.
Mình nghĩ không nhất thiết phải làm như vậy, hạch toán như bạn Phonuicao là hợp lý rồi (cũng tương tự như mua CCDC về dùng ngay). Trừ trường hợp vẫn phải theo dõi TSCĐ đã chuỷển sang CCDC tại nơi sử dụng.

Q

QuynhChi

Guest
Cac ban oi,
Thu nhat can luu y rang TT206 ap dung bat buoc cho cac cong ty co von nha nuoc, con cac doanh nghiep khac chi bi bat buoc ap dung cac quy dinh co lien quan toi viec xac dinh chi phi khau hao tai san co dinh de tinh thue thu nhap doanh nghiep.
Thu 2: Thong tu nay co hieu luc kkhoang dau nam 2004 (TT ra ngay 12/12/03, co hieu luc 15 ngay sau ngay dang cong bao va ap dung cho nam tai chinh 2004) do do cac tai san nam trong danh sach TSCD cua ban neu co nguyen gia nho hon 10 tr (nhung ro rang phai lon hon 5 tr) ma khau hao chua het thi van cu de nguyen o do va tiep tuc khau hao, dau can phai bóc ra?
Than chao.

N

NgocNam

Guest
16/12/04
12
0
0
49
Hai Duong
Mình thấy có gì mà phải bàn cãi đâu. ý kiến của bạn KHAHOAN là được đấy, mình cũng làm như vậy từ đầu năm 2004 rồi. Ngoài ra nếu bạn còn đắn đo thì tốt nhất cứ để nguyên ở TSCĐ như bạn Quynhchi nói là được rồi. không nhanh là hết năm rối đấy.
Bye

Sửa lần cuối:
H

hoang anh

Guest
30/9/04
11
0
0
41
hanoi
trời hạch toàn như bạn phonuicao thì hoảng hết rồi thoe mình thấy hạch toán như bạn khahoan mới đúng

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
phonuicao nói:
Chào ketovi !
Nếu bạn chuyển TSCĐ sang CCDC thì tôi có ý kiến về hạch toán thế này:
N 142(hoặc 242): Giá trị còn lại => sẽ tiến hành phân bổ trong 3 năm
N 214: Khấu hao lũy kế
C 211 : Nguyên giá TSCĐ

Trên đây là cách mà tôi đã làm tại cty cũ đấy.

Minh lai thay cach hach toan cua phonuicao la hay vi:
- Neu TSCD do khong con duoc xem la TSCD nua thi TS do phai duoc xem nhu la CCDC.
- Nhung thuc te TSCD ( CCDC ) do da duoc xuat ra su dung roi (da co khau hao)
Minh vi du nhe:
- Xuat cong cu dung cu cho san xuat, thoi gian phan bo su dung 12 thang trong do 6 thang thuoc nam 2003 va 6 thang thuoc nam 2004 thi ke toan minh phai hach toan nhu sau:

a. No 242
Co 153
Sau do cuoi nam TC 2003 phan bo
b. No 623,641,642,627
Co 242
Ve thu tuc hach toan thi minh goi y nhu sau:
a. No 153
Co 211
b. No 242
co 153
c. No 214 ( phan da trich khau hao roi, xem nhu da phan bo chi phi)
co 242
d. No 623,627,641,642 (Cuoi ky phan bo chi phi)
Co 242
Cac ban thay ntn?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chuyển TSCD sang công cụ/dụng cụ

Thân chào các bạn : ketovi, ketoan4mat,phonuicao,hangnl,Nguyen Hang, Khahoan, Quynh Chi, WhoamI, hoanganh, Ngoc Nam và 139.

Mình xin cùng tham gia các bạn nhé :
Quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài Chính về ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ
Điều 1.- Phạm vi áp dụng cho Quyết định này : Chế độ này áp dụng cho Công Ty Nhà nước, công ty cổ phần nhà nước,Cty TNHH nhà nước một thành viên, công ty TNHH nhà nước có 2 thành viên trở lên, doanh nghiệp có cổ phần, vốn góp chi phối của nhà nước
Các doanh nghiệp khác chỉ bắt buộc áp dụng các qui định có liên quan tới việc xác định chi phí khấu hao TSCĐ để tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
Điều 2 : Quyết định này có hiệu lực thi hành sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo và áp dụng từ năm tài chính 2004, thay thế Quyết định số 166/TC/QĐ/CSTC ngày 30/12/99 của Bộ Trưởng Bộ Tài Chính về ban hành Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ.

Mục II : Qui định về Quản Lý, sử dụng TSCĐ
Điều 3.1.c : - Thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên
Điều 3.1.d : - TS có giá trị từ 10 triệu trở lên

Mục IV : Tổ chức thực hiện
Điều 16 : ........TSCĐ có nguyên giá dưới 10 triệu không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ theo qui định thì chuyển sang theo dõi, quản lý, sử dụng và phân bổ giá trị còn lại trên sổ kế toán như những công cụ lao động

Về việc hạch toán, Trí xin có ý kiến như :
Chuyển TSCĐ -> CCLĐ/Dụng cụ
1.- Nếu TSCĐ có giá trị còn lại nhỏ thì tính hết vào chi phí của đối tượng sử dụng trong kỳ kế toán :
Nợ 627/641/642 : Giá trị còn lại
Nợ 214 : Giá trị hao mòn đã lũy kế
Có 211 : Nguyên giá

2.- Nếu TSCĐ có giá trị còn lại lớn thì phải chuyển thành chi phí trả trước để
phân bổ dần vào chi phí của các đối tượng sử dụng
Nợ 1421 (242) : Giá trị còn lại
Nợ 214 : Giá trị hao mòn
Có 211 : Nguyên giá
Sau đó phân bổ dần vào chi phí của các đối tượng sẽ ghi :
Nợ 627/641/642
Có 1421 (242) Mức phân bổ

Vài hàng ghi nhanh để các bạn mình tham khảo.
Nếu có gì hay hơn xin các anh chị cho ý kiến
Lê Minh Trí

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
khuatqthin nói:
Như vậy là đã quá rõ rồi. Cứ như thế mà làm .
cám ơn bác Lê Minh Trí nhiều.
hẹn gắp bác tại câu lạc bộ KTT

Thân chào Bác Thìn, nhà kinh doanh bất động sản của chúng ta.

Cám ơn Bác đã duyệt bài và cùng nhất trí cách xử lý.

Còn các bác Lảo gia, chị Mina,bác Hùng,... thì sao? Hãy cùng cho ý kiến để sớm gút lại đề tài này.

Lê Minh Trí

B

Balack

Guest
7/12/04
17
0
0
ha noi
Cách hạch toán như của Bác Trí như thế là đúng rồi, không phải bàn cãi gì nữa.
Thanks Bác alot!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA